เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ออกซิเจน ให้ลูก ขณะชักจะช่วย ลดภาวะ ขาดออกซิเจน ให้ลูกม๊ยคะ ?  (อ่าน 915 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohh

• Newbie
  • *
น้องอิงอิง อายุ11เดือนคะ เจอว่าชักครั้งแรก ตอนอายุ 2เดือน น้องมีอาการนิ้วกระตุก ต่อมา ตอนฉีดวัคซีน4เดือน มีอาการมือกระตุก เป็นจังหวะ ต่อมา ตอนอายุ6เดือนชักอีก และชักอีก หลายครั้ง จน มาได้เริ่มทานยา kreppra วัน
ะ2เวลา 1cc ทานมาได้เกือบเดือน อยู่ดีๆ ลูกก็ มีอาการ ชัก กำเริบ มาอีกครั้ง ระยะเวลา ในการชักของเขา ตอนนี้ ชักแต่ละครั้ง  ประมาณ 30นาทีคะ  รู้สึกเครียดมากคะ กลัวมันมีผลต่อพัฒนาการ ของเขา สงสารลูก อยากให้เขา เเข็งแรง เหมือนเด็ก ปกติ  เราควรทำยังไงดีคะ ลูกถึงจะหายชัก ตอนลูกชัก โอ๋ เอาออกซิเจน ให้ลูกระหว่าง รอ รถโรงพยาบาล มารับเพื่อป้องกัน ภาวะการขาดออกซิเจน รบกวนถามผู้รู้ ว่า แบบนี้โอเคไหมคะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ใส่ออกซิเจน ให้ลูก ขณะชักจะช่วย ลดภาวะ ขาดออกซิเจน ให้ลูกม๊ยคะ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 27 มิถุนายน 2018 เวลา 13:25 น. »
เอาออกซิเจนให้ก่อน ยังไงผมก็ว่าดีกว่าไม่ได้ให้ไปครับ ทำดีแล้วครับคุณแม่ คุณหมอท่านจะดูอาการและปรับยาที่เหมาะสมให้ครับ สู้สู้ครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ Kaiyohai

• Newbie
  • *
    • sbobet
Re: ใส่ออกซิเจน ให้ลูก ขณะชักจะช่วย ลดภาวะ ขาดออกซิเจน ให้ลูกม๊ยคะ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 กรกฎาคม 2018 เวลา 15:07 น. »
ผมเป็นกำลังใจให้และขอให้หายไวๆ สู้ๆ นะครับ