เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เมื่อหมอบอกว่าแม่เป็นลมชัก  (อ่าน 1406 ครั้ง)

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เมื่อหมอบอกว่าแม่เป็นลมชัก
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 พฤศจิกายน 2017 เวลา 10:09 น. »
คุณแม่อายุ 61 ปีค่ะ ก่อนหน้านี้สัก 2-3 ปีที่ผ่านมา จะมีปีละ 1 ครั้งที่แม่ดูเหมือนจะวูบไป ทุกครั้งแม่จะอยู่คนเดียวค่ะ เคยพาไปหาคุณหมอแถวบ้าน หมอก็บอกเป็นลมปกติ จนเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว แม่มีอาการ คราวนี้พี่สาวอยู่ด้วย แกบอกแม่เหมือนจะตาค้าง แล้วก็วูบไป แปบเดียวค่ะ พอตื่นมาก็ปกติ แม่เล่าว่าจะมีอาการร้อนที่ตัวจนถึงหัว หลังจากนั้นก็ไม่ได้สติ แต่พอหาย คือปกติทุกอย่างเลยค่ะ เลยพาแม่ไปหาหมอ หมอให้ทำ mri สมองค่ะ ผลคือไม่มีอะไรผิดปกติ หมอเลยบอกว่าน่าจะเป็นลมชัก แล้วก็ให้เลือกค่ะ ว่าจะทานยาหรือไม่ทานก็ได้ เพราะหมอบอกว่า เป็นปีละครั้งเอง แต่แม่เลือกทานยาค่ะ ทีนี้ตอนนี้ทานยาได้ครบ 2 อาทิตย์ (ซึ่งคิดว่ายาน่าจะเริ่มออกฤทธิ์แล้ว) ตามตัวเริ่มมีรอยแดงๆ ผื่นแดงๆ เต็มตัวเลยค่ะ เลยให้หยุดยา แล้วพรุ่งนี้ไปพบหมอค่ะ ขอสอบถามดังนี้ค่ะ
1. อาการที่แม่เป็นน่าจะใช่ลมชักใช่มั๊ยคะ
2. หมอบอกว่าผล mri ปกติ แล้วลมชักในผู้ใหญ่เค้าต้องตรวจ eeg ด้วยมั๊ยคะ ถามหมอ หมอบอกไม่ต้อง
3. หมอให้เลือกว่าจะทานยา หรือไม่ทาน เลือกได้ด้วยเหรอคะ คือมันจำเป็นต้องทานไม่ใช่เหรอคะ
4. แม่ทานยา dilantin มีรอยแดงๆ ทั่วตัว คือแพ้ยาใช่มั๊ยคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เมื่อหมอบอกว่าแม่เป็นลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2017 เวลา 21:53 น. »
1.อาการเหมือนเป็นลมชัก
2.ผู้ใหญ่หรือเด็ก ก็สามารถตรวจ eeg ได้ เพื่อดูว่าคลื่นสมองมีความผิดปกติหรือไม่
3. หมออาจจะเห็นว่าเป็นน้อยไม่ต้องทานยา แต่ทานคุมไว้ก็ได้
4. น่าจะเป็นอาการแพ้ยามห้หยุดยาแล้วพบหมอก่อนค่ะ

หมอเชี่ยวชาญลมชักมีไม่มาก หมอระบบประสาททั่วไปก็มักจะรักษาลมชักให้คนไข้ด้วย แต่ความเชี่ยวชาญอาจแตกต่างไป การอ่าน EEG มักต้องใช้ผู้เชี่ยวชาญ รพ.ขนาดเล็กอาจไม่พร้อมในการตรวจรักษา

ออฟไลน์ Kae

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เมื่อหมอบอกว่าแม่เป็นลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 เมษายน 2018 เวลา 04:50 น. »
อาการคล้ายๆ คุณแม่ผมเลย จะมีอาการร้อนวูบจากเท้าจนถึงศรีษะ แล้วงงๆ เบลอๆ
พบแพทย์หลายด้านมาก กว่าจะวินิจฉัยโรคได้ สุดท้ายจบที่หมอด้านลมชัก ตรวจทั้ง mri และคลื่นสมองปกติ ทุกอย่าง แต่พอได้ยาต้านชัก ก็ควบคุมอาการได้เมื่อทานยาได้ 3เดือน
ตอนนี้ ทานยามาปีครึ่งแล้ว ยังไม่มีอาการชัก แต่มีผลข้างเคียงของยาคือ ปวดศรีษะท่านบอกเหมือนซึมๆที่ศรีษะ ยาที่ทาน คือ krepra เช้า เย็น วันละเม็ด
ยังไงลองปรึกษาแพทย์ที่รักษาเพื่อปรับยาดูนะครับ

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 เมษายน 2018 เวลา 23:18 น. »
ขอบคุณค่ะ สรุปคุณหมอให้คุณแม่ทานยา dapakine นะคะ หลังจากทานตัวนี้ คุณแม่บอกว่าอาการมึนๆเบลอๆที่เคยเป็นหายไปด้วยค่ะ ตั้งแต่ทานยามาก็ไม่มีอาการอีกเลยค่ะ

ออฟไลน์ Kae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 เมษายน 2018 เวลา 20:54 น. »
ไม่เป็นครับ อาการที่เป็นบางทีวินิจฉัยยาก กว่าจะสรุปได้ ใช้เวลาปี
ปล.เมื่อก่อนคุณแม่ก็ทาน depakine ก็คุมชักได้ แต่ ผมร่วง เยอะมาก เลยปรึกษาหมอ ปรับยามาเป็น krepra ก็คุมชักได้เหมือนเดิม ผมไม่ร่วง แต่มึนๆ ชาๆศรีษะบ้าง บางวัน แต่ผลข้างเคียงจากยาก็เป็นกับบางคน ถ้าคุณแม่ทาน depakine ไม่มีผลข้างเคียงใดๆ ก็ให้ทานต่อไป