เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกของเพื่อนๆสมาชิก คนไหนเคยรักษาโรคลมชักโดยการผ่าตัดไหมค่ะ  (อ่าน 1865 ครั้ง)

ออฟไลน์ ณปภา

• Newbie
  • *
ลูกของเพื่อนๆสมาชิก คนไหนเคยรักษาโรคลมชักโดยการผ่าตัดไหมค่ะ
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 10:40 น. »
ลูกดิฉัน เจอเป็นลมชักตั้งแต่สามเดือน ทานยาคุมชักมาโดยตลอดตอนนี้ กพ. นี้อายุเขาจะเจ็ดเดือนแล้วค่ะยังมีอาการชักทุกวัน ช่วงนี้จะเป็น ช่วงใกล้รุ่ง ตี4-5 วันนึงประมาณสองครั้ง เมือวานมีชักตอนกลางวันครั้งนึงเป็นอยู่นานมากค่ะเกือบครึ่ง ชม.  ดิฉันไม่อยากให้ลูกต้องผ่าตัดเพราะสงสารเขามากเลยค่ะเคลียดมาก ผ่าแล้วกลัวจะมีผลกระทบกับเขาขอประสบการณ์ ที่เพื่อนๆเคยผ่านมา ช่วยตอบหรือให้ความรู้กับดิฉํนหน่อยนะคะ เพราะไม่ค่อยมีเวลาไปกดอ่านกระทู่เก่า ตอนนี้เคลียดมากจริงๆค่ะ เมื่อก่อนน้องร่าเริงยิ้มเก่งมาก ตอนนี้นานๆถึงจะเห็นน้องยิ้ม การหายใจของเขาก็เหมือนติดๆขัดๆ ยาจะมีผลต่อเขามากน้อยแค่ไหนเราก็ไม่รู้ มีเวลาแล้วจะมาแชร์ให้เพื่อนๆอีกนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกของเพื่อนๆสมาชิก คนไหนเคยรักษาโรคลมชักโดยการผ่าตัดไหมค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 18:54 น. »
ชักนานเกือบครึ่งชั่วโมง ต้องพาไปโรงพยาบาลนะคะ เพราะถ้าชัดซ้ำอาจทำให้ status ได้ หมอบอกว่าจะผ่าตัดหรือคะ เด็กเล็กขนาดนี้ไม่น่าที่หมอจะผ่าตัดให้นะคะ  ถ้าโตขึ้นชักมากคุมไม่อยู่จริงๆ การผ่าตัดเป็นทางเลือกหนึ่งค่ะ ซึ่งใช่ว่าทุกคนจะผ่าได้ ถ้าเป็นมากและหมอตรวจว่าผ่าตัดได้แนะนำให้ผ่านะคะ ดีกว่าปล่อยชักจนสมองเสียหายไปหมด แล้วมาเล่าอาการและการรักษาให้อ่านอีกนะคะ จะคอยติดตามค่ะ

• Newbie
  • *
Re: ลูกของเพื่อนๆสมาชิก คนไหนเคยรักษาโรคลมชักโดยการผ่าตัดไหมค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 17:50 น. »
หมอยังไม่ได้นัดผ่าค่ะ แต่หมอเคยพูดไว้ว่าถ้าคุมชักไม่อยู่อาจต้องผ่าตัดแต่ต้องเตรียมร่างกายน้องให้พร้อมค่ะ คุณหมอเคยบอกว่าถ้าน้ำหนักน้อง10กก. ถึงจะผ่าได้ค่ะ แต่เราก็ขอพรพระเจ้าไม่อยากให้น้องโดนผ่าขอให้น้องหายเป็นปกติค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 17:30 น. »
ยาถึงจะมีผลกระทบมาก ก็ต้องทานค่ะ เพราะว่า ต้องคุมชักให้ได้ก่อนพัฒนาการถึงไป ลองอ่านมุม คีโตนนะคะ การรักษาโรคลมชักมักใช้วิธีนี้ร่วมด้วยถ้าอาการไม่ดีขึ้น ปรึกษาส่วนตัวพี่น้องได้เลยค่ะ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/board,23.0.html
ผู้ดูแลต้องรักษาสุขภาพทั้งร่างกายทั้งจิตใจค่ะ เพื่อให้พร้อมกับการดูแลผู้ป่วยให้ดีที่สุด
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 มีนาคม 2018 เวลา 15:39 น. »
สวัสดีเพื่อนๆทุกคนนะคะวันนี้มาอัพเดท อาการลูกของดิฉัน เพื่อไว้เป็นประสบการณ์ให้เพื่อนๆที่หัวอดเดี่ยวกันนะคะ
ตั้งแต่เดือน กพ.61 ที่ผ่านมาหมอปรับยาให้น้องใช้เป็นตัว fycompa  สามวันแรกคุณหมอให้ทาน 1ส่วนสี่ของยาติดกันสามวัน แล้วให้เปลี่ยนเป็นทานครึ่งเม็ดในวันที่ 4  ลูกของดิฉัน ไม่กระตุกเลยค่ะตั้งแต่มื้อแรกเลยที่ ได้รับทานยาตัวใหม่นี้ แต่หลังจากสี่วัน น้องเริ่มมีอาการผิดปกติค่ะ เหมือนคนเพ้อ ส่งเสียอ้อแอ้ตลอด เราก็ดีใจคิดว่าลูกจะมีพัฒนา การอยากพูด อยากคุยเรียนแบบเสียง หลังจากน้องส่งเสียอยู่ประมาณ2 คืนหลังจากนี้หัวใจคนเป็นแม่แทบจะหมดแรงอีกสงสารลูกน้อย ไม่รู้เป็นอะไร ร้องส่งเสียงกรีดดังตลอด แทบจะไม่ได้นอนเลยค่ะน้องนอน ได้ก็ตอนร้องจนหมดแรง ทีแรกก็คิดว่าเขาปวดท้อง หลังจากคืนที่สอง น้องยังร้องอีกเลยกลับไปหาหมอ รพ ประจำที่รักษาอยู่ แต่เป็นวันอาทิตย์ไม่มีหมอประจำมีแต่หมอเวร เขาตรวจให้ก็บอกว่าน้องปกติ อาจเกิดจากผลกระทบจากยา เขาก็ให้พาน้องกลับ แต่ดิฉํนก็พาน้องไปตรวจอีกที่เพื่อความแน่ใจ พาไปตรวจที่โรงพยาบาลเด็กค่ะ เขาตรวจเช็คเลือดให้ และแนะนำให้ลดยา fycompa เหลือ 1ส่วนสี่เหมือนเดิม เพราะน้องยังทานยาตัวเดิมอีกสองตัว อยู่หมอยังไม่ให้ลด หลังจากลดตัว fycompa น้องก็ค่อยๆกลับเป็นปกติไม่ร้องแล้วค่ะ สงสารเขามากจริงๆตอนนั้น เราก็ไม่รู้จะทำยังไงช่วยกันทุกทาง ขอให้เขาผ่านไปให้ได้จนตอนนี้ผ่านไปเกือบหนึ่งเดือนแล้วค่ะน้องยังไม่มีอาการชักรุนแรงเหมือนที่ผ่านมา ที่ผ่านมาน้องชักทุกวันเลยค่ะก่อนได้ ตัว fycompa มาทานพัฒนาการของเขาตอนนี้เขาแปดเดือนแล้วค่ะควำ่ เองได้ แต่ยังนั่งไม่ได้ คว่่ำตะแคงข้าง นอนหงานเองได้บ้าง แต่เราก็ใจชื้นขึ้นมาหน่อยที่น้องไม่กระตุ๊กแล้ว มีแต่เมื่อวานที่พี่สาวบอกว่าเหมือนน้องจะมีอาการกระตุ๊กอ่อนๆประมาณ10ครั้ง อาจจะเป็นเพราะตอนป้อนยาน้อง ตัวซาบริ้ว น้องจะทานยากมีหกไปบ้างค่ะ  แต่ก็ดีกว่าเมื่อก่อนมากค่ะ เขาเล่นยิ้มหัวเราะมากขึ้น จึงขอเป็นกำลังใจ ให้พ่อแม่น้องทุกคนที่ประสบแบบเดี่ยวกัน เข้มแข็งนะคะ ขอให้พระเจ้าและสิ่งศักดิ์ คุ้มครองเด็กๆจากโรคนี้ให้หายขาดได้นะคะ

ออฟไลน์ Ggodplaye

• Newbie
  • *
    • sbo
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 01 พฤศจิกายน 2018 เวลา 15:39 น. »
อันนี้ยังไม่เคย