เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องเป็นไข้ชัก แต่มีอาการกระตุกตอนหลับ  (อ่าน 3157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wanwisa mantong

• Newbie
  • *
น้องเป็นไข้ชัก แต่มีอาการกระตุกตอนหลับ
« เมื่อ: วันพุธที่ 29 พฤศจิกายน 2017 เวลา 15:26 น. »
น้องอายุ 1 ขวบ 10 เดือนเป็นไข้ตัวร้อน39.5 และมีอาการ เกร็ง กระตุกทั้งตัว ไม่แรงมาก ประมาณ2-3 นาที ค่ะ
นอน รพ 2 คืน หมอให้ยาไข้สูง และยากันชัก ทานระหว่างอยู่ที่ รพ หลังจากกลับมาบ้านแล้วก็ไม่ได้ทานยาอะไรอีกค่ะ แต่แม่นอนมองน้อง สังเกตดู เค้าจะมีอาการ ขยับนิ้วมือ เท้า บางครั้งไหล่ หรือหัว บางครั้งอาการสั่น หรือกระตุกเบาๆนิดๆหน่อยๆ ตลอดเวลาที่นอนค่ะ เลยอยากทราบว่า อาการแบบนี้ น้องจะเป็นโรคลมชักมั้ยคะ หรือเป็นเพราะผลข้างเคียงจากยากันชักที่หมอให้ตอนป่วยคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: น้องเป็นไข้ชัก แต่มีอาการกระตุกตอนหลับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 ธันวาคม 2017 เวลา 17:58 น. »
โรคลมชักต้องตรวจ eeg ค่ะเพื่อยืนยัน
อาการข้างเคียงของยาหากหยุดยาแล้วจะไม่มี (และอาการข้างเคียงจะไม่เป็นแบบนี้ค่ะ)
ควรพบแพทย์ที่ชำนาญด้านลมชักเด็กเล็กโดยเฉพาะเลยค่ะ เพราะจากที่อ่านแล้วใกล้เคียงแต่อาจจะไม่ใช่ก็ได้ ต้องดูหลายอย่างประกอบ เช่นพัฒนาการเป็นอย่างไร ตื่นมาแววตาดีมั้ย
ก่อนไปพบแพทย์ ถ้าแม่สามารถถ่ายคลิปไว้ได้จะดีมากค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
Re: น้องเป็นไข้ชัก แต่มีอาการกระตุกตอนหลับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 ธันวาคม 2017 เวลา 18:00 น. »
เป็นลมชักหรือไม่ต้องไปตรวจให้ชัดเจนค่ะ ชักครั้งแรกจากไข้สูงอาจไม่ได้เป็นลมชักแต่หากไม่สบายใจก็สามารถไปตรวจดูได้ พบหมออประสาทเด็ก ถ้าหมอเชี่ยวชาญลมชักด้วยจะดีมาก

ออฟไลน์ Wanwisa mantong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 06 ธันวาคม 2017 เวลา 08:28 น. »
น้องพัฒนาการดีขึ้นค่ะ ตั้งแต่ป่วยครั้งนั้นก็พูดเก่งขึ้น ซนมากขึ้น ตอนตื่นก็ยิ้ม หัวเราะ พูดไม่หยุดค่ะ ไม่มีอาการอ่อนเพลียนะคะ
และถ้าสมมติไปตรวจคลื่น EEG แล้วพบคลื่นสมองผิดปรกติ และถ้าลูกไม่ได้กินยา จะเป็นอะไรมั้ยคะ เค้าจะมีอาการผิดปรกติมั้ยคะ และจะสามารถหายเองได้มั้ยคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 06 ธันวาคม 2017 เวลา 08:49 น. »
อย่าเครียดไปก่อนโดยไม่ทำอะไรมันไม่มีประโยชน์ อย่างที่บอกชักครั้งแรกจากไข้สูงอาจไม่ได้เป็นลมชัก อย่าปล่อยให้มีไข้สูงจนชักอีก ถ้ามีชักซ้ำจะทำให้มีโอกาสเป็นโรคลมชักได้มากขึ้น ถ้ามีชักซ้ำควรตรวจ EEG โดยผู้เชี่ยวชาญ และหมอจะบอกแนวทางการรักษาเอง หายหรือไม่อยู่ที่ความรุนแรงของโรค และการดูแลผู้ป่วยค่ะ