Forum > แชร์ประสบการณ์โรคลมชัก

หญ้างวงช้าง

<< < (2/2)

แกมแม่เนย:
กระทู้นี้ดีมากเลยค่ะ เป็นเมนูอาหาร และ สมุนไพร เกี่ยวกับโรคลมชักและระบบประสาท ใครมีเมนูเด็ดๆ หรือสมุนไพรดีๆ อีก แนะนำกันเรื่อยๆ นะคะ ;D ;D

Nong_coupe:
To...คุณแม่น้องแม็คค่ะ

อยากทราบว่าต้มยังไงคะ ต้มแล้วเอาแต่น้ำมากินอะไรประมาณนี้ใช่มั๊ยคะ แล้วต้องเข้มข้นเท่าไหร่ อย่างไร ลูกชายของปูอายุ 5 เดือนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

kesureepa:

แอนว่ามันขมนะสงสารเด็ก ไหนไหนก็ต้องทานยาอยู่แล้วเอาสมุนไพรเข้าไปอีกขมแหง๋เลย แต่ถ้าเด็กทานได้ก็ดี ลองดูในinternetค่ะเข้าคำว่า

หญ้างวงช้างก็ขึ้นแล้ว แหะแหะขมกลัว

แอน

NONG:
เท่าที่ทราบการทานคีโตจีนิคทำให้ gaba ทำงานได้ดีขึ้น มีการวิจัยแล้วว่ามีส่วนช่วยป้องกันลมชักได้ด้วย เพียงแต่สารสกัดจากข้าวกล้องงอกน่าจะมีคาร์โบไฮเดรตอยู่มาก ซึ่งขัดกับแนวทางคีโตจีนิค ฟังดูแปลกๆยังไงไม่รู้เนอะ เอาเป็นว่าถ้าช่วยได้จริงก็น่าสนับสนุนค่ะ

lekbmw:

--- อ้างจาก: NONG ที่ วันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2011 เวลา 09:38 น. ---เท่าที่ทราบการทานคีโตจีนิคทำให้ gaba ทำงานได้ดีขึ้น มีการวิจัยแล้วว่ามีส่วนช่วยป้องกันลมชักได้ด้วย เพียงแต่สารสกัดจากข้าวกล้องงอกน่าจะมีคาร์โบไฮเดรตอยู่มาก ซึ่งขัดกับแนวทางคีโตจีนิค ฟังดูแปลกๆยังไงไม่รู้เนอะ เอาเป็นว่าถ้าช่วยได้จริงก็น่าสนับสนุนค่ะ

--- End quote ---

อันนี้ตัวเองไม่ได้ชำนาญหรือมีความรู้เกี่ยวกับ คีโตจีนิค  เลยค่ะ  เพียงแต่ทราบเรื่องข้าวกล้องงอกค่ะ
ก็ถามคุณหมอที่ชำนาญด้านสมุนไพรแล้วบอกว่าทานได้ค่ะ
ของน้องเป๊กอายุ 5 เดือน  ยังไม่ทานข้าวก็เลยให้ทานแต่น้ำค่ะ
ก็ซื้อข้าวกล้องงอกมาค่ะ  ล้างเร็ว ๆ 1 น้ำ  แล้วก็แช่ต่อประมาณ 1 ชม.
แล้วต้มค่ะ  ไฟปานกลางไม่ต้องแรง  ตั้งให้เดือด 15-20 นาที  รินเอาแต่น้ำค่ะ
(อันนี้เป็นสูตรการต้มน้ำข้าวกล้องงอกของกรมการข้าว ที่ทำถวายบนโต๊ะเสวยของในหลวงและราชินีค่ะ)
การที่ใช้ไฟปานกลางจะทำให้คุณค่าของGABAยังคงอยู่ 70%  แต่ถ้าหุงจนเป็นข้าวแล้วจะเหลือ 60%
แต่ก็ยังมีพอเหลือเฟือการบริโรคค่ะ(ต้องเป็นข้าวกล้องเพาะงอกนะคะ)
ส่วนยี่ห้อที่ทรงเสวยจะขายที่ เอสแอนด์พี ค่ะ  กก.ละ 150 บาท
แต่ของน้องเป๊กซื้อข้าวกล้องงอกโครงการหลวงดอยคำค่ะ  มีทั้งข้าวหอมมะลิ105 ข้าวหอมนิล  ข้าวมันปู  ให้เลือก
กก.ละ 120 บาท  ของน้องเป๊กใช้ข้าว 105+หอมนิล ผสมกันเลยค่ะ  เพราะเท่าที่ทราบหอมนิลจะมีประโยชน์สูงกว่าข้าว105 ประมาณ 10-15 เท่า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version