เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบพัฒนาการ ของ เด็กที่เป็นลมชักตั้งแต่เด็กๆโตขึ้นมาเป็นอย่างไรกันบ้างครับ เม  (อ่าน 2668 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sittichok

• Newbie
  • *
สวัสดีครับผมเป็นพ่อน้องภาคิน เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาน้องมีอาการชักตอนอายุ 8 เดือน ผมทุกข์ใจมาก ร้องไห้กับแฟนทุกวัน เพราะทราบว่าโรคนี้จะทำให้พัฒนาการช้า อยากให้เพื่อนๆที่ผ่าน เหตุการณ์แบบนี้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าเด็กๆที่โตขึ้นแล้วจะเป็นแบบไหน และมีแนวทางการรักษาอย่างไรบ้างครับ รบกวนด้วยครับถือว่าสงสารผมเถอะ ถ้าไม่สะดวกพิมพ์ทิ้งเบอร์โทรไว้ก็ได้ครับ หรือจะโทรหาผมก็ได้ 086 754 0090 ขอบคุณท่านผู้ใจบุญล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
ได้ตรวจหรือยังคะว่าเป็นโรคลมชัก หรือแค่มีอาการชักเฉยๆ การชักเพียงครั้งเดียวอาจไม่ได้เป็นลมชักก็ได้ พาน้องไปตรวจให้แน่ใจก่อนค่ะ รพ.รัฐ หลายแห่งมีหมอลมชักโดยตรงพาน้องไปปรึกษาก่อนนะคะ รพ.จุฬา ศิริราช รามา ราชวิถี รพ.เด็ก สถาบันประสาท พระมงกุฏ หรืออาจเป็น รพ.เอกชน อย่าง กรุงเทพ บำรุงราษฏร์ สมิติเวช

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
คุณพ่อใจเย็นๆนะคะ ตั้งสติก่อน ตอนนี้น้องตรวจรึยังคะ คุณหมอว่าไงบ้าง แนะนำว่าให้ปรึกษาคุณหมอก่อนนะคะ ขอแค่คุมชักได้ พัฒนาการเรามาฝึกฝนกันได้ค่ะ ลูกสาวเป็นตั้งแต่หลังคลอด ตอนนี้ 5 ขวบ คุมชักได้ พัฒนาปกติ สู้ๆนะคะ เข้าใจค่ะ

• Newbie
  • *
คุณพ่อใจเย็นๆนะคะ ตั้งสติก่อน ตอนนี้น้องตรวจรึยังคะ คุณหมอว่าไงบ้าง แนะนำว่าให้ปรึกษาคุณหมอก่อนนะคะ ขอแค่คุมชักได้ พัฒนาการเรามาฝึกฝนกันได้ค่ะ ลูกสาวเป็นตั้งแต่หลังคลอด ตอนนี้ 5 ขวบ คุมชักได้ พัฒนาปกติ สู้ๆนะคะ เข้าใจค่ะ
การตรวจคลื่นสมอง (EEG) มาแล้วครับ สรุปว่าเป็นลมชักครับ หมอแนะนำให้ใช้สิทธิบัตรทองส่งตัวไปรพ.ในกรุงเทพครับ ลูกสาวคุณแม่ต้องนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ยังต้องทานยาไหม และฝึกพัฒนาการอย่างไรบ้างครับ

• Newbie
  • *
ได้ตรวจหรือยังคะว่าเป็นโรคลมชัก หรือแค่มีอาการชักเฉยๆ การชักเพียงครั้งเดียวอาจไม่ได้เป็นลมชักก็ได้ พาน้องไปตรวจให้แน่ใจก่อนค่ะ รพ.รัฐ หลายแห่งมีหมอลมชักโดยตรงพาน้องไปปรึกษาก่อนนะคะ รพ.จุฬา ศิริราช รามา ราชวิถี รพ.เด็ก สถาบันประสาท พระมงกุฏ หรืออาจเป็น รพ.เอกชน อย่าง กรุงเทพ บำรุงราษฏร์ สมิติเวช
การตรวจคลื่นสมอง (EEG) มาแล้วครับ 25 นาที มีคลื่นชัก3รอบเลยครับ หมอแนะนำให้ใช้สิทธิบัตรทองส่งตัวไปรพ.ในกรุงเทพครับ แต่ผมร้อนใจว่าจะไป MRI ที่เอกชนดูก่อนครับ

• Newbie
  • *
คุณ  janisa  ครับ แล้วค่าตับของน้องเป็นอย่างไรบ้างครับ ไล่อ่านกระทู้เก่าของคุณและพอมีกำลังใจขึ้น ยินดีกับน้องด้วยนะครับ แล้วที่หมอให้หยุดยา ตอนนี้ได้หยุดหรือยังครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
8 เดือน MRI ไปไม่ได้อะไร หมออาจไม่ทำให้นะคะ นี่เพิ่งชักรอบเดียวใช่ไหมคะ อย่าเพิ่งวิตกไป อยู่จังหวัดไหนคะ อยู่จังหวัดไหนคะ ทำไม รพ.มีเครื่อง EEG มีหมออ่าน แต่ให้ส่งตัวเลยน่าแปลกใจ หมอที่โน่นอ่านว่าเป็นลมชักก็ยังไม่แน่ว่าจะต้องเป็นลมชัก ยังเล็กมากถ้ามีคลื่นชักมา 3 รอบน่าจะชักอีก คลื่นเด็กเล็กคล้ายนลื่นชักมากแยกยากค่ะ ยังไงลองติดต่อหมอตาม รพ. ที่แนะนำดูนะคะ จะได้รักษาแต่เนิ่นๆ

• Newbie
  • *
8 เดือน MRI ไปไม่ได้อะไร หมออาจไม่ทำให้นะคะ นี่เพิ่งชักรอบเดียวใช่ไหมคะ อย่าเพิ่งวิตกไป อยู่จังหวัดไหนคะ อยู่จังหวัดไหนคะ ทำไม รพ.มีเครื่อง EEG มีหมออ่าน แต่ให้ส่งตัวเลยน่าแปลกใจ หมอที่โน่นอ่านว่าเป็นลมชักก็ยังไม่แน่ว่าจะต้องเป็นลมชัก ยังเล็กมากถ้ามีคลื่นชักมา 3 รอบน่าจะชักอีก คลื่นเด็กเล็กคล้ายนลื่นชักมากแยกยากค่ะ ยังไงลองติดต่อหมอตาม รพ. ที่แนะนำดูนะคะ จะได้รักษาแต่เนิ่นๆ
อยู่สมุทรสาครครับ หาหมอที่ รพ.เอกชัยครับ แต่เขาไม่มีเครื่องเลยส่งตัวไปที่พญาไท3 ครับ หมอที่พญาไทบอกว่าต้องรักษาอีกหลายปี ค่าใช้จ่ายแพง เลยแนะนำแบบนี้อะครับ ตอนนี้ให้ทาน keppra ที่เป็นน้ำ เช้า กับก่อนนอน 1 ml ครับ อาการน้องปกติทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
ตอนนี้น้อง 5 ขวบแล้วค่ะ ยังทานยาอยู่ค่ะ ยังไม่ลดยาค่ะ พัฒนาการปกติ อย่าเพิ่งเครียดนะคะ เครียดไม่ได้ช่วยอะไร พยายามหาข้อมูล คุยกับคุณหมอ ถ้าคิดว่าอยากเจอคุณหมอท่านอื่นเพื่อปรึกษาเพิ่มเติมก็ดีนะคะ ส่วนตัวก็ทำแบบนั้นค่ะ ไปพบคุณหมอโยธินที่กรุงเทพปีละครั้งค่ะ (ขอบคุณพี่ NONG ที่ช่วยเหลือ) คิดว่าถ้าคุมชักได้ดี พัฒนาการก็น่าจะปกตินะคะ ลูกสาวไม่เคย MRI นะคะ เหมือนอย่างที่พี่NONG บอกเลยค่ะมันไม่จำเป็นค่ะ เอาใจช่วยนะคะ

ออฟไลน์ casper

• Newbie
  • *
ลูกสาวรักษากับ อ.โยธินตั้งแต่10เดือน ตอนนี้5ขวบแล้วค่ะ คุมชักได้ตั้งแต่เริ่มรักษา พัฒนาการปกติเลยค่ะ เวลาป่วยหรือฉีดวัคชีนก็หากับคุณหมอที่พญาไท3ค่ะ คนเดียวกันแน่เลย คุณหมอน่ารักมากค่ะ