เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: โครงงานโรคลมชัก(เพื่อเด็กที่เป็นโรคลมชัก)กำลังพัฒนา*ขอความรู้ด้วยครับ  (อ่าน 4547 ครั้ง)

ออฟไลน์ eiang

• Newbie
  • *
ที่มาของโครงงาน ผมอายุ 16 ปี กำลังเรียนอยู่ ม.4 ครับ โครงงานนี้เกิดจากน้องของผมเป็นเด็กพิการตั้งแต่เกิดแต่เมื่อไม่นานมานี้น้องของผมเป็นโรคลมชักแล้วผมรู้สึกว่าผมอยากช่วยเหลือน้องมากเลยครับและอยากช่วยดูแลน้องแทนพ่อแม่แต่ผมไม่มีเวลาแถบผมต้องไปเรียนอีกจังหวัดนึงด้วยครับ ผมจึงคิดว่าสิ่งที่ผมเรียนมาเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์สามารถช่วยพ่อแม่ดูแลน้องได้ครับแล้วถ้าสำเร็จผมจะทำเพื่อคนอื่นต่อครับ แล้วเวลาน้องของผมเกิดอาการชักจะเกืดตอนกลางคืนทำให้พ่อแม่ไม่รู้ ทำให้ผมทำโครงงานนี้มาเพื่อดูแลส่วนที่พ่อแม่ไม่ได้ดูแลครับ
เดี๋ยวผมจะอธิบายเกี่ยวกับโครงานของผมเลยนะครับ  ประกอบไปด้วย แอพพลิเคชั่นและตัวอุปกรณ์วัดอาการชัก
         โดยการทำงานของโครงาน(แบบคร่าวๆ)คือ เมื่อตัวอุปกรณ์วัดอาการชักได้จะแจ้งเตือนเสียงดังออกมาและแจ้งเตือนผ่านแอพพลิเคชั่นหลังจากนั้นเมื่ออาการชักหยุดจะเก็บข้อมูลแล้วส่งให้แพทย์ไปวิเคราะห์ได้ครับ
         เพราะฉะนั้น ผมจึงอยากมีข้อมูลเกี่ยวกับโรคลมชักเยอะกว่านี้ครับ (ช่วยให้คำตอบผมด้วยนะครับ)
ผมมีคำถามจะถามครับ
  1.อาการของโรคลมชักจะมีอาการแฝงอะไรบ้างครับ(เช่น หัวใจเต้นแรง)?
  2.ส่วนใหญ่จะเกิดกับเด็กในวัยใดครับ?
  3.คิดยังไงถ้าตัววัดอาการชักจะเป็นนาฬิกาข้อมือ?
  4.เวลาเกิดอาการชักหัวใจจะค้อยๆเต้นแรง หรือเต้นแรงเลยครับ?
  5.ปัจจัยสำคัญที่ทำให้เกิดโรคลมชักมีอะไรบ้างครับ
  6.ส่วนใหญ่จะเกิดอาการชักช่วงเวลาใดกันบ้างครับ
  7.คิดว่ามีวิธีตรวจโรคลมชักได้อย่างไรบ้าง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ให้มานะครับ
ขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ เพราะโครงานนี้ผมอยากทำเพื่อให้คนที่เป็นโรคลมชักทุกคนได้ใช้ครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: โครงงานโรคลมชัก(เพื่อเด็กที่เป็นโรคลมชัก)กำลังพัฒนา*ขอความรู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 สิงหาคม 2019 เวลา 08:27 น. »
1. อาการก่อนชัก เช่นออร่า (มีในบางราย)
เห็นภาพ /กลิ่น /เริ่มมึนๆ/กลัวแบบไม่มีสาเหตุ /หัวใจเต้นแรงมีบ้าง(ก็มาจากความกลัวนั่นล่ะ) /หวิวๆ /ไม่มั่นใจ
อาการพวกนี้เยอะมาก ต้องอาศัยหลายๆคนช่วยแบ่งประสบการณ์ค่ะ
2.ลมชักเกิดได้ทุกวัย
3.ดีมากถ้าวัดได้ มีการแจ้งเตือน สามารถช่วยทำให้จัดผป.ไปอยู่ในที่ปลอดภัยได้
แม้แต่ผป.ผู้ใหญ่ก็จะระวังตัวมากขึ้น
4.ไม่มั่นใจนัก
5.เยอะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,420.0.html  มากกว่านี้เยอะมาก
6.ได้ทุกช่วง
7.eeg/MRI

น้อง พี่สนใจแอฟที่น้องแพลนไว้ว่าจะทำขึ้นมาค่ะ ถ้าเราสามารถผลิตเครื่องมือเองไม่ต้องพึ่งอาศัยต่างชาติอย่างเดียว จะมีประโยชน์มากค่ะ
การรายงานผลจากแอฟ ยังสามารถส่งต่อให้แพทย์ได้ด้วย เพราะผป.บางราย แม้จะมีอาการชัก แต่ก็ไม่ทราบค่ะ ทำให้การรายงานผลเป็นไปไม่ได้ทุกครั้ง
พี่ขอติดต่อส่วนตัวค่ะ  พอดีใกล้วันนัดทานข้าวแล้ว ถ้ามีรายละเอียดน้องขึ้นมาเพิ่ม จะได้เอาคุยกันค่ะ รีบติดต่อมานะคะ
หรือถ้าจะเอาไลน์ ก็เขียนมาได้เลยค่ะ
เรากำลังแพลนที่จะช่วยเหลือผป.ให้กว้างขึ้น หลายๆแบบ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 18 สิงหาคม 2019 เวลา 10:09 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ eiang

• Newbie
  • *
Re: โครงงานโรคลมชัก(เพื่อเด็กที่เป็นโรคลมชัก)กำลังพัฒนา*ขอความรู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 สิงหาคม 2019 เวลา 23:41 น. »
Thanks-Epi ขอบคุณมากนะครับ
ขอโทษที่ตอบช้านะครับพอดีมีอะไรต้องทำเยอะแยะ แต่ขอบคุณพี่มากเลยครับที่ให้คำตอบมา
ก็เดี๋ยวผมให้เบอร์ไป แอดผ่านไลน์มาได้เลยครับ 0917925795

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 พฤษภาคม 2020 เวลา 13:53 น. »
มาตอบช้าหน่อย ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างแล้ว
ใหม่จะดีใจมากถ้าสิ่งที่ทำออกมาคือนาฬิกา เคยดูหนังอยู่เรื่องนึงที่ทนายมีสุนัขประจำตัว
เขาจะรับรู้ความผิดปกติในร่างกายและจะเห่าๆๆ ซึ่งตอนนั้นก็ต้องหยุดการทำอะไรทุกอย่าง

ถ้าจะให้หาหมาบำบัดก็คงจะยาก
แต่ที่บ้านเรามีหมาตัวนึงซึ่งเขาก็ไม่ได้อะไรกับพ่อเราเท่าไหร่นะ เวลากลับบ้านเขาก็ดีใจเป็นปกติ
แต่ว่าหลังจากที่พ่อเรามีปัญหาเรื่องหัวใจ เราให้พ่อพาหมาไปเดินเล่น พ่อบอกว่าไปแล้วก็ไม่เห็นจะเดิน นั่งเฝ้าพ่อ
(ตอนเราพาไปเดินเล่น เรานั่งเฝ้าส่วนเขาเดินเล่น) เราคิดว่าน้องคงรับรู้อาการของพ่อหรือเปล่า
เลยให้พ่อไปเดินออกกำลังกายส่วนเขานั่งเฝ้า555

เราไม่รู้ว่านาฬิกาSmart watchสมัยนี้จะสามารถจับได้หรือเปล่านะคะ
เพราะเท่าที่ใหม่เคยชักมาแล้วได้รับการตรวจ หมอจับอะไรไม่ได้เลย และมักบอกว่า สงสัยร่างกายคงคาดน้ำตาลมั้ง ฮ่า
แต่ใหม่จะลองตอบเป็นข้อๆเหมือนความเห็นอื่นดูนะคะ

1.หน้ามืดเป็นลม/แขนขาอ่อนแรงค่ะ(สำหรับใหม่นะคะ)
  2.เกิดขึ้นทุกวัยค่ะ ของใหม่เป็นตอนอายุ30 จากเนื้องอกในสมอง(หมอบอกว่าถึงแม้ว่าจะผ่าตัดก็ยังชักได้อยู่)
  3.ดีมากกกกกก ถ้าสามารถจับได้ก็จะได้ไปในที่ปลอดภัย หรือนั่งลง
  4.ไม่แน่ใจนะคะ
  5.ความเหนื่อย/นอนหลับไม่เพียงพอ/เครียด/ออกกำลังกายหนักก็ชักได้ค่ะเพราะชักครั้งแรกหลังจากออกกำลังกาย/ร้อน
    มีปัจจัยเยอะมาก
  6.หลังเลิกงาน
  7.EEG/MRI

คงประมาณนี้ค่ะ
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว