เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์การรักษาโรคลมชัก  (อ่าน 17005 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sampan Navadej

• Newbie
  • *
ประสบการณ์การรักษาโรคลมชัก
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 มีนาคม 2011 เวลา 11:48 น. »
ลูกชายคนโตผมก็เป็นโรคลมชักตอนอยู่อนุบาล 2 (ปี 2550) ซึ่งตอนแรกก็ไม่รู้จักโรคนี้ครับ
พาไปหาหมอคลีนิคประจำที่ใช้บริการอยู่ หมอก็แจ้งว่าน่าจะเป็นโรคติก เดี๋ยวก็หายเอง
แต่อยู่มา 1 อาทิตย์ก็ยังไม่หาย เลยพาไปอีก 2 คลีนิค ก็ยังไม่หาย ชักวันละประมาณ 30-50 ครั้ง
ครั้งละประมาณ 30 - 45 วินาที บางครั้งชักกันติด ๆ เลย แต่บางครั้งก็หายไปเลย 2 - 3 ชั่วโมงไม่ชัก
ใช้วิธีการรักษาหลายแนวทางครับ เช่น รักษาที่โรงพยาบาลก็ใช้วิธีการรักษาเหมือนกับคนอื่น ๆ
กินยามาหมดทุกตัวแล้วครับ ลดตัวนั้น เพิ่มตัวนี้ และมากินพร้อมกัน 4 ตัวเลยครับ และหยุดชักไปเกือบ
1 ปี และกลับมาชักอีก ซึ่งหมอบอกว่าน่าจะดื้อยาเสียแล้ว ก็เลยหาแนวทางรักษาอื่น ๆ เช่น ฝังเข็ม
ก็ฝังหลายครั้ง และหลายที่เหมือนกันก็ยังไม่หยุดชัก เลยรักษาให้กินยาสมุนไพรหลายตัวก็ยังไม่หยุดชัก
มารู้จักหมอแกน (www.morgangaiyasit.com) ก็ใช้ทฤษฏีนี้อยู่ประมาณ 3 เดือน (หยุดกินยา)
ก็หยุดชักไปพักหนึ่ง และกลับมาชักอีก พอดีมีคนแนะนำให้ปรึกษากับนักโภชนาการก็เลยจัดให้กินวิตามิน
จำนวน 1 ชุดครับ และตอนนี้หยุดยาแล้วครับ และอาการชักก็ไม่ค่อยเห็นแล้วครับประมาณ 3 เดือนมาแล้วครับ ซึ่งผมเองก็พยายามหาแนวทางรักษาหลาย ๆ แนวทางอยู่เหมือนกันครับ หรือถ้าหากว่าท่านใดมีวิธีการอื่น ๆ ก็ร่วมแจ้งข่าวกันด้วยก็ดีนะครับ เพื่อเป็นทางเลือก

ขอบคุณมากครับ
สัมพันธ์ นาวาเดช

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
Re: ประสบการณ์การรักษาโรคลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2011 เวลา 09:31 น. »
สวัสดีครับคุณสัมพันธ์ ผมชื่อเจนครับ

ลูกชายคุณสัมพันธ์ ตอนนี้น่าอายุประมาณ 7 ขวบ อ่านดูแล้วลองมาหลายวิธีมากเลย แล้วตอนนี้พัฒนาการเป็นอย่างไรบ้างครับ

เท่าที่ผมอ่านของลูกชายคุณสัมพันธ์ ผมว่าการกินยาก็ถือว่าได้ผลนะครับ
เพราะจากชักวันละ 30-50 ครั้ง จนหยุดชักไปเป็นปี นี่ผมถือว่าได้ผลเลย ที่นี้กลับมาชักใหม่ อาจจะมีปัจจัยอื่นมากระตุ้น
เมื่อหมอบอกว่าดื้อยา แล้วหมอปรับการรักษายังไงครับ ทำไมคุณสัมพันธ์ถึงเปลี่ยนแนวการรักษาไปเลย

ปัจจุบันผมก็ใช้วิธีการกินยาอยู่ ซึ่งลูกชายผมยังมีอาการชักอยู่เมื่อมีไข้ แต่ผมยังเชื่อแนวทางนี้มากที่สุด จึงอยากรู้ว่าที่คุณสัมพันธ์
ลองมาหลายแนวทาง อยากให้ช่วยแชร์รายละเอียดเพิ่มเติมเพื่อเป็นความรู้กับเพื่อนๆครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ประสบการณ์การรักษาโรคลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2011 เวลา 10:27 น. »
สวัสดีค่ะ คุณสัมพันธ์

ก็ใช้ทฤษฏีนี้อยู่ประมาณ 3 เดือน (หยุดกินยา)ก็หยุดชักไปพักหนึ่ง และกลับมาชักอีก

อ่านคำว่า หยุดกินยาแล้วค่อนข้าง ตกใจนะค่ะ 

เพราะตอนแรกที่ต่ายกินยา แล้วก็หยุดเพราะยาหมด( เนื่องจาก หมอไม่บอกว่า ยากันชักต้องกินต่อเนื่อง)  ต่าย ก็กลับมาชักอีก

จนได้ไปคุยกับหมอข้างบ้าน (หมอรักษาเด็ก)  เขาถึงบอกว่า ยากันชักต้องกินต่อเนื่อง ห้ามหยุดเอง  เลยค่อยถึงบ้างอ้อ

แม้กระทั่งตอนนี้ คุมชักได้แล้ว ยังต้องกินยาอยู่เลยค่ะ

ต่ายเคยรักษามาหลายอย่าง  แต่ไม่กล้าหยุดยากันชักเอง (หมอเคยลด โดสยา แล้ว กลับมาชัก แบบ ลมบ้าหมู )  เลยไม่กล้าหยุดยาเลย

ต่ายไม่รู้ว่า เด็กดื้อยา หรือ ยาคุมชักยังไม่ได้ผลจริง หรือ มีปัจจัยอื่นๆ กระตุ้นหรือเปล่า

อย่างต่ายอยู่ในเคสที่ดื้อยา (ตอนนั้นหมอบอก) คือเป็นลักษณะ กินยามาเกือบครบ กินมามั่ว กินมานาน  และไม่รับการรักษาอย่างถูกวิธีตั้งแต่แรกๆ

คุณหมอถึงจัดอยู่ประเภทดื้อยานะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Sampan Navadej

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 เมษายน 2011 เวลา 17:20 น. »
ขอบคุณมากครับ คุณเจน
ใช่ครับ ช่วงกินยาก็หยุดชักไป แต่ก็กลับมาชักอีกครับ อาการก็คล้าย ๆ อาการเดิมครับ
ที่ผมหาวิธีการอื่นรักษาเพราะว่า คุณหมอแจ้งว่าต้องให้มาฉีดสีและอาจจะต้อง
ทำการผ่าสมอง ผมก็เลยเรียนคุณหมอไปว่าผมลองหาวิธีการอื่น ๆ รักษาดูก่อนครับ
ซึ่งคุณหมอก็บอกว่าดีจะได้ช่วย ๆ กัน หลังจากนั้นก็พาลูกไปรับพลังจิตจากผู้ให้พลังจิต
อยู่ประมาณ 1 เดือน ควบคู่กับการกินวิตามิน (เพราะคุณหมอเคยบอกว่า 
?หมอรักษาแนววิทยาศาสตร์ให้ และคุณพ่ออาจจะลองรักษาไสยศาสตร์ด้วยก็ได้)
ซึ่งช่วงหยุดยานั้นเกิดขึ้นตอนที่ผมใช้วิธีการรักษาดื่มน้ำผักผลไม้ ซึ่งเป็นช่วงที่แสนทรมาน
ที่สุดในชีวิต เพราะรู้ว่ายาที่กินนั้นไม่สามารถหยุดโดยฉับพลันได้ครับ แต่ก็ต้องหยุด
เพราะเปลี่ยนวิธีการรักษา ซึ่งการหยุดกินยา 2 มือแรก หัวใจแทบสลาย เพราะว่าอาการ
ของลูกที่ขาดยาแย่มาก ๆ เช่น เหงื่อแตก ตัวสั่น ไม่ยอมทานข้าว ก็เลยต้องยอมให้ทานยาต่อ
เพราะทนดูสภาพลูกไม่ไหว ก็เลยเปลี่ยนมาค่อย ๆ ลดลงแต่ละมื้อ จนกระทั่งหยุดได้ครับ 
ซึ่งในตอนนั้นก็มีคนบอกให้กิน "ไส้เดือน" "ดื่มน้ำปัสสวะ" เพราะรักษาลมชักได้ ผมลองหาข้อมูลใน www.ก็มีข้อมูลจริงครับ แต่ผมก็ยังไม่กล้าลองครับ และในช่วงนั้นบังเอิญไปเจอ
ยาสมุนไพรของพระ วัดอยู่แถวนนทบุรี เลยโทรฯ ติดต่อไป ท่านก็ส่งยามาให้
แต่ก็ไม่กล้ากินเหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ
สัมพันธ์ นาวาเดช

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 เมษายน 2011 เวลา 21:27 น. »
ผมมีอีกวิธีนึงครับ

คือ พ่อแม่ ต้องไหว้พระสวดมนต์ แผ่เมตตาสม่ำเสมอ จะช่วยให้หนักกลายเป็นเบาได้ครับ
ค่อยๆทำไป เป็นการชดใช้หนี้กรรมของทั้งพ่อแม่ และของลูก ให้ค่อยๆหมดไปครับ
ครูที่สอน บอกว่า เป็นวิธีที่ทำให้ลูกค่อยๆดีขึ้นเร็วที่สุดครับ
การไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ ทำกรรมฐาน ก็เป็นการชดใช้หนี้กรรมอย่างหนึ่งครับ ครูที่สอนว่าอย่างนี้ครับ

ผมป๊อป พ่อน้องวินครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 13 เมษายน 2011 เวลา 18:22 น. »
อย่างที่คุณพ่อป๊อปว่านะค่ะ
และต้อง แผ่เมตตา ให้เจ้ากรรมนายเวร ที่เกี่ยวกับที่เราไปทำเขาไว้ด้วย
การเจ็บป่วยแบบเรื้อรัง  เขาว่า มาจากการ ทรมานสัตว์ไว้
เวลา เราอุทิศส่วนกุศล ก็ระบุ ให้เขาด้วย ขอโทษเขาด้วยนะค่ะ (เช่นน้องๆ ทั้งหลาย คุณพ่อแม่ ก็บอกว่า เราเป็นตัวแทนของลูก ขออุทิศบุญตรงนี้แทนลูก)

ตอนต่ายนั่งพิมพ์อยู่นี่ ต่ายนั่งอยู่ที่ รพ. มาเฝ้าพ่อ ต่ายนั่งสมาธิมา เป็นวันที่ 4 แล้ว อุทิศให้เขา ช่วยกันๆ ทั้ง แม่ พี่น้อง
เรื่องอย่างนี้ บางครั้ง มันพูดยาก  บางทีกลายเป็นเรื่อง เพ้อเจ้อไป

แต่พ่อ อาการดีขึ้น พ้นขีดอันตรายแล้ว ไม่ว่า จะจากยาหมอ หรือ อะไรก็ตาม เป็นเรื่องที่น่ายินดีทั้งนั้น

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มีนาคม 2020 เวลา 13:11 น. »
ผมมีอีกวิธีนึงครับ

คือ พ่อแม่ ต้องไหว้พระสวดมนต์ แผ่เมตตาสม่ำเสมอ จะช่วยให้หนักกลายเป็นเบาได้ครับ
ค่อยๆทำไป เป็นการชดใช้หนี้กรรมของทั้งพ่อแม่ และของลูก ให้ค่อยๆหมดไปครับ
ครูที่สอน บอกว่า เป็นวิธีที่ทำให้ลูกค่อยๆดีขึ้นเร็วที่สุดครับ
การไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ ทำกรรมฐาน ก็เป็นการชดใช้หนี้กรรมอย่างหนึ่งครับ ครูที่สอนว่าอย่างนี้ครับ

ผมป๊อป พ่อน้องวินครับ

ช่วงที่รักษากับหมอแผนไทย ก็ใช้วิธีนี้ค่ะ ตอนแรกเราสวดชินณบัญชรแล้วฝันร้าย
หมอให้สวดแค่พวกนะโม และจบที่อิติปิโส พร้อมแผ่เมตตาก็พอ มันจะมีบทแผ่บทหนึ่งที่แผ่ให้เจ้ากรรมนายเวร
ให้กล่าวถึงโรคที่เป็นด้วยว่าได้สั่งสมบุญมาเท่านี้และจะสั่งสมให้ต่อไปนะ ขอให้ออกไปอย่ามาจองกรรมกันเลย

คือเหมือนดูงมงายนะคะ แต่ว่ามันทำให้จิตใจสงบได้ค่ะ ถ้าเป็นไปได้ก็นั่งสมาธิ
พาน้องสวดมนต์นะคะ
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว