เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบแนวทางในการรักษาลมชักแบบ infatile spasm (ชักผวา) ครับ  (อ่าน 1155 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nongart

• Newbie
  • *
ขอทราบแนวทางในการรักษาลมชักแบบ infatile spasm (ชักผวา) ครับ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กันยายน 2018 เวลา 18:51 น. »
สวัสดีครับผมเป็นคุณพ่อของน้องอัครา(น้องอาร์ต)ลูกชายผมเริ่มเป็นตอน 5เดือนครับชักวันละ2ครั้งครั้งละ5-10นาทีพอได้ทานยาsabill ใน่วงแรกอาการก็ลดลงเหลือวันละ1ครั้งตรวจeggไปหมอบอกเป็นลมชักแบบผวาหลังจากปรับยามาได้จนถึงระดับสูงสุดตอนน้องอายุ 7เดือน (3เม็ดต่อวัน) อาการยังไม่ดีขึ้่นยังชักเหมือนเดิม1-2 ครั้งต่อวันคุณหมอจึงเพิ่มยากันชักมาอีก1ตัวคือเดพากินส์ตอนนี้กินมาจนถึงระดับ 0.75 มิลลิกรัม อาการชักเริ่มน้อยลงจากเป็น 2-3วันหรือ5วันชักครั้งในการชักแต่ละทีก็ห่างออกไปไม่ถี่เหมือนช่วงที่กินยาsabill ตัวเดียวตอนนี้ต้องอายุ 1ขวบ สื่งที่นัองทำได้ในส่วนพัฒนาการคือคว่ำหงายส่งเสียงอู้อ้าพ่นน้ำลายทำท่าเหมือนว่ายน้ำแต่ไม่คลานพอดียาหมดรพ.รัฐที่ไปหาพ้นคิวนัดไปผมเลยต้องพาลูกไปตรวจอีกรพ.นึงเพื่อขอรับยาได้คุยกับคุณหมอที่เป็นหมอด้านระบบประสาทเด็กท่านบอกว่าลมชักแบบผวาinfantile sapsm นั้นเด็กที่เป็นส่วนใหญ่จะบกพร่องทางสติปัญญา อาจเดินไม่ได้ พูดไม่ได้ คุณหมอพูดเหมือนให้ทำใจว่ายังไงเด็กที่ป่วยเป็นลมชักแบบชักผวาคือเด็กที่ไม่มีโอกาสที่จะใช้ชีวิตได้เหมือนเด็กปกติทั่วไปพอภรรยาผมฟังก็ร้องไห้เสียใจมากเธอหวังมาตลอดว่าเมื่อลูกคุมชักได้ลูกคงจะเดินจะพูดได้เธอตั้งตารอมาตลอดแต่พอได้ยินคุณหมอท่านนี้พูดเธอก็ร้องไม่ยอมหยุดผมเองก็อยากทราบจริงจริงครับว่าเด็กที่เป็นลมชักแบบนี้สามารถกลับมายืนเดินนั่งพูดคุยได้ไหมรบกวนขอคำแนะนำจากท่านที่เคยมีประสบการณ์ในการรักษาลูกหรือหลานที่เป็นลมชักแบบลูกของผมด้วยนะครับรบกวนด้วยครับอยากทราบจริงจริงช่วยหน่อยนะครับ@พ่อน้องอาร์ต 0835332238 mail imaxgi@hotmail.com

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ขอทราบแนวทางในการรักษาลมชักแบบ infatile spasm (ชักผวา) ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2018 เวลา 10:17 น. »
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,50.msg7014.html#msg7014

ลูกคุณหมูหายค่ะ
แทนที่หมอจะให้กำลังใจ แต่ดันพูดให้ผปค.เสียใจ จะเอาแรงที่ไหนดูแลลูก หมอแบบนี้ใช้ไม่ได้เลย
และยาขนาดนี้ยังถือว่าน้อยมาก กว่าคนไข้คนนึงจะปรับยาใช้เวลาหลายปีก็มี
ต่ายเองก็ไม่มีท่าทีจะคุมชักได้ อยู่ก็คุมชักได้
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@