เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ  (อ่าน 53590 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogunshop

• ajaxchat
  • Jr. Member
  • *
    • www.shogunkidsshop.com
เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 17:40 น. »
สวัสดีค่ะ ขวัญเป็นสมาชิกใหม่วันนี้เองค่ะ

น้องโชกุน ตอนนี้อายุ  2.5  ขวบค่ะ  มีอาการชักมาแล้ว  3  ครั้งค่ะ

ครั้งแรกตอน  11  เดือน  มีอาการชักกระตุกตาค้างทั้งตัว  ไม่หายใจ  ตัวเขียว  เมื่อหายชักมีอาการเหม่อลอยอยู่นานเกินครึ่งชั่วโมง

ครั้งที่สองตอน  1.10  ขวบ  มีอาการชักกระตุกตาค้างทั้งตัว  ไม่หายใจเหมือนเดิมค่ะ  หลังจากนั้นแพทย์ให้ยากันชักทันที ขณะอยู่ที่โรงพยาบาลค่ะ

ครั้งที่สามตอน  2.5  เดือนนี่เองค่ะ  มีอาการชักกระตุกตาค้างทั้งตัว  ไม่หายใจ  ตัวเขียว  น้ำลายฟูกปาก  กัดฟันแน่ 

คุณหมอแนะนำให้น้องทำ  EEG  ตรวจคลื่นสมองค่ะ  ไปตรวจมาวันนี้พบว่าคลื่นสมองส่วนหน้าของน้องมีสัญญาณคลื่นชักอยู่เป็นระยะ 

คุณหมอให้ทานยา  เดพากิ้น  ปริมาณ  0.2  ml  เช้าเย็น  นาน  1  สัปดาห์  และให้ปรับเป็น  0.3  ml  เช้าเย็น  อีก  1  สัปดาห์

แล้วกลับไปพบคุณหมอเพื่อเช็คเลือด  ค่าตับ  และอื่น ๆ ซึ่งขวัญก้อไม่ทราบค่ะ

แต่ขวัญกลัวค่ะ  ไม่กล้าให้ลูกทานยาเลยค่ะ  เพราะกลัวตับและตับอ่อนน้องจะพังมั้ย   กลัวสมองเขาจะแย่มั้ย   

จะกลายเป็นเด็กก้าวร้าวมั้ยถ้าทานยา   

ขวัญกลัวมากค่ะ  ใจเต้นไม่เป็นจังหวะ  ทานข้าวไม่ลงเลยค่ะ  ทำอะไรไม่ถูก

นี่ยังไม่ได้ให้น้องทานยาเลยค่ะ  กลัวจริง ๆ   ขวัญนั่งร้องไห้มาหลายชั่วโมงแล้วค่ะ

ทำอะไรไม่ถูก

ช่วยหน่อยสิค่ะ  ทำยังงัยดี   

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 17:47 น. »
ยินดีต้อนรับครับ ผมชื่อป๊อป พ่อน้องเทรนด์

เรื่องยา depakin  ควรให้น้องทานตามที่คุณหมอสั่งมาก่อนน๊ะครับ
น้องเทรนด์ลูกผม ทานยา depakin มาตั้งแต่ 4 เดือน ตอนนั้นทาน 0.4 cc ก็มีการตรวจตับมาตลอด
ค่าตับก็อยู่ในระดับที่ไม่เป็นอันตราย จนตอนอายุประมาณ 10 เดือน เคยทาน depakin 1.5 cc เช้า กลางวัน เย็น
การทานช่วงแรกๆก็อาจจะมีนอนไม่ค่อยหลับบ้าง หลังๆพอเริ่มชินอาการต่างๆก็จะหายไปเอง
ส่วนเรื่องตับ ก็ตรวจเป็นระยะๆครับ คุณหมอท่านดูตลอดหนะครับ

เดี๋ยวรอเพื่อนๆเข้ามาแนะนำน๊ะครับ

สู้สู้

• ajaxchat
  • *
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 19:15 น. »
ถามอีกอย่างค่ะ  ตอนที่หมอนัดที่แรกก้อเขียนในใบนัดนะค่ะ  ว่าคุณหมอชาครินทร์   

แต่พอเวลาตรวจกลับได้พบกับคุณหมอท่านอื่นอ่ะค่ะ

แล้วก้อต้องคอยถามคุณหมอชาครินทร์อยู่  ซึ่งคุณหมอชาครินทร์ก้อจะบอกว่า  แล้วแต่หมอแล้วแต่หมอ

แล้วอย่างนี้จะทำยังงัยให้ได้พบกับคุณหมอชาครินทร์ค่ะ  เพราะนัดคราวหน้าก้อเจอกับคุณหมอท่านอื่นอีกแล้วอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 19:56 น. »
คุณขวัญ อย่าเพิ่งตกใจไป  ลูกเป็นก็ต้องรักษาค่ะ ยาที่หมอให้ต้องทานนะคะ ทานตามหมอสั่ง ป้องกันไม่ให้ลูกชัก ส่วนเรื่องผลของยากันชักหมอจะคอยดูแลตามไปเรื่อยๆ ค่ะ ดีกว่าให้ลูกชักแล้วสมองเสียไป ทุกครั้งที่ชักสมองลูกจะถูกทำลายไปเรื่อยๆ แต่ผลของยาเราดูแลได้ค่ะ ลูกสาวทานยากันชักมา 19 ปีแล้ว ค่าตับอยู่ในเกณฑ์ปกติเหมือนคนทั่วไป เพราะเราดูแลตลอดค่ะ อย่าเพิ่งกังวลกับเรื่องที่ยังมาไม่ถึง เรื่องที่ต้องทำตอนนี้คือรักษาสมองไว้ให้น้องโชกุนค่ะ  น้องโชกุนโชคไม่ดีที่เป็นโรคลมชัก แต่น้องโชกุนจะดีขึ้นได้ คุณขวัญต้องตั้งสติให้ดี ถ้าแม่ไม่มีสติใครจะดูแลลูกคะ ตอนนี้คุณขวัญควรหาความรู้เรื่องโรคลมชัก แล้วกลับมาดูแลให้น้องโชกุนกลับมาเหมือนเด็กปกติคนอื่น โรคนี้ไม่ใช่ว่าจะรักษาไม่ได้ อยู่ที่พ่อแม่ต้องพยายาม ใส่ใจดูแล ให้มากค่ะ

เรื่องคุณหมอที่รักษาเราสามารถเลือกได้นะคะ ศูนย์โรคลมชักและหมอที่เชี่ยวชาญด้านโรคลมชักในกรุงเทพมีไม่น้อย เดี๋ยวลองปรึกษาสมาชิกในเวปดูก่อนค่ะ ถ้ารักษาที่ไหนแล้วรู้สึกว่าดูแลเราไม่ดี ไม่ใส่ใจ เราก็เปลี่ยนได้ค่ะ น้องโชกุนเพิ่งเริ่มรักษาลองตัดสินใจเลือกหมอที่จะดูแลแล้วรักษาต่อเนื่องนะคะ จะทำให้น้องกลับมาดีได้ค่ะ

ถ้าอยากพบหมอชาคินทร์จริงๆ หมอมีออก OPD ที่รพ.เอกชนค่ะ ไปหาที่นั่นได้พบแน่นอน แต่ถ้าเป็นที่พระมงกุฏก็น่าจะมีวันที่หมอออกตรวจเองด้วยนะคะ ลองสอบถามดูก่อน  แต่รักษาที่ รพ.รัฐก็ต้องทำใจหน่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 20:07 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 22:46 น. »
สวัสดีค่ะคุณขวัญ

ตั้งสติให้ดีนะคะ และอย่างที่พี่น้องบอก อย่าให้น้องโชกุนขาดยาค่ะ ถ้าหมอระบุแล้วว่าเป็นโรคลมชัก จำเป็นต้องทานยาค่ะ เรื่องตับไม่ต้องกังวลมากค่ะ ต้องกินยาเป็นเวลานานและปริมาณสูงถึงจะมีผลกับตับค่ะ ตัว DPK ค่อนข้างมีผลกับตับเหมือนกันค่ะ แต่ลองคิดดูว่าระหว่างสมองของลูก กับ ตับอักเสบ อันไหนรุนแรงกว่ากันนะคะ

น้องเนยผ่านทุกขั้นตอนมาแล้วค่ะแม้กระทั่งผ่าตัดสมอง สิ่งสำคัญคือสติและกำลังใจที่ดีของคนในครอบครัว

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ปล. ชื่อ shogunshop คุ้นมากๆ เลย มีร้านค้าใน pantown หรือเปล่าคะเนี่ย  ;D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 01:53 น. »
คุณขวัญ รีบให้ลูกทานยาเถอะค่ะไม่ต้องกลัว ที่ต้องกลัวคือ ถ้าปล่อยให้ชักมากๆ รักษาลำบาก
ส่วนเรื่องก้าวร้าว ถ้ามีก็ต้องยอมรับ และก็ค่อยๆปรับกันไป ดีกว่าปล่อยให้ลูกอาการหนักมากขึ้นนะค่ะ
ลูกชายก็กินยา  ก็มีก้าวร้าวบ้าง แม่ก็ต้องอดทนค่ะ สู้ๆๆ เพื่อลูกค่ะ

• ajaxchat
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 07:53 น. »
ขวัญอยากถามอีกค่ะ  ตอนนี้ลูกชายขวัญอายุ  2.5  ขวบ  ถึงจะเคยชักมา  3  ครั้ง   แต่พัฒนาการปกติ   พูดเก่งมาก  ชอบวิ่งชอบเล่นเป็นที่สุด

เป็นเด็กร่าเริงมากมาก

ที่อยากถามคือว่า

ถ้าน้องทานยากันชักไปแล้ว  จะทำให้สิ่งมีน้องดีอยู่แล้วเปลี่ยนไปใช่มั้ยค่ะ   น้องจะกลายเป็นเด็กที่ช้าลงพัฒนาการช้าลงใช่มั้ยค่ะ 

น้องจะกลายเป็นเด็กกล้ามเนื้อไม่มีแรงเดินไม่ได้รึค่ะ  เพราะเห็นอ่านกระทู้ของคุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นแล้ว  ลูกจะกล้ามเนื้ออ่อนแรงทุกคนเลย

น้องจะเข้าโรงเรียนไม่ได้ใช่มั้ยค่ะ   

มีอะไรที่อยากทราบมากมายค่ะ    ถ้าเป็นไปได้ถ้ามีคุณพ่อคุณแม่ท่านใดพอมีเวลาโทรคุยกับขวัญได้มั้ยค่ะ  086-308-6668  ค่ะ

ปล. ขวัญมีร้านอยู่ที่ pantown  และใน  welove  ค่ะ   ชื่อร้าน  www.shogunkidsshop.com 

แต่ช่วงนี้ขอทุมเพื่อลูกก่อนเป็นอันดับหนึงเลยค่ะ   แต่งานในเวปก้อต้องทำค่ะ  เพราะเป็นรายได้หลักของขวัญเพื่อลูกเลยค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 10:17 น. »
อาการและผลกระทบของเด็กที่เป็นลมชักแต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับช่วงอายุ ความถี่ ความรุนแรง จุดที่เำกิดการชัก ลักษณะการชัก และปัจจัยอื่นๆ อีก จริงอยู่เด็กที่เป็นลมชักส่วนใหญ่มีพัฒนาการที่ช้าลง แต่ไม่ได้เป็นเหมือนกันทุกคน ดังนั้นเราต้องรีบรักษา ให้หยุดการชักโดยเร็วไม่ให้สมองได้รับการกระทบกระเทือนเพิ่มขึ้น ยิ่งควบคุมการชักได้เร็วเท่าไรผลกระทบก็ยิ่งน้อยลง แต่ถ้ายังมีอาการชักอยู่ต่อไปเรื่อยๆ ระบบของร่างกายจะยิ่งเสียหาย ลูกสาวชักมาตั้งแต่ 2 ขวบ ไม่มีปัญหาพัฒนาการของร่างกายเลยค่ะ สามารถเดิน วิ่ง เรียนหนังสือได้ตามปกติ อย่างที่บอกอย่ากังวลกับสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น ให้รู้ว่าอาจมีขึ้นได้แต่ไม่ใช่วิตกจนเกินไปมิฉะนั้นคุณขวัญจะดูแลลูกไม่ได้ค่ะ  ศึกษาให้รู้เพื่อเป็นแนวทางในการดูแลรักษาได้ถูกต้อง น้องโชกุนจะได้ดีขึ้นและอาจหายจากโรคนี้ได้ด้วย อยู่กับปัจจุบัน ยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น แล้วทำให้ดีที่สุด

ในเวปนี้เรามีส่วน chat ซึ่งสมาชิกสามารถเข้ามาคุยสอบถามข้อข้องใจต่างๆ กันได้ ถ้าว่างลองเข้ามาบ่อยๆ เผื่อเจอเพื่อนๆ จะได้คุยกันได้สดเลย แต่ถ้าไม่ว่างก็มา post ทิ้งไว้เหมือนเดิม  เพื่อนๆ จะได้ช่วยกันตอบ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ สู้ นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 10:25 น. โดย NONG »

• ajaxchat
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 13:58 น. »
คุณน้องค่ะ  ขวัญรบกวนสอบถามนะค่ะ  ตอนนี้น้องอายุกี่ขวบแล้วค่ะ  แล้วหลังจากที่น้องชักตอน  2  ขวบ  น้องเคยชักอีกมั้ยค่ะ

เวลาน้องชักนี่  จะมีอาการนำมั้ยค่ะ  เช่น  เป็นไข้  หรืออะไรสักอย่าง    หรือว่าอยู่ ๆ ก้อชักแบบไม่มีสาเหตุค่ะ

ขวัญบอกตรง ๆ ค่ะ  สับสนไปหมด   

คุณตากับคุณยายบอกว่าให้ไปตรวจอีกครั้งที่โรงพยาบาลอื่นค่ะ   จะได้รู้ให้แน่ชัดไปเลยว่าอาการของลูกเราถือว่าหนักมั้ยอ่ะค่ะ

ตอนนี้น้องก้อยังวิ่งเล็ก  พูดเยอะเป็นปกติอยู่ค่ะ 

แต่กังวลเหลือเกินค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 15:26 น. »
ปัจจุบันลูกสาว 21 ปีแล้วค่ะ ตอน 2 ขวบชักเพราะมีไข้ ชักแบบเกร็งกระตุกทั้งตัวค่ะ หลังจากนั้นก็มีชักอีกแม้จะไม่มีไข้  เมื่อก่อนเราไม่รู้จักโรคลมชักพอหยุดชักก็ให้หยุดยาเพราะคิดว่าเหมือนโรคอื่นๆ ไม่มีอาการก็ไม่ได้ให้ยาต่อ ผ่านมาไม่นานก็ชักใหม่คราวนี้อาการหนักไม่มีการกระตุกใดๆ แต่หยุดนิ่งไปเลย ต้องเข้า ICU ตอนประมาณ 3 ขวบ หลังจากนั้นถึงรู้ว่าเธอมีโรคประจำตัวเป็นโรคลมชัก ก็รักษามาเรื่อยๆ ทานยาคุมมาตลอด ก็มีชักบ้างนานๆ ครั้ง พัฒนาการด้านร่างกายปกติดีทุกอย่าง มีแต่ด้านคำนวณจะช้า แต่ก็แค่เหมือนคนเรียนหนังสือไม่เก่ง เธอก็ยังเรียนมาได้จนจบมัธยมปลาย เข้าเรียนต่อมหาวิทยาลัย ก่อนชักมักมองเห็นภาพหลอน เป็นผู้หญิงหรือเป็นเด็กผ่านทางกระจก เหมือนมีคนตามอยู่ใกล้ๆ บางครั้งก็เห็นแสงแวบๆ เพราะจุดเกิดการชักของเธออยู่ใกล้ประสาทตาทำให้เห็นภาพหลอนต่างๆ ถ้าช่วงไหนเห็นบ่อยก็ให้รู้ว่าอาการไม่ดี ก่อนที่จะรู้ว่าเป็นอาการเตือน คุณย่าเธอยังคิดว่ามีวิญญาณตามเธออยู่ คิดไปเองต่างๆนาๆ

ผู้ป่วยบางคนชักโดยไม่มีสาเหตุ ไม่มีอาการนำ บางคนชักจากไข้ หรือสิ่งกระตุ้นบางอย่าง จะรู้ได้ต้องใช้การสังเกตุของคนในครอบครัว และตรวจอย่างละเอียดจากแพทย์ที่เชี่ยวชาญด้านนี้โดยตรง ถ้าไม่มั่นใจผลการตรวจของหมอที่รักษาอยู่ ก็ลองตรวจที่อื่นดูอีกครั้งค่ะ แต่ต้องตัดสินใจทำโดยเร็ว อย่าให้น้องโชกุนมีอาการบ่อยๆ ยิ่งตอนนี้ถ้ายังไม่ตัดสินใจให้ยากันชักต้องระวังอย่างมาก  บอกไว้ก่อนว่าเวลาน้องชักคุณขวัญทำอะไรไม่ได้ ช่วยเหลืออะไรไม่ได้เลย ต้องปล่อยให้เธอชักจนหยุดเองจะยิ่งสร้างความเจ็บปวดให้คุณขวัญและครอบครัว เวลาที่ไม่มีอาการก็จะเหมือนคนปกติวิ่งเล่นได้ค่ะ แต่อาการตามที่บอกมาน้องโชกุนชักแบบขาดอากาศหายใจ ถึงขนาดตัวเขียวทุกครั้งถือว่าอันตรายมาก  ไม่ใช่ว่าชักทุกครั้งจะกลับมาได้ หลายๆ ครั้งที่ผู้ป่วยโคม่าเพราะอาการชัก ยิ่งถ้าชักในขณะที่ไม่มีใครเห็นอาจทำให้เสียชีวิตได้ ให้รีบตัดสินใจรักษาโดยเร็วดีกว่าค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 15:42 น. »
ผลข้างเคียงของยา คนไข้แต่ละคนจะ re-act ไม่เหมือนกัน อย่างลูกผมเริ่มชักครั้งแรกตอนแปดเดือน แต่เริ่มกินยามาตั้งแต่ขวบกับอีกแปดเดือน จนปัจจุบันอายุสามขวบสองเดือน ไม่ค่อยรู้สึกถึงผลกระทบภายนอกนัก ส่วนผลกระทบต่อตับภายในร่างกาย ก็ต้องมีการตรวจสอบเป็นระยะควบคู่กับการตรวจวัดปริมาณยา ซึ่งผลที่ได้ยังปกติดีครับ

จะบอกว่าอย่ากังวลก็ทำยาก ควรหาความรู้เพิ่มเติมเพื่อทำความรู้จักโรคให้มากขึ้นครับ เมื่อเป็นแล้วก็ต้องอยู่กับมันจนกว่าจะหาย หรือถ้าไม่หายจะอยู่อย่างไรให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 16:08 น. »
สวสัดีครับคุณขวัญ

ผม หมูครับ depakine เป็นยาพื้นฐานของโรคลมชักครับ ผลข้างเคียงน้อยครับ ถ้าไม่ทานปริมาณมาก
ลูกสาวผมเป็นลมชักตั้งแต่อายุขวบครับ ตอนนี้ 3.3 แล้วคุมชักได้มาปีกว่าแล้วครับ ปัจจุบันยังทาน depakine อยู่ 1.5ml เช้า-เย็น
เรื่อง side effect คงไมต้องกังวล ขอให้คุมชักได้ดีที่สุดครับ

ตอนนี้น้องทาน depakine ตัวเดียวเหรอครับ ดูปริมาณแล้วน้อยมากครับ คงไม่น่ากังวล กลัวแต่ว่าจะคุมชักไม่ได้อะสิ
เรื่องพัฒนาการ น้องดูปกติดีครับ เยลลี่ลูกสาวผมยังพูดไม่ค่อยได้เลย  :D
คงต้องระวังเรื่องอุบัติเหตุครับ

ไม่ทราบได้ทำ MRI ด้วยไหมครับ

เรื่อง การรักษา รพ เอกชน ก็สะดวกรวดเร็วกว่า รพ รัฐอยู่แล้วครับ ทั้งเรื่อง คิวนัดพบแพทย์ ทำ EEG เรื่องยา ...
ถ้าอยากขอคำแนะนำเรื่องรักษากับคุณหมอท่านไหนดี ก็ลองดูนะครับ ในนี้ประสบการณ์ที่มีประโยชน์เยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 16:13 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Nonglak kulwaikowit

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 มกราคม 2011 เวลา 11:18 น. »
สวัสดีค่ะคุณขวัญ

ก้อยเป็นคนหนึ่งที่เจอเหตุการณ์คล้าย ๆ กับคุณขวัญค่ะ เข้าใจหัวอกเป็นอย่างดีเลยค่ะ ขออนุญาติเล่า copy เรื่องอาการของลูกให้อ่านนะคะ

ลูกชายตอนนี้อายุ 2.3 ขวบ ค่ะ เพิ่งทราบว่าเป็นลมชักเนื่องจากไปชักที่โรงเรียน จริง ๆ น้องเคยแสดงอาการแล้วแต่คุณแม่ไม่ทราบ เนื่องจากน้องจะชักแบบเหม่อ นิ่ง ค่ะ ประกอบกับคุณแม่ไม่เคยคิดว่าลูกจะเป็น (ไม่มีประวัติในครอบครัว) รู้สึกเหมือนเป็นเรื่องไกลตัว อ่านประสบการณ์ชักจากแม่ ๆ ท่านอื่น ก็เลยคอยระวังแต่ตอนลูกมีไข้สูง

อาการของลูกที่พบครั้งแรก ตอนประมาณ 2 ขวบ (3-4 เดือนที่แล้ว) ตอนแรกลูกไม่มีอาการป่วยเลยค่ะ พาไปถ่ายรูปที่สตูเพื่อน ลูกก็วิ่งเล่นปกติ เข้าๆ ออกๆ ห้องแอร์ พอตกเที่ยงรู้สึกตัวลูกเริ่มรุ่ม ๆ แต่ก็คุยเล่นร่าเริงปกติ อยู่ ๆ ก็มีอาการนิ่ง ถาม ตอบ ก็ไม่ตอบ (ปกติเค้าจะพูดเก่งค่ะ ถามตอบได้ตลอด) อาการเป็นแบบเหมือน สวิสต์ เปิด ปิด เลยค่ะ คุยอยู่ดี ๆ ก็เป็น ตอนแรกก็ตกใจ เค้ามีอาการหน้าตา ปกติ แต่ตาลอย อ่อนแรงเล็กน้อย มีน้ำลายเยอะไหลออกมา ตอนแรก ก็ตกใจค่ะ ขึ้นรถมานั่งสักพัก เค้าก็พูดขึ้นมา คิดว่าประมาณ 5 นาที นะคะ บวกเวลาซึมอีกสักพัก กลับมาก็ไม่สบาย อาเจียร เราก็เอะใจ แต่ไม่ได้ไปหาหมออะไร ค่ะ คิดว่าเค้าคงรู้สึกไม่สบายตัวก็เลยนิ่งไป หลังจากนั้นก็เป็นไข้อยู่ 3 วันก็หายเป็นปกติ

มาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาชักครั้งที่ 2 (เท่าที่ทราบนะคะ) แต่คิดว่าน่าจะแค่ 2 ครั้ง ลูกไม่มีอาการอะไร ไปโรงเรียน ปกติ (แต่ตอนกลางคืนงอแง คิดว่าน่าจะเริ่มเจ็บคอ) คุณครูให้ว่ายน้ำ ตอนสาย ๆ พอมาตอนบ่ายเค้าก็มีอาการ เท่าที่ถามอาการ มีอาการคล้าย ๆ กันคือ นิ่ง เหม่อ อ่อนแรง แต่ครั้งนี้คุณครูบอกว่ามีอาการปากเขียว กัดนิ้วคุณครู (ครูเอานิ้วแหย่เข้าปากลูก) เป็นสักพักก็หาย คุณครูส่ง รพ. ใกล้ ๆ รร. สรุปคือลูกมักจะมีอาการชักตอนที่กำลังเริ่มจะไม่สบายค่ะ แต่ไม่ได้ทุกครั้งนะคะ ไม่เข้าใจการเกิดอาการเหมือนกันค่ะ

จากนั้นคุณแม่ก็ย้ายมาที่พญาไท 3 ค่ะ ลูกมีอาการคอ และปากมีหนอง ก็อยู่ รพ. 3 วัน ไข้สูง ไม่มีอาการชักเพิ่มอีก พร้อมกับ ตรวจคลื่นสมอง เพิ่งทราบผลเมื่อวานค่ะ คุณหมอสรวิศ อ่านผลบอกว่าลูกผิดปกติ เป็นแบบบางส่วน เป็นที่สมองด้านหน้าขวา พอคุยเสร็จแม่ก็ร้องไห้เลยค่ะ สงสารลูกมาก เคยเข้ามาอ่านที่นี่ก่อนทราบ ก็กลัวเรื่องทานยา กลัวเรื่องผลข้างเคียงมากค่ะ ยาที่คุณหมอให้ทานคือ Depakine ชนิดน้ำ ทานครั้งละ 0.25 cc 1 สัปดาห์ หลังจากนั้นให้ทาน 0.5 cc รบกวนสอบถามคำถามนะคะ

สรุปก้อยไปหา และทำ EEG ที่ รพ.กรุงเทพ กับคุณหมอมนตรี อีกครั้งค่ะ เล่าอาการให้ฟังคุณหมอก็ให้ทำ EEG อีกรอบ โดยครั้งนี้ไม่ให้น้องทานยา หลับธรรมชาติ พอเสร็จปุ๊บคุณหมออ่านผลก็บอกว่าปกติ

แต่บอกตามตรงว่าตัวเองยังกังวลอยู่ค่ะ มีนัดกับ คุณหมอสรวิศ ปลายเดือนนี้ คุณหมอให้ไปตรวจค่าตับ (แต่สรุปไม่ได้ให้ลูกทานยานะคะ) ก็ยังลังเลอยู่ว่าจะขอผลที่ตรวจใหม่ไปให้ อ.ดูอีกทีดีหรือเปล่า เฮ้อออ กลุ้มนะคะ ปกติก่อนน้องโชกุนเป็นจะมีอาการอะไร บอกก่อนหรือเปล่าค่ะ ของลูกชาย เค้าจะเป็นก่อนไม่สบาย บวกกับเล่นเหนื่อยมากค่ะ เพราะก่อนไม่สบายบางครั้งก็ไม่เป็นค่ะ

ก้อยมีเพื่อนที่เป็นโรคลมชักอยู่ก็ใช้ชีวิตปกตินะคะ ออกจะเก่งด้วยจบอักษร จุฬา แนะค่ะ คุณขวัญอย่าเครียดนะคะ ถ้าเป็นก็รักษา ณ ปัจจุบัน ให้ดีที่สุด ส่วนใหญเราจะเครียดไปก่อน เพราะคิดกลัวถึงอนาคตว่าจะเป็นอะไรมากขึ้นรึเปล่า เคสตัวเองเลิกหาข้อมูลไปพักหนึ่ง เพราะ ยิ่งอ่านยิ่งเครียดค่ะ แต่ก็ทำยากนะคะ ก้อยเข้าใจค่ะ ตัวเองยังกลุ้มอยู่เลย

คุณพ่อคุณแม่ที่นี้ เป็นบุคคลที่ก้อยนับถือจริง ๆ ค่ะ เค้าก็ยังผ่านมาได้อย่างดี บางคนอาการเยอะกว่าเราอีกค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้น้องปกติในเร็ววันนะคะ

• ajaxchat
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 มกราคม 2011 เวลา 14:04 น. »
ขวัญต้องขอบคุณคุณพ่อคุณแม่ทุกท่านนะค่ะที่ช่วยกันให้ความกระจ่างกับแม่คนนี้

จิตใจตอนนี้ก้อถือว่ายังอ่อนแออยู่มากเลยค่ะ  ตอนนี้ยังคงกังวลอยู่ค่ะ ทำใจไม่ค่อยได้ 

มีร้องไห้บ้าง  แต่น้องโชกุนก้อจะบอกว่า " หม่ามี้อย่าร้องไห้นะ  น้องโชกุนไม่เป็นอะไรแล้วนะ  น้องโชกุนไม่ชักแล้วนะ  หม่ามี้ไม่ต้องเป็นห่วงนะ "

กลายเป็นลูกให้กำลังใจแม่ไปซะงั้น....

เมื่อวานขวัญก้อคิดว่าเราจะพึ่งทางไหนได้บ้าง  ก้อเลยลองหมอทางเลือกดูค่ะ   เป็นหมอจีนแบบที่แมะข้อมือแบบนั้นอ่ะค่ะ

ก้อพาน้องโชกุนไปให้หมอแมะลองแมะดู  หมอก้อบอกว่าหัวใจมีลมออกมา  ทำงานได้ไม่เต็มที่   และสมองก้อมีลม 

หมอจีนบอกว่าในตัวน้องโชกุนมีลมอยู่มาก  เมื่อมีลมมากก้อเกิดการดันเพื่อเอาลมออกทำให้เกิดการกระตุกได้

โดยหมอจีนให้สังเกตที่บริเวณนิ้วชี้ถ้าเห็นเส้นเขียว ๆ ขี้นจากเลยโคนนิ้วชี้ขึ้นไปแสดงว่ามีลมอั้นอยู่มากเกินจะเกิดการชักได้

หมอจีนได้จัดยาให้น้องโชกุนทานเป็นยาห่อให้เอาไปต้มเอาเองค่ะ  ยาโดยรวมจะเป็นประเภท 

ยาขับลม ,  ยาบำรุงหัวใจ  ,  ยาบำรุงสมอง  ค่ะ

หมอจีนบอกว่าหัวใจดี  สมองดี  อาการจะหายไปเอง   โดยจะทานควบคู่ไปกับยาปัจจุบัน  (  เดพากิ้น )  ให้เว้นระยะห่างกันประมาณ  1  ชั่วโมง

ขวัญก้อเลยถามคุณหมอดูค่ะว่า  หายจริงรึป่าวค่ะ   หมอจีนบอกว่าน้องชายของหมอก้อมีอาการชักเหมือนกันค่ะ 

( แต่นานมากแล้วนะค่ะ เพราะตอนนี้หมออายุ  70  แล้วค่ะ )

หมอบอกว่าสมัยนั้นก้อให้กินยาหม้อต้มกินบำรุงแบบนี้แหละค่ะ  และก้อหายดี   เพียงแต่ยาจีนจะออกฤทธิ์ช้าหน่อยต้องใช้เวลากินสักระยะนึงค่ะ

ขวัญก้อไม่รู้เหมือนกันว่าจะได้ผลรึป่าวแต่ก้อให้หมอจัดยามาให้ลองดูคงไม่เสียหายค่ะ

เมื่อเช้าลองต้มให้ทานดู  ลูกกินไม่ค่อยได้ค่ะ  ทั้งเปรี้ยวทั้งขม   ลูกกินไปได้หน่อยก้ออาเจียนออกมาหมดค่ะ   

หลังจากนั้นประมาณ  1  ชั่วโมงก้อเริ่มให้  เดพากิ้น  0.2  ml  เป็นครั้งแรกค่ะ  ( คิดว่าลูกควรได้รับยาตามที่คุณพ่อคุณแม่แนะนำค่ะ )

อีกอย่างนึงขวัญเพิ่งสังเกตเห็นว่าเวลาน้องโชกุนนอนจะมีอาการกระตุกเล็ก ๆ ที่นิ้วมือ นิ้วเท้า  รวมถึงที่ตา  และ ปาก  อยู่ตลอดเวลาค่ะ

ขวัญไม่แน่ใจว่าใช่อาการนึงของอาการชักรึไม่ค่ะ  ???

แล้วก้อคุณก้อยค่ะ   ตอนที่น้องโชกุนชักในแต่ละครั้งจะมีไข้นำค่ะ  แต่จะสังเกตไม่ค่อยได้นะค่ะ  ต้องอาศัยที่วัดไข้อย่างเดียวค่ะ

เพราะน้องโชกุนเป็นเด็กที่ซนมากไม่อยู่นิ่ง พูดไม่หยุดเลยค่ะ  สิ่งที่จะสังเกตเห็นก้อคือ มือเท้าเย็น  ปากแดง  ค่ะ  เวลาไม่มีที่วัดไข้

ก้อเอานิ้วล้วงเข้าไปในปากเลยค่ะ  ถึงจะรู้ว่ามีไข้ค่ะ    แต่อย่างที่เล่าด้านบนค่ะ  พอเห็นลูกมีการกระตุกเวลานอนก้อเริ่มลังเลว่า

ในต่อ ๆ ไป ถ้าเขาเกิดชักขึ้นมาอีกจะมีไข้นำจริงเหรอ  แล้วลองเทียบจากความห่างของระยะเวลาการชักแล้วมันค่อย ๆ ลดลดเรื่อย ๆ ค่ะ

จากครั้งที่ 1  กับ  ครั้งที่ 2  ห่างกันประมาณ  11  เดือน   และจากครั้งที่ 2  กับ  ครั้งที่  3  ห่างกันประมาณ  7  เดือน ค่ะ

เหมือนระยะเวลามันสั้นลงเรื่อย ๆ  ก้อเลยกลัวว่าในเวลาอันใกล้นี้จะเป็นซ้ำอีกมั้ย

ก้อเลยตัดสินใจให้ทานยา เดพากิ้น คุมไว้ค่ะ

อย่างไรก้อตามขวัญต้องขอบคุณคุณพ่อคุณแม่ทุกท่านนะค่ะ   แต่อย่างไรก้อรบกวนคุณพ่อคุณแม่ช่วย ๆ ด้วยนะค่ะ

ยังอยากรู้อะไรอีกมากมายเลยค่ะ

ออฟไลน์ Nonglak kulwaikowit

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 มกราคม 2011 เวลา 14:36 น. »
น้องโชกุนช่างพูด น่ารักจังเลยค่ะ คุณขวัญ

ก้อยเองก็ร้องไห้นะคะ แต่ไม่เคยร้องให้เค้าเห็นค่ะ เค้าเองก็ไม่รู้ว่าตัวเองเป็นอะไรค่ะ

ก้อยเคยปรึกษาพี่ท่านหนึ่ง ลูกเค้าชักแล้วกลายเป็นเจ้าหญิงนินทราไป เค้าก็แนะนำให้ไปหาหมอแมะค่ะ คุณขวัญหาที่ไหนค่ะ อยากพาลูกชายไปบ้าง พี่ท่านนั้นเค้าศรัทธากับแนวทางแผนจีนมากค่ะ เค้าว่าเกิดจากร่างกายภายในไม่สมดุล หรือว่าร้อนในค่ะ อยากพาลูกไปเหมือนกันค่ะ แต่ที่ผ่านมาแค่ไปหา second opinion ที่ รพ.กรุงเทพเองค่ะ

กลับไปอ่านที่คุณขวัญเขียน เหมือนกับที่ตัวเองกล้วเลยค่ะ สรุปก้อยไม่ได้ให้ลูกทานยาก็กลัวเหมือนกันว่าเราตัดสินใจถูกหรือเปล่า

ลูกชายก็อายุไล่เลี่ยกับน้องโชกุนเลยค่ะ อาทิตย์หน้าก็ 2.4 ขวบค่ะ ตอนนี้ให้เข้าเรียนตั้งแต่เทอมที่ผ่านมาแล้วค่ะ

สู้ สู้ นะคะ ดูแล้วน้องฉลาดน่ารัก ไม่น่าเป็นอะไรมากค่ะ