เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องอ่านให้ได้น๊ะครับ (แอบเอามาลง)  (อ่าน 27886 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
ต้องอ่านให้ได้น๊ะครับ (แอบเอามาลง)
« เมื่อ: วันพุธที่ 16 มีนาคม 2011 เวลา 01:45 น. »
พอดีว่า เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปพบอ.โยธินมา
แล้วมีพยาบาลท่านนึงมา ขอข้อมูลประวัติการชักของน้องเทรนด์
เลยได้ใจความว่า
ศูนย์โรคลมชัก สถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ได้ปิดลงถาวร ค่อนข้างจะแน่นอนแล้ว
แล้วรพ.กรุงเทพก็จะเป็นคลินิคโรคลมชักครับ

ผมเองได้รับเอกสารมา เห็นว่ามีประโยชน์มากๆเลย
เลยนำมาให้เพื่อนๆอ่านเข้าใจง่ายดีครับ

แต่ไม่ได้ขออนุญาติเอามาแปะเลย ไม่รู้เป็นไรไหม
แต่แปะไปแล้วนี่นา  ;D

ไว้จะ scan มาใหม่น๊ะครับจะได้เห็นชัดๆ

ถ้าต้องการโหลดเอกสาร 4 หน้าทั้งหมดทีเดียว
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?action=dlattach;topic=223.0;attach=892
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 10 กันยายน 2011 เวลา 13:11 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ต้องอ่านให้ได้น๊ะครับ (แอบเอามาลง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 16 มีนาคม 2011 เวลา 08:54 น. »
ก็คุณป๊อบไม่มาคุย chat กับพี่ เลยเพิ่งรู้ไง  ;D ;D

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: ต้องอ่านให้ได้น๊ะครับ (แอบเอามาลง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 มีนาคม 2011 เวลา 08:49 น. »
พี่น้อง ต่ายช็อคไปเลย คุยกันวันนั้น น้ำตาร่วงเลย  :'( :'(

ต่ายมีวันนี้ เพราะโครงการ

ยิ่งช่วงแรกของโครงการ ที่นั่น บรรยากาศสนุกสานเฮฮา ท่านจำได้แม้กระทั่งชื่อของแม่ต่าย

แล้วต่อไปคนไข้ยากจนจะทำอย่างไร  :'(  :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 17 มีนาคม 2011 เวลา 09:08 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 เมษายน 2011 เวลา 00:13 น. »
ฝากมาบอก คลีนิคโรคลมชัก รพ.กรุงเทพ เปิดเป็นทางการวันที่ 18 เมษายน นี้ ตอนเที่ยงมี lecture ให้แพทย์พยาบาลฟังเรื่องโรคลมชัก (ไม่รู้ชาวบ้านอย่างเราจะฟังรู้เรื่องไหม)  บ่ายสองงานเปิดคลีนิค มีจัดบูธโดยบริษัทยาที่จำหน่ายยากันชัก  และแสดงความรู้เรื่องโรคลมชัก  ใครสนใจลองไปดูในวันงานนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 05 เมษายน 2011 เวลา 20:13 น. โดย NONG »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2011 เวลา 15:48 น. »
ฝากมาบอก คลีนิคโรคลมชัก รพ.กรุงเทพ เปิดเป็นทางการวันที่ 18 เมษายน นี้

เผื่อใครจะไปงานต้องมาบอกก่อน  เลื่อนวันเปิดออกไปเป็นเดือน พฤษภาคม วันไหนยังไม่กำหนด ทราบแล้วจะแจ้งอีกครั้งค่ะ

ออฟไลน์ ืnid1kt

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 กรกฎาคม 2012 เวลา 13:26 น. »
ชอบตารางการบันทึกจังค่ะ น้องนานามีอาการคล้ายชัก พัฒนาการช้า จะลองนำตารางบันทึกนี้ไปใช้สังเกตอาการน้องอีกที ขอบคุณมากนะคะ

ออฟไลน์ AxioM

• Newbie
  • *
  • หนูออย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 กรกฎาคม 2012 เวลา 13:42 น. »
เมื่อก่อนเคยบันทึกอาการของตัวเองแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้บันทึกonlineแล้ว ง่าย สะดวกกว่า โดยเฉพาะใครที่ใช้ smartphone อยู่แล้ว
เข้าเว็บ www.epilepsy.com สมัครสมาชิก(ฟรี) แล้วเข้าตรง my epilepsy diary แล้วสร้าง account ของเราเอง สามารถใส่ข้อมูลเกี่ยวกับโรค อาการ ยาที่ใช้ แพทย์ เบอร์ติดต่อฉุกเฉิน ฯลฯ
หลังจากนั้นอย่าลืมโหลด app ลงมือถือของเราด้วยนะคะ(มีทั้งappleและandroit) แล้วก็syncข้อมูลกับaccountของเรา ข้อมูลก็จะอยู่ในโทรศัพท์ ถ้ามีอาการก็สามารถบันทึกเวลา ลักษณะอาการได้ พอถึงเวลาทานยาก็จะมีnotificationขึ้นมาเตือนด้วยค่ะ
ตอนนี้ตัวเองอายุ22แล้ว เป็นลมชักชนิดเหม่อ แล้วก็ทำอะไรโดยไม่รู้ตัว ตอนนี้ก็ยังเป็นบ่อยอยู่ วันละ3-4ครั้ง ครั้งละประมาณ30วินาที พอดีเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ของเว็บ มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ อยากฟังเรื่องราวของทุกๆคนค่ะ
Never let epilepsy bring you down.

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 สิงหาคม 2012 เวลา 21:28 น. »
เมื่อก่อนเคยบันทึกอาการของตัวเองแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้บันทึกonlineแล้ว ง่าย สะดวกกว่า โดยเฉพาะใครที่ใช้ smartphone อยู่แล้ว
เข้าเว็บ www.epilepsy.com สมัครสมาชิก(ฟรี) แล้วเข้าตรง my epilepsy diary แล้วสร้าง account ของเราเอง สามารถใส่ข้อมูลเกี่ยวกับโรค อาการ ยาที่ใช้ แพทย์ เบอร์ติดต่อฉุกเฉิน ฯลฯ
หลังจากนั้นอย่าลืมโหลด app ลงมือถือของเราด้วยนะคะ(มีทั้งappleและandroit) แล้วก็syncข้อมูลกับaccountของเรา ข้อมูลก็จะอยู่ในโทรศัพท์ ถ้ามีอาการก็สามารถบันทึกเวลา ลักษณะอาการได้ พอถึงเวลาทานยาก็จะมีnotificationขึ้นมาเตือนด้วยค่ะ
ตอนนี้ตัวเองอายุ22แล้ว เป็นลมชักชนิดเหม่อ แล้วก็ทำอะไรโดยไม่รู้ตัว ตอนนี้ก็ยังเป็นบ่อยอยู่ วันละ3-4ครั้ง ครั้งละประมาณ30วินาที พอดีเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ของเว็บ มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ อยากฟังเรื่องราวของทุกๆคนค่ะ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองเข้าไปดู แต่พอดีไม่มีทั้ง androi และ apple เลย ^.^
สู้สู้