เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ลูกชายเป็นลมชักประเภท LGS  (อ่าน 1833 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tarn

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ลูกชายเป็นลมชักประเภท LGS
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 13:58 น. »
ลูกชายอายุ 7 ปี มีพัฒนาการช้ามาตั้งแต่เล็กๆ พบคุณหมอพัฒนาการมาเรื่อยๆ เมื่อมิย.61 มีอาการชักเกร็ง เลยได้มีโอกาสไปพบคุณหมอลมชักที่ขอนแก่น ตรวจ EEG และ MRI คุณหมอวินิจฉัยว่าเป็นลมชักประเภท LGS และ สมองส่วนที่ควบคุมกล้ามเนื้อฝ่อ ซึ่งเป็นสาเหตุทำให้พัฒนาการช้า คุณหมอให้ยา lamical 25 mg. กินครั้งละ 1 เม็ด เช้าเย็น และมียาบำรุงสมอง Nootropil 800 mg.ครึ่งเม็ด เช้าเย็น Encephabol 1 เม็ด เช้าเย็น Somazina 0.25 ml. เช้าเย็น
หลังจากกินยา คิดว่าไม่มีอาการชัก พัฒนาการโดยรวมดีขึ้น โดยเฉพาะการพูด จนช่วงปลายปี พาลูกไปเที่ยวช่วงปีใหม่ ลูกล้มหลายครั้ง และมีสัปหงกด้วย ถึงเวลานัดก็แจ้งคุณหมอ คุณหมอเพิ่ม lamical 25 mg.เป็น 1 1/2 เช้าเย็น และเพิ่ม Frisium 5 mg. ครึ่งเม็ด เช้า เย็น ส่วนยาบำรุงคงเดิม หลังยาเพิ่มยา อาการสัปหงกกับล้ม หายไป ประมาณ 2 สัปดาห์ คราวนี้ ยืนๆอยู่ล้มหงายหลังลงไป มี เหม่อ สัปหงก กระตุกที่มุมปาก นั่งๆอยู่ก็ล้มพับลงไป โดยส่วนมากจะเป็นหลังตื่นนอนตอนเช้า ก็เลยไปพบคุณหมอ ก่อนนัด คุณหมอเพิ่ม lamical 50 mg. 1 เม็ด เช้า เย็น ตัวอื่นคงเดิม หลังจากเพิ่มยามา 2 วัน ก็ยังมีอาการหงายหลังอยู่ กังวลมาก กลัวลูกหัวน็อคพื้นตามติดแทบจะตลอดเวลา คุณหมอบอกว่า LGS คุมได้ยาก อาจจะมีการชักมาได้ตลอด สอบถามหน่อยค่ะ มีโอกาสจะคุมชักได้มั้ย แล้วสงสัยว่า ยากันชักทำให้การชักเปลี่ยนรูปแบบหรือชักมากขึ้นได้มั้ยคะ กังวลมากเลยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ลูกชายเป็นลมชักประเภท LGS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 17:03 น. »
LGS คุมยากจริงค่ะ และมีการเปลี่ยนรูปแบบการชักได้  เด็กเป็น LGS  มักเป็นมาตั้งแต่เกิดน่าจะมีอาการชักมานานแล้วน่าแปลกใจที่ไม่มีใครสังเกตเห็น หมอพัฒนาการก็น่าจะบอกได้ว่าเด็กผิดปกติ หรือควรหาสาเหตุของพัฒนาการช้า นี่ถ้าไม่ชักใหญ่คงยังไม่รู้ว่าเด็กเป็นลมชัก ล่วงเลยมานานการคุมชักยิ่งยาก  LGS ส่วนใหญ่คุมชักไม่ได้ เด็กบางคนสามารถคุมชักได้แต่พัฒนาการก็ยังช้าต้องกระตุ้นกันตลอด คุณแม่คงต้องเหนื่อยหนักหน่อย เอาใจช่วยนะคะ

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ลูกชายเป็นลมชักประเภท LGS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 13:41 น. »
เลี้ยงลูกเองตั้งแต่ลูกเกิด สังเกตเห็นแค่คอแข็งช้า แล้วพัฒนาการอื่นๆก็ช้าไปหมด เลยไปพบหมอพัฒนาการค่ะ แต่เรื่องชักไม่เคยสังเกตเห็นเลย หมอพัฒนาการก็บอกว่าต้องตรวจโคโมโซมหาสาเหตุ แต่หมอไม่แนะนำ เพราะถึงรู้สาเหตุ แนวทางรักษาก็ยังคงเหมือนเดิม ก็เลยเชื่อหมอ (คุณหมอลมชักที่ว่ามาเหมือนกันทำไมไม่หาสาเหตุ) มาเห็นอาการสะดุ้งก่อนหลับ ตาขวางบ้าง เหม่อบ้าง ตอนช่วง 5 ขวบกว่าๆ แต่ตอนนั้นคิดว่าเด็กพัฒนาการช้า เลยมีอาการแบบนี้ และไม่รู้จักโรคลมชักด้วยค่ะ คิดแต่ว่าเด็กจะชักต้องมีไข้สูงอย่างเดียว ตอนไปพบหมอลมชัก หมอก็ติค่ะว่าคุณไม่รู้เหรอว่ารู้ชัก
ขอบคุณ คุณน้องนะคะที่เข้ามาให้กำลังใจ เหนื่อยมากจริงๆค่ะ แต่อย่างน้อยก็มีความหวังว่าลูกจะดีขึ้น

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 20 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 08:01 น. »
เรื่องหาสาเหตุพูดยากค่ะ แม้กระทั่งลูกต่าย หารพ.ที่คิดว่าเก่งที่สุดแล้วในประเทศ แต่พอดีเป็นรพ.รัฐ ตรวจโดยอาจารย์ยังไม่สนใจเลยค่ะ
ดีกว่าไม่มีอาการชัก
สาเหตุก็แค่ซักคร่าวๆเท่านั้นให้เสร็จๆไป แถมมั่นใจ สอนนักศึกษาไปด้วย
ทางที่ดีคือ หา second opinion ค่ะ หากอะไรไม่ดีขึ้น
วันๆนึงหมอรพ.รัฐคนไข้เยอะ จะให้ใส่ใจมากคงไม่ได้
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 พฤษภาคม 2019 เวลา 11:02 น. »
ปลายเดือนเมย. ลองไปพบคุณหมอโยธิน มาค่ะ เนื่องจากอาการแย่ลงตามปริมาณยาที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ คุณหมอสอบถามอาการ คุณหมอบอกไม่น่าใช่ LGS เลยให้ทำ EEG 24 ชม. คุณหมอ บอดเป็นแบบ focal หมอให้หยุดยาบำรุงทั้งหมดที่คุณหมอขอนแก่นจ่ายให้ และเพิ่ม depakin ลด lacmictal ลง เพราะoverdose ไปเยอะ หลังจากปรับยาใหม่ อาการลูกชายดีขึ้นอย่างผิดหูผิดตาเลยค่ะ นิ่งขึ้น พูดคำใหม่ๆเยอะ อาการวูบหายไป ตัวสั่น มือสั่น หายไป ตาไม่ลอยบ่อยๆเหมือนเก่า เลยมานึกๆดูว่า อาการชักที่มากขึ้นอาจจะมาจากยาที่ได้รับมากเกินไปค่ะ รู้สึกดีใจมากค่ะที่ได้ไปหา second option ตามที่เพื่อนๆแนะนำ ขอบคุณมากนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม 2019 เวลา 14:18 น. »
ดีใจด้วยค่ะ บางครั้งเราต้องปรึกษาหมออื่นบ้างเหมือนกันเพื่อยืนยันการรักษา

ออฟไลน์ kaigubigmak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 15:19 น. »
ดีใจด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 22:28 น. โดย NONG »