เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: บัตร 30บาทเบิกค่ารักษาโรคลมชักได้หรือไม่คะ  (อ่าน 31663 ครั้ง)

ออฟไลน์ naynae

• Jr. Member
  • *
บัตร 30บาทเบิกค่ารักษาโรคลมชักได้หรือไม่คะ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2011 เวลา 14:21 น. »
ลูกของดิฉันเป็นลมชัก แบบเหม่อคะ รักษาที่นอกเวลาศิริราชทานเดพากิน มาปีกว่า แต่ใช้สิทธิ์จ่ายเงินเองมาตลอด
คำนวน ค่ารักษา ก้อหลายหมื่นอยู่เหมือนกัน ลูกของดิฉัน มีบัตร 30 บาท แต่เปนของรพอื่นไม่ใช่ศิริราช จะใช้สิทธิ์
บัตรทอง แต่มารักษา ที่ศิริราช มีใครเคยทำบ้างคะ ต้องติดต่อที่ไหนบ้าง
   - ล่าสุด ตรวจ EEG ผลไม่มีอาการชัก แต่มีความปกติของสมองซีกขวา หมอบอกว่า ช้าอยู่ หมอนัดให้ทำ mri
รอคิว ตรวจนานมากอีก 4 เดือน พอจะมีที่ตรวจMRIที่เร็วกว่านี้ และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
ศิริราช ประมาณ หมื่นสี่ เห็นบอกว่า ใช้สิทธิ์บัตรทองได้ จริงิงหรือไม่คะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 21:51 น. โดย popja »

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: บัตร 30บาทเบิกค่ารักษาโรคลมชักได้หรือไม่คะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2011 เวลา 16:13 น. »
น้องเนยใช้สิทธิบัตรทอง ส่งต่อมารักษาที่ รพ.พระมงกุฎค่ะ เพราะรักษาที่พระมงกุฎแต่แรก แต่สิทธิบัตรทองที่นี่เต็ม เด๋วว่างมาคุยต่อนะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: บัตร 30บาทเบิกค่ารักษาโรคลมชักได้หรือไม่คะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2011 เวลา 22:18 น. »
สวัสดีค่ะคุณ naynae
ลูกชายหน่องก็รักษากับคุณหมอที่ศิริราชเหมือนกันค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะตรวจ OPD ที่พญาไท  3 ทาน dpk มา 2 ปีแล้ว แต่ยังคุมชักจากไข้ไม่ได้ ช่วงนี้เริ่มยาตัวใหม่ keppra อยู่ค่ะ
เรื่องสิทธิบัตรทองนี่ไม่ทราบเหมือนกัน คงต้องให้เพื่อนท่านอื่นๆตอบ
แต่เคยทำ EEG ที่ศิริราช และคุณหมออเกริ่นไว้ว่าถ้าชักครั้งต่อไปคงต้องให้ทำ MRI ตอนแรกว่าถ้าทำ คงขอมาทำที่ศิริราช เพราะไม่อยากทำที่พญาไทค่ะ เลยอยากทราบว่าที่ว่าต้องรอคิว 4 เดือน หมายถึงคนไข้ปกติทั่วไปหรือเปล่าคะ หรือว่าคนไข้ใช้สิทธิบัตรทอง เพราะถ้าต้องรอคิว 4 เดือนจริงๆ คงต้องเตรียมๆหาข้อมูลที่อื่นไว้
และค่าใช้จ่าย 14000 งั้นก็พอๆกับทำที่ รพ.กรุงเทพ หรือเปล่าไม่ทราบ เพราะตามที่ไล่อ่านๆดู เข้าใจว่าทำที่ รพ.กรุงเทพก็ประมาณนี้นะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2011 เวลา 22:40 น. »
MRI ตรวจ รพ.เอกชน อย่างมาก รอคิว 1-3 วัน ค่าใช้จ่ายพอกันแพงกว่านิดหน่อยไม่กี่พัน ราคา MRI ขึ้นอยู่กับว่าหมอสั่งทำที่ส่วนไำหนต้องการความละเอียดมากน้อยเท่าไร สิทธิ 30 บาทสามารถทำ MRI ได้ค่ะ ส่วนเรื่องการส่งต่อมารักษาที่ศิริราชลองปรึกษาเจ้าหน้าที่ของหลักประกันสุขภาพแห่งชาติโดยตรงเลยดีกว่าจะได้เดินเรื่องได้เลย เคยได้ยินว่าทำได้นะคะ เพราะรักษาที่นี่มาก่อนจะได้ต่อเนื่อง อีกอย่างบาง รพ.ไม่มีศักยภาพในการรักษาโรคลมชักค่ะ โรคลมชักใช้สิทธิ หลักประกันสุขภาพแห่งชาติ (30.- บาท) ได้ค่ะ ประหยัดกว่ากันมาก รักษานอกเวลาศิริราช กับรักษา รพ.เอกชน ค่าใช้จ่ายใกล้เคียงกันค่ะ ถ้าอยากทำ MRI เร็วลองติดต่อ รพ.เอกชนดูค่ะมีหลายที่ที่ทำได้ สามารถเอาผลกลับมาให้หมอที่ศิริราชดูได้ด้วยค่ะถ้าอยากให้หมอท่านเดิมดูแลให้ แต่ถ้าไป รพ.เอกชนไม่ให้เสียเที่ยวให้เลือก รพ.ที่มีหมอโรคลมชักโดยตรงอยู่ด้วยจะได้อ่านผลดูแนวทางการรักษาไปทีเดียวเลยคิดซะว่าหา second openion ไปในตัว ไหนๆ ก็เสียเงินแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2011 เวลา 22:47 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มีนาคม 2011 เวลา 00:28 น. »
พอมีเวลา สาวๆ หลับกันแล้ว  ;D

น้องเนยเดิมเป็นสิทธิว่างค่ะ พอเริ่มรักษาที่พระมงกุฎตั้งแต่แรก ถามเจ้าหน้าที่ดูเค้าให้เลือกสถานพยาบาล ตั้งใจเลือกที่นี่ แต่เค้าบอกว่าเต็มแล้ว ต้องเป็นที่อื่นแล้วให้เค้าส่งต่อมา (ถ้าสถานพยาบาลนั้นไม่สามารถรักษาลมชักได้นะคะ แต่ถ้าได้เค้าจะไม่ส่งให้เพราะถือว่าเค้าก็รักษาได้ค่ะ)

น้องเนยเลือกสถานพยาบาลปฐมภูมิเป็นคลินิคแถวบ้าน ซึ่งไม่สามารถรักษาได้อยู่แล้ว เค้าเลยส่งต่อให้วชิระพยาบาลค่ะ ที่นี่มีหมอระบบประสาทอยู่แล้ว แต่น้องเนยรักษาที่พระมงกุฎมาตลอด ผลการรักษาทั้งหมด ผลสแกนสมองทุกอย่างอยู่ที่นี่ ก็เลยไปคุยกับเค้าว่าขอให้ส่งต่อมาที่นี่ได้ไหม เดินเรื่องนานเหมือนกันค่ะ โดยเฉพาะเรื่องเอกสาร ค่อนข้างยุ่งยากพอควรเลย ต้องมีใบรับรองแพทย์ ใบสรุปการรักษาจากทางพระมงกุฎ พวกหนังสือแจ้งความจำนงค์ส่งต่อไปให้ทางวชิระพยาบาลพิจารณาค่ะ (คุณยายน้องเนยเป็นคนจัดการให้ทั้งหมด แกมอาจเล่าไม่ละเอียดมากนะคะ เอาเท่าที่รู้แล้วกันค่ะ) สุดท้ายทางวชิระพยาบาลยอมให้ส่งต่อมาที่พระมงกุฎค่ะ เพราะการรักษาจะได้ต่อเนื่อง

ยุ่งยากมากมาย แต่คุ้มค่ากับความเหนื่อยค่ะ ปัจจุบันช่วยลดค่ารักษาไปได้เยอะมากค่ะ ทั้ง CT, MRI, EEG รวมไปถึงการผ่าตัด ค่ายา เสียค่าใช้จ่ายจริงน้อยมากๆ ค่ะ (ขนาดน้อยแล้วก็ยังเหยียบหลักแสนค่ะ เพราะรักษามานาน 1 ปีกว่าจะดีขึ้นจนถึงตอนนี้)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มีนาคม 2011 เวลา 14:24 น. »
ลูกของดิฉันเป็นลมชัก แบบเหม่อคะ รักษาที่นอกเวลาศิริราชทานเดพากิน มาปีกว่า แต่ใช้สิทธิ์จ่ายเงินเองมาตลอด
คำนวน ค่ารักษา ก้อหลายหมื่นอยู่เหมือนกัน ลูกของดิฉัน มีบัตร 30 บาท แต่เปนของรพอื่นไม่ใช่ศิริราช จะใช้สิทธิ์
บัตรทอง แต่มารักษา ที่ศิริราช มีใครเคยทำบ้างคะ ต้องติดต่อที่ไหนบ้าง
   - ล่าสุด ตรวจ EEG ผลไม่มีอาการชัก แต่มีความปกติของสมองซีกขวา หมอบอกว่า ช้าอยู่ หมอนัดให้ทำ mri
รอคิว ตรวจนานมากอีก 4 เดือน พอจะมีที่ตรวจMRIที่เร็วกว่านี้ และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
ศิริราช ประมาณ หมื่นสี่ เห็นบอกว่า ใช้สิทธิ์บัตรทองได้ จริงิงหรือไม่คะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีค่ะ ลูกสาวก็รักษาโรคลมชักที่ศิริราชเหมือนกันค่ะ แต่เป็นคลีนิคในเวลา จ่ายเองมาตลอดเช่นเดียวกันค่ะ ค่าใช้จ่ายไม่เยอะมาก คงเพราะทานแค่ฟีโนบาท ยาราคาไม่สูงค่ะ แต่จะจ่ายเยอะตอนครั้งแรกที่เป็นเพราะดันไปเป็นตอนที่มาฉีดวัคซีนคลีนิคพิเศษ น้องมีอาการเลยต้อง admit คลีนิคพิเศษตรวจ CT และเจาะน้ำไขสันหลัง หมดไปหมื่นกว่าบาทค่ะ

เรื่องบัตรทอง ตอนแรกไม่เคยทราบว่าใช้สิทธิฉุกเฉินได้ เลยจ่ายเอง แต่น้องต้องนอนรพ.หลายวัน เพราะยังคุมชักไม่ได้ เลยย้ายมาใช้สิทธิบัตรทองแบบฉุกเฉินปีละ 2 ครั้ง ได้รักษาฟรี เสียแค่หลักร้อยค่ะ น้องนอน ICU ด้วย ถ้าจ่ายเองคงหลายหมื่นอยู่ ถ้าคุณจะใช้สิทธิบัตรทองมารักษาที่ศิริราช คงต้องไปติดต่อที่รพ.ของบัตรค่ะ แต่เกดเคยไปติดต่อแล้ว รพ.บอก รพ.ศิริราชไม่ใช้รพ.ในเครือค่ะ ถ้าจะรักษาต้องเป็นรพ.ตามลำดับไป น่าจะเป็นรพ.ราชวิถี หรืออะไรไม่แน่ใจ หลายขั้นตอนค่ะ เลยตัดสินใจจ่ายเองดีกว่า จะได้รักษาต่อเนื่องด้วย

พอน้องมีอาการอีกครั้งตอน 1.6 ขวบ เลยไป admit ที่ศิริราชอีกครั้งค่ะ ได้รักษาเคสฉุกเฉินอีกค่ะ แต่ต้องทำใจเวลาไปพบเจ้าหน้าที่ตรงยื่นใช้สิทธินะค่ะ เพราะเค้าจะบอกว่า ให้ไปรักษาที่รพ.ตามบัตร เหมือนงบประมาณใคร งบประมาณมัน เกดก็เข้าใจ แต่ลูกเราเป็นหนักขนาดนี้ รอรพ.ประจำอำเภอคงไม่ไหว แต่หมอและพยาบาลก็ดูแลดีค่ะ และยังถือว่าลูกเราโชคดีค่ะ เพราะอ.สุรชัย ลัดคิวให้น้องทำ MRI ค่ะ เพราะคิวนานอย่างทีคุณว่า ผลออกมาปกติค่ะ ค่าใช้จ่ายก็ 13,000 บาทค่ะ ลูกสาวทำ EEG 24 hrs ด้วยค่ะ นอน ICU คืนละหมื่น ถ้าจ่ายเองหมด คงหลายบาทอยู่ หากคุณจะตรวจ MRI ลองไปติดต่อรพ.ตามบัตรนะค่ะ หรือถ้าอยากตรวจที่รพ.เอกชนก็ดี เร็วกว่า ราคาเกดไม่ทราบ แต่รพ.รัฐบาลรอนานจริงๆค่ะ ถ้าลูกเราไม่เคสหนัก คงไม่ได้ลัดคิวหรอกค่ะ

ไม่ทราบว่าน้องคุมชักได้ดีหรือยังค่ะ

ออฟไลน์ naynae

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มีนาคม 2011 เวลา 21:35 น. »
ขอบคุณทุกคำตอบน่ะคะ

ออฟไลน์ lekbmw

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 เมษายน 2011 เวลา 06:27 น. »
ใช้บัตรทองรักษาได้ค่ะ
ถ้าน้องไม่ได้รักษาที่ รพ. ต้นสังกัดบัตรทองตามเขตที่อยู่อาศัย
ก็ให้ไปติดต่อที่ รพ. ต้นสังกัดก่อนค่ะ  แล้วขอใบส่งตัวไปที่ รพ.ที่เราไปรักษา
(ต้องเป็น รพ. ของรัฐนะคะ)
น้องเป๊กก็ใช้วิธีนี้ค่ะ
ไปรักษาที่  รพ. มอ. ก่อน  (ไม่มีสิทธิที่นี่)
แต่ตอนหลังก็ไปติดต่อที่ รพ. หาดใหญ่ ซึ่งน้องมีสิทธิบัตรทองอยู่  โดยเอาประวัติการรักษา
จาก มอ. ไปคุยกับคุณหมอที่ รพ.หาดใหญ่ค่ะ  เหตุผลก็คือการรักษาลมชักต้องรักษากับหมอคนเดิม
ใช้ยาเดิม  จะเปลี่ยนแพทย์หรือยาบ่อยไม่ได้ค่ะ  หมอที่ รพ.หาดใหญ่ทราบเหตุผลดี  ก็เซ็นต์ใบส่งตัวให้เลยค่ะ
ใบส่งตัวทำครั้งเดียวใช้ได้ตลอดปีงบประมาณค่ะ  พอหมดปีงบประมาณก็ไปต่อใหม่ได้เลยค่ะ
น้องเป๊กเฉพาะค่ายาก็ตกเดือนละเกือบหมื่น  ค่ะ ตอนนี้ไม่ต้องจ่ายเงินเลยค่ะเพราะใช้สิทธิบัตรทองค่ะ
ถ้าไม่เข้าใจหรือต้องการคำแนะนะเพิ่มเติม  ก็โทรสายด่วน สปสช. ได้เลยค่ะ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 เมษายน 2011 เวลา 22:14 น. »
อยากทราบว่าจะทำบัตรทองให้ลูกต้องทำยังไง ติดต่อที่ไหนคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 เมษายน 2011 เวลา 22:58 น. »
บัตรทองติดต่อที่สำนักงานเขตที่มีชื่ออยู่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 10 เมษายน 2011 เวลา 13:13 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 07:07 น. »
ไปเจอ รายการยาของ รพ.ศิริราช มาครับ ลองดูว่าตัวไหนใช้สิทธิได้บ้างน๊ะครับ
ไม่รู้ว่าปัจจุบันนี้จะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้าง

http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?action=dlattach;topic=262.0;attach=951
สู้สู้

• จอมพลัง
website ตรวจสอบสิทธิ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 21:53 น. »
website ตรวจสอบสิทธิ

เว็บ สปสช.ครับ
http://nhsofront.nhso.go.th/FrontEnd/page-forpeople_check.aspx

สิทธิการรักษาของข้าราชการ ตรวจสอบที่นี่ครับ (กรมบัญชีกลาง)
http://welcgd.cgd.go.th/wel/login.jsp

ตรวจสอบสิทธิหลักประกันสุขภาพ (เข้าใจว่าต้องสมัครสมาชิกก่อน)
http://www.nhso.go.th/peoplesearch/
สู้สู้

ออฟไลน์ nat

• Meeting2
  • *
  • Dilantin 300mg ก่อนนอน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 19:50 น. »
ใช้บัตรทองได้ ผมใช้อยู่ที่ รพ.ชลบุรี และสามารถใช้บัตรทองฉุกเฉินโดยการส่งตัวของแพทย์ไปรักษาที่ รพ.จุฬา โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ครับ ค่าX-RAYสมองก็ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 21:01 น. »
ใช้บัตรทองได้ ผมใช้อยู่ที่ รพ.ชลบุรี และสามารถใช้บัตรทองฉุกเฉินโดยการส่งตัวของแพทย์ไปรักษาที่ รพ.จุฬา โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ครับ ค่าX-RAYสมองก็ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายครับ

หมอบาง รพ.ไม่ยอมเขียนส่งตัวให้คนไข้ แถมบอกว่าถ้าอยากไปรักษาที่อื่นก็ให้เสียเงินเอาเอง

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 22:06 น. »

หมอบาง รพ.ไม่ยอมเขียนส่งตัวให้คนไข้ แถมบอกว่าถ้าอยากไปรักษาที่อื่นก็ให้เสียเงินเอาเอง

คำประกาศสิทธิ์ของผู้ป่วย

6. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะขอความเห็นจากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพอื่น ๆ ที่มิได้เป็นผู้ให้บริการแก่ตนและมีสิทธิในการขอเปลี่ยนผู้ให้บริการและสถาน บริการได้

คำอธิบาย       สิทธิที่จะได้รับความปลอดภัย (The right to safety) สิทธิที่จะได้รับข่าวสาร ( The Right to be Informed) สิทธิที่จะเลือก (The Right to Choose) นับเป็นสิทธิที่สำคัญของผู้บริโภคสินค้า ซึ่งรวมทั้งสินค้า สุขภาพ ในวัฒนธรรมปัจจุบันผู้ป่วยยังมีความเกรงใจและไม่ตระหนักถึงสิทธิ นี้ ทำให้เกิดความไม่เข้าใจและความขัดแย้ง  ในขณะเดียวกันผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพจำนวนมากก็ยังมีความรู้สึกไม่พอใจ เมื่อผู้ป่วยขอความเห็นจากผู้ให้บริการ สุขภาพผู้อื่น หรือไม่ให้ความร่วมมือในการที่ผู้ป่วยจะเปลี่ยนผู้ให้บริการหรือสถานบริการ
            การกำหนดสิทธิผู้ป่วยในประเด็นนี้ให้ชัดแจ้ง จึงมีประโยชน์ที่จะลดความขัด แย้งและเป็นการรับรองสิทธิผู้ป่วยที่จะเลือกตัดสินใจด้วยตนเอง
            ข้อควรตระหนัก
            1. ให้โอกาส ช่วยเหลือและประสาทงานเมื่อผู้ใช้บริการแจ้งความจำนงขอเปลี่ยนผู้ให้บริการและสถานบริหาร
            2. ให้ข้อมูลหรือการช่วยเหลือที่เป็นประโยชน์ต่อผู้ใช้บริการแก่บุคคลหรือสถานบริการที่รับดูแลรักษาพยาบาลต่อ

อ้างอิงจาก
http://www.tphcp.go.th/tph-info/quality-dev/50-pt-insua.html

แบบสั้นๆน๊ะครับ

คำประกาศสิทธิ์ของผู้ป่วย

เพื่อ ให้ความสัมพันธ์ระหว่างผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพกับผู้ป่วยตั้งอยู่บนพื้น ฐานของความเข้าใจอันดีและเป็นที่ไว้วางใจซึ่งกันและกันแพทยสภาสภาการพยาบาล สภาเภสัชกรรมทันตแพทยสภา และคณะกรรมการควบคุมการประกอบโรคศิลปะจึงได้รวมกันออกประกาศรับรองสิทธิของ ผู้ป่วยไว้ดังต่อไปนี้

1. ผู้ป่วยทุกคนมีสิทธิพื้นฐานที่จะได้รับบริการด้านสุขภาพ ตามที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญ
2. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับบริการจากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพ โดยไม่มีการเลือกปฏิบัติ
เนื่องจากความแตกต่างจากฐานะเชื้อชาติสัญชาติ สังคม ลัทธิการเมือง เพศ อายุและลักษณะของความ
เจ็บป่วย
3. ผู้ป่วยที่ขอรับบริการด้านสุขภาพมีสิทธิที่จะได้รับทราบข้อมูลอย่างเพียงพอ และเข้าใจ
ชัดเจน จากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพ เพื่อให้ผู้ป่วยสามารถเลือกตัดสินใจในการยินยอมหรือไม่ยิน
ยอมให้ผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพปฏิบัติต่อตน เว้นแต่เป็นการช่วยเหลือรีบด่วนจำเป็น
4. ผู้ป่วยที่อยู่ในภาวะเสี่ยงอันตรายถึงชีวิต มีสิทธิที่จะได้รับการช่วยเหลือรีบด่วน จากผู้
ประกอบการวิชาชีพด้านสุขภาพ โดยทันที่ตามความจำเป็นแล้วแต่กรณี โดยไม่คำนึงว่าผู้ป่วยจะร้อง
ขอความช่วยเหลือหรือไม่
5. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับทราบชื่อ สกุล และประเภทของผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพ
ที่เป็นผู้ให้บริการแก่ตน
6. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะขอความเห็นจากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพอื่น ที่มิได้เป็นผู้บริการ
แก่ตน และมีสิทธิในการขอเปลี่ยนผู้ให้บริการและสถานบริการได้
7. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับการปกปิดข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง จากผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุข
ภาพ โดยเคร่งครัดเว้นแต่จะได้รับความยินยอมจากผู้ป่วยหรือการปฏิบัติหน้าที่ตามกฏหมาย
8. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับทราบข้อมูลอย่างครบถ้วน ในการตัดสินใจเข้าร่วมหรือถอนตัว
จากการเป็นผู้ถูกทดลองในการทำวิจัยของผู้ประกอบวิชาชีพด้านสุขภาพ
9. ผู้ป่วยมีสิทธิที่จะได้รับทราบข้อมูลเกี่ยวกับการรักษาพยาบาลเฉพาะของตนที่ปรากฏ
ในเวชระเบียบเมื่อร้องขอ ทั้งนี้ข้อมูลดังกล่าวต้องไม่เป็นการละเมิอสิทธิส่วนตัวของบุคคลอื่น
10. บิดา มารดา หรือผู้แทนโดยชอบธรรม อาจใช้สิทธิแทนผู้ป่วยที่เป็นเด็กอายุยังไม่
เกินสิบแปดปีบริบูรณ์ ผู้บกพร่องทางกายหรือจิตซึงไม่สามารถใช้สิทธิด้วยตนเองได้

อ้างอิงจาก
http://www.phonhospital.org/index.php?option=com_content&view=category&layout=blog&id=53&Itemid=142
สู้สู้