เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าลูกเข้าข่ายเป็นลมชักหรือไม่ค่ะ  (อ่าน 1280 ครั้ง)

ออฟไลน์ s.phanpaphon

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าลูกเข้าข่ายเป็นลมชักหรือไม่ค่ะ
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2018 เวลา 14:53 น. »
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าลูกเข้าข่ายเป็นลมชักหรือไม่ค่ะ
ตอนนี้ลูกอายุประมาณ 7เดือน ค่ะ ก่อนหน้านี้มีอาการสั่นกระตุก คล้ายเวลาเราปัสสาวะสุดอ่ะค่ะ เท่าที่ลองสังเกตดู บางวันก็3รอบ บางวันก็1-2รอบ แต่ไม่ได้มีอาการทุกวันนะคะ
แต่ช่วงนี้อาการดังกล่าวหายไปแล้ว แต่เพิ่งมีอาการเกร็งขึ้นมาแทนค่ะ เกร็งหน้าแดงประมาณ 2-3วินาที เวลาตกใจ หรือ ร้องไห้
อาการลักษณะนี้เพิ่งเป็นมา 2 ครั้ง ห่างกันประมาณ2วันค่ะ ควรพาลูกไปตรวจ EEG ดูมั๊ยคะ?
รบกวนช่วยด้วยค่ะ ลูกคนแรก เป็นกังวลมากเลยค่ะ ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: อยากทราบว่าลูกเข้าข่ายเป็นลมชักหรือไม่ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2018 เวลา 16:12 น. »
s.phanpaphon พาลูกไปตรวจรักษาต่อเนื่องค่ะ ลูกน่าจะเป็นลมชัก ยิ่งปล่อยไว้นานอาการจะมากขึ้นเรื่อยๆ และจะรักษายากขึ้นด้วย ลมชักไม่จำเป็นต้องมีอาการชักทุกวันค่ะ แต่ความผิดปกติของคลื่นสมองจะมากขึ้น พอเห็นชักชัดๆ อาจจะเป็นหนักมากแล้วรีบรักษาเถอะค่ะ อย่าลืมว่าตัองหาหมอประสาทที่เชี่ยวชาญลมชักด้วยนะคะ

ออฟไลน์ Rosaslind

• Newbie
  • *
    • sbo
Re: อยากทราบว่าลูกเข้าข่ายเป็นลมชักหรือไม่ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:45 น. »
ไม่น่าปล่อยไว้นะครับ เด็กยังเล็กบอกเราไม่ได้ว่าคืออะไรหาหมอดีที่สุด