เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบพัฒนาการ ของ เด็กที่เป็นลมชักตั้งแต่เด็กๆโตขึ้นมาเป็นอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 1691 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sittichok

• Newbie
  • *
สวัสดีครับผมเป็นพ่อน้องภาคิน เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาน้องมีอาการชักตอนอายุ 8 เดือน ผมทุกข์ใจมาก ร้องไห้กับแฟนทุกวัน เพราะทราบว่าโรคนี้จะทำให้พัฒนาการช้า อยากให้เพื่อนๆที่ผ่าน เหตุการณ์แบบนี้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าเด็กๆที่โตขึ้นแล้วจะเป็นแบบไหน และมีแนวทางการรักษาอย่างไรบ้างครับ รบกวนด้วยครับถือว่าสงสารผมเถอะ

ออฟไลน์ Sittichok

• Newbie
  • *
หรือโทรหาผมก็ได้ครับ ถ้าขี้เกียจพิมพ์ 086 754 0090 ขอบคุณผู้ใจบุญทั้งหลายล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ณปภา

• Newbie
  • *
ใช่ค่ะ ฝากรบกวนสอบถามคุณพ่อคุณแม่ ที่ลูกเป็นลมชักตั้งแต่ยังไม่ถึงขวบ ส่วนใหญ่ลูกๆของคุณพ่อ คุณแม่จะนั่งเดินได้ในช่วงอายุเท่าไหร่บ้างค่ะ พอดีลูกสาวเป็นตอนสามเดือน ตอนนี้1ขวบ6เดือนแล้วยังนั่ง เดิน ครานไม่ได้ค่ะ ขอกำลังใจจากคุณพ่อคุณแม่ ท่านอื่นๆรบกวน ตอบหน่อยนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
แล้วแต่ความรุนแรงของโรค และการคุมอาการชักได้มากน้อยเพียงใดค่ะ ถ้าคุมชักได้พัฒนาการก็จะไปได้แม้จะช้ากว่าเด็กปกติบ้าง เด็กบางคนชักแต่ไม่กระทบพัฒนาการก็มี บางคนคุมชักไม่ได้ 4-5 ขวบยังเดินไม่ได้ดีก็มีค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
ขอให้คุมชักได้นะค่ะ และการชักไม่กระทบสมองส่วนที่สำคัญ เอาปัจจุบันเป็นหลักนะคะ ซักครู่นี่ต่ายโทรไปค่ะ เพิ่งเห็นโพสต์ หลังๆนี้ต่ายไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดเท่าไหรค่ะขอโทษที และลมชักเด็กต่ายก็ไม่ค่อยทราบรายละเอียดมากนัก แต่ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ณปภา

• Newbie
  • *
น้องเริ่มเป็นตอนอายุสามเดือน  ตอนนี้จะสองขวบแล้วค่ะ คอน้องยังอ่อนมาก ยังจับของเองไม่ได้ ยังไม่นั่งไม่คลาน ไม่ทราบว่าลูกของเพื่อนๆในกลุ่ม มีอาการคอตก เหมือนกันไหมค่ะ เหมือนคอน้องไม่แข็งเลยค่ะ แต่ถ้าน้องนอนคว่ำ ก็สามารถผงกหัวได้ปกติ แรงดีมากเวลาที่นอนคว่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 14 มีนาคม 2019 เวลา 11:44 น. โดย ณปภา »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
เด็กลมชักที่คุมไม่ได้ส่วนมากคออ่อน