เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (Up Date)  (อ่าน 28162 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (Up Date)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 00:08 น. »
คุณปูคะ
ขออนุญาตถามเรื่องค่าใช้จ่ายในการทำ mri ได้มั๊ยคะ พอดีกำลังหาข้อมูลอยู่ค่ะ

ยินดีด้วยนะคะที่น้องตรวจแล้วไม่พบอะไร serious มาก ยังไงก็ขอให้คุมชักได้โดยเร็วนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (Up Date)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 00:32 น. »
ไม่มีอะไรผิดปกติก็ดีแล้วค่ะ แสดงว่าสมองยังดีอยู่ การชักก็ทำลายสมองไปบ้างขอให้คุณหมอคุมชักได้โดยเร็วจะได้ไม่เสียหายไปมากกว่านี้ น้องคูเป้ยังเล็กอยู่โอกาสฟื้นฟูยังมีอีกมาก

สงสัยเหมือนกันให้ prednisolone ทำไมคะ หมอบอกหรือเปล่า

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 09:37 น. »
คุณปูคะ
ขออนุญาตถามเรื่องค่าใช้จ่ายในการทำ mri ได้มั๊ยคะ พอดีกำลังหาข้อมูลอยู่ค่ะ

ยินดีด้วยนะคะที่น้องตรวจแล้วไม่พบอะไร serious มาก ยังไงก็ขอให้คุมชักได้โดยเร็วนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
ยินดีค่ะคุณ nongtt
ปูพาน้องคูเป้ไปตรวจ MRI ที่ ร.พ.กรุงเทพ-ระยอง เป็นเอกชน ไม่แน่ใจว่าเอกชนที่อื่น ๆ จะราคาเดียวกันหรือเปล่านะคะ
1. ค่าตรวจ 9,500.-
2. ค่าฉีดสี+ค่าบริการพยาบาล 3,500.-
3. ค่ายานอนหลับ 35.-
รวม 13,035.- ค่ะ
**หมอบอกว่าเด็กบางคนไม่ต้องฉีดสีเพิ่มแล้วแต่กรณีค่ะ อย่างน้องคูเป้ตรวจแล้วไม่พบอะไรแต่โดยอาการแล้วหมอเลยต้องตรวจให้ละเอียดโดยการฉีดสีค่ะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 09:39 น. »
ไม่มีอะไรผิดปกติก็ดีแล้วค่ะ แสดงว่าสมองยังดีอยู่ การชักก็ทำลายสมองไปบ้างขอให้คุณหมอคุมชักได้โดยเร็วจะได้ไม่เสียหายไปมากกว่านี้ น้องคูเป้ยังเล็กอยู่โอกาสฟื้นฟูยังมีอีกมาก

สงสัยเหมือนกันให้ prednisolone ทำไมคะ หมอบอกหรือเปล่า
ค่ะพี่น้องดีใจมากที่ไม่พบสิ่งผิดปกติ อ้อ..พี่น้องคะ MRI นี่ชัวร์ที่สุดแล้วใช่มั๊ยคะ ปูหมายถึงผลน่ะค่ะ จำเป็นต้องตรวจซ้ำอีกมั๊ยคะ
ส่วนเรื่องยา ปูไม่ได้ถามว่าเพราะอะไรถึงให้ตัวนี้มา รู้แค่ว่าหมอบอกว่าถ้าให้ตัวนี้น่าจะดี ก็ลองดูน่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 10:54 น. โดย Nong_coupe »
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 12:06 น. »
ทำแค่นี้ก็เห็นชัดเจนแล้วค่ะ ถ้าเป็นมากจะดู region ในสมองระหว่างการชัก เพื่อจะผ่าตัดหรือวิเคราะห์ให้ลึกกว่านี้ก็จะทำ Ictal Spect หรือ PET Scan ค่ะ

คุณปู น้องคูเป้ไม่ได้ดมยาค่ะ แต่ทานยาให้ง่วงหลับ ถูกกว่ากันเยอะเลย จริงแล้วเราไม่ได้ผ่าตัดแค่ทานยาให้หลับก็พอไม่เห็นต้องดมยาเลยเนอะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 12:28 น. »
ทำไมมันไม่เหมือนกันอ่ะครับ บางคนให้แค่ยาให้ง่วง บางคนต้องให้ยานอนหลับ ขึ้นกับอะไรครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 12:35 น. »
ทำแค่นี้ก็เห็นชัดเจนแล้วค่ะ ถ้าเป็นมากจะดู region ในสมองระหว่างการชัก เพื่อจะผ่าตัดหรือวิเคราะห์ให้ลึกกว่านี้ก็จะทำ Ictal Spect หรือ PET Scan ค่ะ

คุณปู น้องคูเป้ไม่ได้ดมยาค่ะ แต่ทานยาให้ง่วงหลับ ถูกกว่ากันเยอะเลย จริงแล้วเราไม่ได้ผ่าตัดแค่ทานยาให้หลับก็พอไม่เห็นต้องดมยาเลยเนอะ

ใช่ค่ะพี่น้อง ถ้าต้องดมยาเห็นบอกว่า 3 หมื่นกว่าบาทเพราะต้องเพิ่มกำลังแพทย์วิสัญญีและแพทย์ดูแลตลอดเวลาการตรวจด้วยน่ะค่ะ
แต่น้องคูเป้ทานยาไปแป๊บเดียวก็หลับแล้วนะคะ ลูกปูทานยานอนหลับมาแล้วหลายครั้ง สงสารจัง เค้ายังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าแม่พามาทำอะไร ที่ไหน แล้วให้กินอะไร พูดแล้วเศร้าค่ะ สงสารลูก

**ถ้าเป็นมากจะดู region หมายถึง เห็นจากใน MRI ใช่มั๊ยคะ ?

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 12:50 น. »

**ถ้าเป็นมากจะดู region หมายถึง เห็นจากใน MRI ใช่มั๊ยคะ ?

ไม่ใช่ค่ะ ดู region หมายถึงดูขอบเขตการชักในระหว่างชักค่ะ ก่อนอื่นจะติด  eeg monitor ดูเวลาที่มีคลื่นชักออกมาติดต่อกันมากๆ แล้วฉีดสารกัมมันตรังสีให้คนไข้ ณ ตอนนั้น แล้วรีบเอาเข้าเครื่องตรวจค่ะ คนไข้ต้องชักเยอะและนานพอ ถ้าคลื่นมาไม่มาก ไม่นานพอการทำก็ล้มเหลวไป มองไม่เห็นค่ะ

ทำไมมันไม่เหมือนกันอ่ะครับ บางคนให้แค่ยาให้ง่วง บางคนต้องให้ยานอนหลับ ขึ้นกับอะไรครับ

เรื่องนี้คิดว่าเป็นเทคนิคการทำของแต่ละที่มากกว่า แต่ถ้าให้คิดเองคิดว่าทานยาให้ง่วงหลับก็น่าจะเพียงพอแล้วในการทำ MRI ยังนึกอยู่ไม่ควรต้องดมยาเลยไม่มีการผ่าที่จะเจ็บตัวจนหลับไม่ได้ถึงต้องดมยา จะดมยาไปทำไม >:( >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 12:55 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 12:55 น. »
ไม่แน่ใจในข้อสงสัยนี้นะคะคุณเจน
แต่ปูคิดว่าแล้วแต่เด็กค่ะ เพราะ MRI ต้องอยู่นิ่ง ๆ เฉย ๆ การอ่านผลตรวจจะออกมาดี อาจเป็นเพราะน้องคูเป้เด็กมาก ไม่สามารถบอกให้อยู่เฉย ๆ นิ่ง ๆ ด้วยคำพูดได้ เลยต้องให้ยานอนหลับมั๊งคะ และเสียงเครื่องดังมากเลยค่ะ ขนาดพยาบาลให้ใส่ที่อุดหูยังได้ยินเลยค่ะ ทีแรกกลัวคูเป้ตื่นเพราะตกใจเสียงเหมือนกันค่ะ แต่การตรวจครั้งนี้ก็ผ่านไปได้ด้วยดี ไม่ต้องตรวจซ่อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 12:57 น. โดย Nong_coupe »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 13:01 น. »
ไม่ใช่ค่ะ ดู region หมายถึงดูขอบเขตการชักในระหว่างชักค่ะ ก่อนอื่นจะติด  eeg monitor ดูเวลาที่มีคลื่นชักออกมาติดต่อกันมากๆ แล้วฉีดสารกัมมันตรังสีให้คนไข้ ณ ตอนนั้น แล้วรีบเอาเข้าเครื่องตรวจค่ะ คนไข้ต้องชักเยอะและนานพอ ถ้าคลื่นมาไม่มาก ไม่นานพอการทำก็ล้มเหลวไป มองไม่เห็นค่ะ
ชักเยอะ แต่ไม่นานอ่ะสิคะ อิอิ เฮ้อออออ...เมื่อไหร่หนอจะคุมชักได้ซะทีลูกจ๋า

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 16:44 น. »
พี่น้องคะ...รบกวนถามอีกนิดนึงว่า การตรวจ MRI สามารถบ่งบอกถึงโรคทางสมองได้ทุกโรคหรือเปล่าคะ อย่างเช่น โรคสมองพิการตั้งแต่กำเนิด หรือโรคอื่น ๆ ที่เกี่ยวกับสมองน่ะค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 17:17 น. »
คิดว่าไม่ได้ทุกโรคค่ะ อย่างอัลไซเมอร์ก็ดูไม่ได้ เพราะเนื้อสมองอยุ่ครบเพียงแต่การทำงานผิดปกติไป  แต่สามารถมองเห็นความผิดปกติของเนื้อสมอง รอยหยักในสมอง กระโหลกศรีษะ สิ่งแปลกปลอมภายใน ซึ่งก็ทำให้บอกสาเหตุของโรคได้เยอะแล้ว ถ้าเป็นเครื่องรุี่นใหม่ๆ ได้ยินมาว่าเห็นได้ชัดเจนกว่า ความละเอียดมากกว่ารุ่นเก่า เวลาหมอเอามาอ่านให้ฟังดูง่ายไปหมด ชี้ให้ดูความผิดปกติทีละจุด แต่เรามาดูเองคงไม่รู้เรื่อง  :P :P :P

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 20:15 น. »
ขอบคุณมากค่ะพี่น้อง  :D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:45 น. »
Up Date เพิ่มเติมค่ะ

คูเป้พาไปหาหมอครั้งที่เท่าไหร่แล้วจำไม่ได้ แต่ทุกครั้งที่ไปคุณหมอก็จะปรับยาให้ทุกครั้ง เพราะน้องยังมีอาการอยู่ ล่าสุดได้รับยาดังนี้

1. Lamictal 25mg ครั้งละ 1/2 เม็ด เช้า-เย็น
2. Phenobarb 30mg ครั้งละ 1.5 เม็ด เช้า-เย็น
3. Clonazepam 2mg ครั้งละ 2 cc. เช้า-เย็น
4. Topamax 50mg เช้า 1/2 เม็ด เย็น 1 เม็ด
5. Prednisolone 5mg ครั้งละ 1 เม็ด เช้า-กลางวัน-เย็น (กำลังลดยาตัวนี้ เพราะหมอคิดว่าน่าจะไม่ได้ผล)
6. Vitamin B6 50mg ครั้งละ 1 เม็ด เช้า-กลางวัน-เย็น

ตอนนี้อายุ 7 เดือน 5 วัน พัฒนาการไม่มีอะไรเลย ไม่คุย ไม่ยิ้ม มีแต่เสียงอือ อา ไม่สบตา ไม่หันตามเสียง คอไม่แข็ง

ที่สำคัญไม่ร้องไห้ด้วยค่ะ ไม่ว่าจะหิว จะเจ็บ ก็ไม่ร้อง ไม่มีน้ำตา ชอบนอนส่ายหัวไป-มา

แต่ไม่ว่าจะยังไงก็จะสู้เพื่อลูกค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:12 น. »
ได้คำตอบเรื่อง prednisolone มาแล้วว่าให้ทำไม มีบางรายงานว่าสามารถช่วยในการคุมชักได้ แต่หมอบางท่านก็คิดว่าไม่น่าจะได้ผล นอกจากนี้หากทานติดต่อกันระยะหนึ่งจะทำให้เด็กติดเชื้อได้ง่ายอีกด้วย หากทานแล้วไม่เห็นผลก็ควรเลิกจะดีกว่า ตอนนี้น้องคูเป้ก็อยู่ในขั้นตอนลดยาตัวนี้แล้วคงไม่มีปัญหา