Forum > แชร์ประสบการณ์โรคลมชัก

บัตร 30บาทเบิกค่ารักษาโรคลมชักได้หรือไม่คะ

(1/6) > >>

naynae:
ลูกของดิฉันเป็นลมชัก แบบเหม่อคะ รักษาที่นอกเวลาศิริราชทานเดพากิน มาปีกว่า แต่ใช้สิทธิ์จ่ายเงินเองมาตลอด
คำนวน ค่ารักษา ก้อหลายหมื่นอยู่เหมือนกัน ลูกของดิฉัน มีบัตร 30 บาท แต่เปนของรพอื่นไม่ใช่ศิริราช จะใช้สิทธิ์
บัตรทอง แต่มารักษา ที่ศิริราช มีใครเคยทำบ้างคะ ต้องติดต่อที่ไหนบ้าง
   - ล่าสุด ตรวจ EEG ผลไม่มีอาการชัก แต่มีความปกติของสมองซีกขวา หมอบอกว่า ช้าอยู่ หมอนัดให้ทำ mri
รอคิว ตรวจนานมากอีก 4 เดือน พอจะมีที่ตรวจMRIที่เร็วกว่านี้ และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
ศิริราช ประมาณ หมื่นสี่ เห็นบอกว่า ใช้สิทธิ์บัตรทองได้ จริงิงหรือไม่คะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

แกมแม่เนย:
น้องเนยใช้สิทธิบัตรทอง ส่งต่อมารักษาที่ รพ.พระมงกุฎค่ะ เพราะรักษาที่พระมงกุฎแต่แรก แต่สิทธิบัตรทองที่นี่เต็ม เด๋วว่างมาคุยต่อนะคะ

nongtt:
สวัสดีค่ะคุณ naynae
ลูกชายหน่องก็รักษากับคุณหมอที่ศิริราชเหมือนกันค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะตรวจ OPD ที่พญาไท  3 ทาน dpk มา 2 ปีแล้ว แต่ยังคุมชักจากไข้ไม่ได้ ช่วงนี้เริ่มยาตัวใหม่ keppra อยู่ค่ะ
เรื่องสิทธิบัตรทองนี่ไม่ทราบเหมือนกัน คงต้องให้เพื่อนท่านอื่นๆตอบ
แต่เคยทำ EEG ที่ศิริราช และคุณหมออเกริ่นไว้ว่าถ้าชักครั้งต่อไปคงต้องให้ทำ MRI ตอนแรกว่าถ้าทำ คงขอมาทำที่ศิริราช เพราะไม่อยากทำที่พญาไทค่ะ เลยอยากทราบว่าที่ว่าต้องรอคิว 4 เดือน หมายถึงคนไข้ปกติทั่วไปหรือเปล่าคะ หรือว่าคนไข้ใช้สิทธิบัตรทอง เพราะถ้าต้องรอคิว 4 เดือนจริงๆ คงต้องเตรียมๆหาข้อมูลที่อื่นไว้
และค่าใช้จ่าย 14000 งั้นก็พอๆกับทำที่ รพ.กรุงเทพ หรือเปล่าไม่ทราบ เพราะตามที่ไล่อ่านๆดู เข้าใจว่าทำที่ รพ.กรุงเทพก็ประมาณนี้นะคะ

NONG:
MRI ตรวจ รพ.เอกชน อย่างมาก รอคิว 1-3 วัน ค่าใช้จ่ายพอกันแพงกว่านิดหน่อยไม่กี่พัน ราคา MRI ขึ้นอยู่กับว่าหมอสั่งทำที่ส่วนไำหนต้องการความละเอียดมากน้อยเท่าไร สิทธิ 30 บาทสามารถทำ MRI ได้ค่ะ ส่วนเรื่องการส่งต่อมารักษาที่ศิริราชลองปรึกษาเจ้าหน้าที่ของหลักประกันสุขภาพแห่งชาติโดยตรงเลยดีกว่าจะได้เดินเรื่องได้เลย เคยได้ยินว่าทำได้นะคะ เพราะรักษาที่นี่มาก่อนจะได้ต่อเนื่อง อีกอย่างบาง รพ.ไม่มีศักยภาพในการรักษาโรคลมชักค่ะ โรคลมชักใช้สิทธิ หลักประกันสุขภาพแห่งชาติ (30.- บาท) ได้ค่ะ ประหยัดกว่ากันมาก รักษานอกเวลาศิริราช กับรักษา รพ.เอกชน ค่าใช้จ่ายใกล้เคียงกันค่ะ ถ้าอยากทำ MRI เร็วลองติดต่อ รพ.เอกชนดูค่ะมีหลายที่ที่ทำได้ สามารถเอาผลกลับมาให้หมอที่ศิริราชดูได้ด้วยค่ะถ้าอยากให้หมอท่านเดิมดูแลให้ แต่ถ้าไป รพ.เอกชนไม่ให้เสียเที่ยวให้เลือก รพ.ที่มีหมอโรคลมชักโดยตรงอยู่ด้วยจะได้อ่านผลดูแนวทางการรักษาไปทีเดียวเลยคิดซะว่าหา second openion ไปในตัว ไหนๆ ก็เสียเงินแล้ว

แกมแม่เนย:
พอมีเวลา สาวๆ หลับกันแล้ว  ;D

น้องเนยเดิมเป็นสิทธิว่างค่ะ พอเริ่มรักษาที่พระมงกุฎตั้งแต่แรก ถามเจ้าหน้าที่ดูเค้าให้เลือกสถานพยาบาล ตั้งใจเลือกที่นี่ แต่เค้าบอกว่าเต็มแล้ว ต้องเป็นที่อื่นแล้วให้เค้าส่งต่อมา (ถ้าสถานพยาบาลนั้นไม่สามารถรักษาลมชักได้นะคะ แต่ถ้าได้เค้าจะไม่ส่งให้เพราะถือว่าเค้าก็รักษาได้ค่ะ)

น้องเนยเลือกสถานพยาบาลปฐมภูมิเป็นคลินิคแถวบ้าน ซึ่งไม่สามารถรักษาได้อยู่แล้ว เค้าเลยส่งต่อให้วชิระพยาบาลค่ะ ที่นี่มีหมอระบบประสาทอยู่แล้ว แต่น้องเนยรักษาที่พระมงกุฎมาตลอด ผลการรักษาทั้งหมด ผลสแกนสมองทุกอย่างอยู่ที่นี่ ก็เลยไปคุยกับเค้าว่าขอให้ส่งต่อมาที่นี่ได้ไหม เดินเรื่องนานเหมือนกันค่ะ โดยเฉพาะเรื่องเอกสาร ค่อนข้างยุ่งยากพอควรเลย ต้องมีใบรับรองแพทย์ ใบสรุปการรักษาจากทางพระมงกุฎ พวกหนังสือแจ้งความจำนงค์ส่งต่อไปให้ทางวชิระพยาบาลพิจารณาค่ะ (คุณยายน้องเนยเป็นคนจัดการให้ทั้งหมด แกมอาจเล่าไม่ละเอียดมากนะคะ เอาเท่าที่รู้แล้วกันค่ะ) สุดท้ายทางวชิระพยาบาลยอมให้ส่งต่อมาที่พระมงกุฎค่ะ เพราะการรักษาจะได้ต่อเนื่อง

ยุ่งยากมากมาย แต่คุ้มค่ากับความเหนื่อยค่ะ ปัจจุบันช่วยลดค่ารักษาไปได้เยอะมากค่ะ ทั้ง CT, MRI, EEG รวมไปถึงการผ่าตัด ค่ายา เสียค่าใช้จ่ายจริงน้อยมากๆ ค่ะ (ขนาดน้อยแล้วก็ยังเหยียบหลักแสนค่ะ เพราะรักษามานาน 1 ปีกว่าจะดีขึ้นจนถึงตอนนี้)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version