Forum > แชร์ประสบการณ์โรคลมชัก

นะโม เป็นลมชักที่ยังคุมอาการไม่ได้ค่ะ infantile spasms

<< < (12/12)

sorada:
คุณมด เป็นกำลังใจให้นะคอะ ไม่เป็นไรแล้วคะต้องดีขึ้นแน่ๆๆมีคุณหมอดีเอาใจใส่ด้วยโชคดีไปครึ่งแล้วคะ

lekbmw:
เป็นกำลังใจค่ะคุณมด
ดีใจด้วยมาก ๆ ที่มีหมอน่ารักดูแลใกล้ชิด

MAE_MOD:
สวัสดีค่ะ มารายงานตัวค่ะ
ไม่ได้ไปไหนไกล แต่วุ่นวายกับชีวิตตัวเองเลย หายจ้อยไปพักนึง   ;D

ขอย้อนนิดหน่อยนะคะ  ก่อนที่นะโมจะได้พบ อ โยธิน   ทางหมอมนตรีคงเข้าไปปรึกษากับ อ แล้วลงความเห็นว่านะโมรับยาเยอะไป (ในเชิงชนิดสื่ส) อ่ะค่ะ ตอนนั้นก็กินอยู่ 5 ตัว
เลยให้ปรับลดยาไว้ก่อน โดยเริ่มลด keppa มื้อเย็นจาก 1/2--->1/4 เม็ด  และก็กระจายกิน dpk จาก 1.5 ml เช้าเย็น ก็เป็น 1 ml เช้า เที่ยง เย็น
แล้วผลก็เห็นทันทีค่ะ คือ ชักเยอะขึ้น ตอนกลางคืน  สังเกตอยู่ 2 คืนก็ทนไม่ได้ เลยโทรหาหมอมนตรี แกก็เลยให้กลับมากินแบบเดิมก่อน
ยอมรับว่าเครียดจริงๆค่ะ เฝ้าแต่นับถอยหลังรอเจอหมอโยธิน  ระหว่างนั้นก็ถ่าย VDO นะโม ไว้ตลอด

จนมาถึงวันที่ 12   ภาพแรกที่ lobby คือ น้องมิ้นค่ะ ตอนนั้นนั่งอยู่คนเดียว เลยเข้าไปทักทาย
น้องมิ้นก็เล่าแบบเซ็งๆว่า วันนี้จู่ๆ ก็มีอาการ เลยมารอตรวจ ส่วนคุณแม่(พี่น้อง)ก็พาคุณยายไปทานข้าว
เวลาได้คุยกับน้องมิ้น รู้สึกตื้นตันยังไงก็ไม่รู้  เหมือนมองเห็นภาพซ้อนขึ้นมา แบบว่า วันนึงที่นะโมกำลังสื่อสาร คุยกะคนรู้จัก ได้เล่าเรื่องราว ได้บ่น ประมาณนั้นอ่ะค่ะ
กลับมาที่เจ้าตัวเล็ก  พวกก็นอนอย่างเดียวค่ะ ตื่นมาก็กรี๊ดบ้าง ดูหงุดหงิด  คงเพราะไม่สบายตัว  เป็นแบบนี้ประจำเวลาเดินทาง 
ทำนัด บ่ายโมงครึ่ง กว่าจะได้ตรวจก็ ประมาณบ่ายสาม บ่ายสี่โน้นแน่ะ  แต่ก็เข้าใจค่ะ คนที่ไม่ค่อยเข้าใจก็นะโมนี่แหละ  :-\

พอได้เจอ อ ก็ไม่พูดพล่ามทำเพลงค่ะ เริ่มจากดูรายงานประวัติการกินยานะโม แต่ไม่ได้ให้น้ำหนักอะไรมาก  อ จะเน้นปัจจุบันอ่ะค่ะว่าเป็นยังไง
กินอะไรอยู่ ที่กินมันช่วยมั๊ย ถ้าไม่ช่วยก็ถอดออก  เพราะ ยามันเยอะไป
เลยโดนตัด rivotil มื้อเย็นไปก่อน( เพราะยังเจออาการที่เป็นเยอะตอนกลางคืน)
แล้วเพิ่ม lamictal เป็น 1/2 เม็ด เช้า เย็น ( เม็ดละ 25 mg)
ที่ต้องสังเกต ก็เรื่องผื่นตามแขน ลำคอ ตัว ถ้ามีก็ต้องหยุด เพราะ อาจแพ้ยา
ที่เหลือก็คงแบบเดิมไว้ก่อน 

ระดับ dpk ล่าสุดเมื่อ  4 กพ ได้มา 73.2

หมอดูแล้วถามว่า มีน้ำในสมองเยอะ รึเปล่า สงสัยเห็นหัวโต
พอบอกว่าปกติ แกเลย ขอดู ผล MRI เอง และให้ทำ EEG ใหม่คราวหน้า

อ ถาม ถึงอาการเวลานะโมเป็นหวัด บ่อยมั้ย
 เสลดเยอะมั๊ย
เวลาเป็น มีปัญหาเรื่องการติดเชื้อทางเดินหายใจ มั๊ย

สำหรับ step การรักษา
อ บอกกรณีนะโม คือ ดื้อยาแน่นอน เพราะยาเกิน 2 ตัวแล้วยังเอาไม่อยู่
คือคุมอาการได้ไม่ดี ยังมีทุกวัน ซึ่งมีผลต่อสมองแน่นอน

ที่ดีมากสำหรับตอนนี้คือคุมให้ลดลง ประมาณ ครึ่งนึง เรื่องให้หยุดไปเลยมันยาก

step แรก คือการรักษาทาง  ปรับยา โดยจะไม่ให้เกิน 4 ตัว ถ้าจะให้ตัวใหม่ก็ต้องถอดตัวเก่าออก
ไม่งั้นจะวินิจฉัยยาก

สอง การรักษาทางอาหาร คือ ketogenic diet
สาม การฝัง VNS
สี่ การผ่าตัด

อุ้ย นะโม ตื่น เดี๋ยวมาต่อ ภาค สองนะคะ

ปล นะโมได้ valium มาใช้กรณีฉุกเฉินด้วยค่ะ ประมาณว่าชักเยอะ หรือนานกว่าปกติ

แม่มด

NONG:
ได้เจอ อ.โยธิน แล้วสบายใจยังคุณมด วันนั้นคนไข้เยอะ อ.ตรวจคนไข้เสร็จได้ทานอาหารกลางวันตอน 4 โมงกว่า  คนไข้ต้องอดทน รอนาน หมอก็ต้องอดทน ทนอด น่าเห็นใจทั้งสองฝ่าย  :P :P

ขอให้ อ. ปรับยาคุมชักของนะโมได้ในเร็ววันนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version