เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: มีลูกใครเป็นโรคTscมั้ยคะ  (อ่าน 992 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oratai

• Newbie
  • *
มีลูกใครเป็นโรคTscมั้ยคะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2018 เวลา 21:51 น. »
ลูกสาวเข้ารพ.ด้วยอาการชักเกร็งเพียงสั้นๆแค่15วินาทีแล้วก็หายได้แอดมิดรพ.ครั้งแรกหทอตรวจเจอว่าเป็นโรคทรูบอรัสฯย่อนะคะรักษาไม่หายเพราะเป็นความผิดปกติทางพันธุกรรม.. เข้ารพ.ครั้งที่2.. 6-10ธ.ค.4คืนปรับยา..ออกมาด้วยอาการคุมชักได้..แต่พอกลับมาบ้านยังมาชักอีก..ควรทำอย่างไรคะต้องลองเปลี่ยนสถานพยาบาลมั้ยค่ะ..ปัจจุบันรักษาที่รพ.ศูนย์ขอนแก่นค่ะกลุ้มใจมากค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: มีลูกใครเป็นโรคTscมั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2018 เวลา 23:05 น. »
แถวนั้น มศว.ขอนแก่นน่าจะดีสุดสำหรับการรักษาลมชักแล้ว  ถ้าจะไปที่อื่นก็เข้า กทม. แต่การรักษาลมชักยาวนานมาก โดยเฉพาะเป็น TSC ต้องรักษาไปตลอด การเดินทางคงมีปัญหาแน่ ทำได้แค่พยายามคุมชักให้ดีที่สุด เข้าใจว่าคงยากสักหน่อย อาจมีการชักให้เห็นบ้าง และ พัฒนาการอาจไปได้ช้า คุณแม่ต้องอดทนและพยายามมากค่ะ ศึกษาเรื่องลมชักให้มากเพื่อการดูแลให้ดีที่สุด อาการมากน้อยขึ้นกับตัวโรคแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนมากบางคนน้อยค่ะ