Forum > แชร์ประสบการณ์โรคลมชัก

สงสัยว่าโรคลมบ้าหมูกับลมชักต่างกันอย่างไรคะ?

(1/1)

nongtt:
นั่งอ่านๆดู จะเจอว่า ถ้าเป็นโรคลมชัก ให้รีบรักษาดีๆ อย่าให้พัฒนาจนเป็นลมบ้าหมู เลยสงสัยค่ะว่ามันต่างกันอย่างไรคะ ตอนแรกคิดว่าถ้าลมบ้าหมู คือชักแบบกระตุกทั้งตัว แต่ไม่ทราบรายละเอียดอื่นๆ

อย่างไตตั้น ครั้งแรกที่ชัก กระตุกข้างซ้ายข้างเดียว ไม่มีไข้ แต่การชักครั้งถัดๆมา ซึ่งมีทั้งแบบไข้และไม่ไข้ บางครั้งก็กระตุกทั้ง 2 ข้าง บางครั้งก็กระตุกข้างซ้ายข้างเดียว
จนมาถึงอาการล่าสุด คือกระตุกข้างขวาข้างเดียว (ข้างขวาเพิ่งเป็นครั้งนี้ครั้งแรกค่ะ) ไม่ทราบว่าบ่งบอกอะไรได้บ้างคะ เช่น อาการแย่ลงแบบเป็นการชักที่พัฒนารูปแบบหรือเปล่า และแบบนี้เรียกว่าเป็นลมบ้าหมูหรือเปล่าคะ

NONG:
ลมบ้าหมูเป็นอาการโรคลมชักแบบหนึ่งก็การชักแบบเกร็งกระตุกทั้งตัว conic-tonic seizure ลองอ่านความรู้เรื่องโรคลมชักจากในกระทู้ของพวกเรานี่หละค่ะ ค่อนข้างละเอียดอยู่แล้ว
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=80.0

อาการชักสามารถเปลี่ยนรูปแบบได้ บางคนมีรูปแบบแน่นอนอย่างเดียวเลยบางคนก็มีการเปลี่ยนแบบไปได้ไม่แน่นอนค่ะ

Thanks-Epi:
ต่ายเองก็ไม่แน่ใจนะคะ ว่าพัฒนาหรือเปล่า
แต่จากประสบการณ์ตัวเอง แรกๆ ชักแบบเหม่อ (แล้วไม่รู้ ) ปล่อยไว้เป็นปี ไม่ได้ไปหาหมอ

และตอนแรกที่กินยา ยังไม่ได้ที่ ก็ชักลมบ้าหมูอยู่นะค่ะ

พอได้กินยา อาการชักลมบ้าหมูหายไป เหลือแต่เหม่อ

มาชักอีก ก็เวลามีการกระตุ้นแรงๆ เช่น เหนื่อยมากๆ

อันนี้ ต่าย ไม่แน่ใจนะค่ะ ว่าตัวเองเคยเขียนผิดไว้หรือเปล่า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version