เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนเด็กๆเคยเป็นลมชัก  (อ่าน 1598 ครั้ง)

ออฟไลน์ notto123

• Newbie
  • *
ตอนเด็กๆเคยเป็นลมชัก
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 01 สิงหาคม 2019 เวลา 16:59 น. »
สวัสดีครับเพื่อนๆ คือผมตอนเด็กๆเคยเป็นลมชัก
ผมจำได้ว่าแม่เอาช้อนมาให้ผมกัด ผมเลยอยากรู้ว่ามีอะไรควรกัดมากกว่าช้อนไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม 2019 เวลา 13:02 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ตอนเด็กๆเคยเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 01 สิงหาคม 2019 เวลา 20:54 น. »
ห้ามเอาวัตถุใดๆ เข้าปากผู้ป่วย อันตรายมาก จัดตะแคงซ้ายปล่อยให้ชักจนหยุดเอง ระวังอย่าให้เกิดอันตรายระหว่างมีอาการชัก

ออฟไลน์ Stancoma

• Newbie
  • *
    • คาสิโนออนไลน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มีนาคม 2020 เวลา 12:04 น. »
ลูกน้าเคยเป็นชักบ่อย โตมาพัฒนาการจะช้าไปเลย

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มีนาคม 2020 เวลา 17:00 น. »
สวัสดีครับเพื่อนๆ คือผมตอนเด็กๆเคยเป็นลมชัก
ผมจำได้ว่าแม่เอาช้อนมาให้ผมกัด ผมเลยอยากรู้ว่ามีอะไรควรกัดมากกว่าช้อนไหมครับ

เอาแนวความคิดเรื่องช้อนมาจากไหนนะ
เหมือนเขาพูดกันว่าคนชักจะกัดลิ้นตัวเอง เราก็พยายามคิดและลองทำดูแล้ว
มันยากมากเลยนะคะที่ลิ้นจะออกมาเยอะจนให้สามารถกัดได้ อาจจะออกมานิดหน่อย(แต่ของเราไม่ออก)
ต้องเปลี่ยนความคิด พี่แถวบ้านก็บอกว่าถ้าเราชักจะเอาช้อนยัดปาก เราก็อธิบายไปว่ายัดไม่ได้
ผู้ป่วยจะกัดช้อนและฟันหักเอาได้ หักไม่เท่าไหร่ ถ้าหลุดเข้าหลอดลมจะแย่เอา
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว