เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: กระตุ้นพัฒนาการเด็กเป็นโรคลมชักยังไงคะ  (อ่าน 1822 ครั้ง)

ออฟไลน์ Verada.kin

• Newbie
  • *
กระตุ้นพัฒนาการเด็กเป็นโรคลมชักยังไงคะ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 กันยายน 2017 เวลา 21:32 น. »
ลูกชายตรวจเจอโรคลมชักตอน6เดือน ได้ยาdpk 0.5 ml เช้า-เย็น หมอให้อดนม ก่อนหลัง2ชม.คือ ก่อนกินยา2หลังกินยาอีก2 รวมเป็น4ชม. ไม่ทราบคนอื่นไปทำแบบนี้กันไหมคะ สงสารลูกมาก ตอนนี้10เดือน น้องยังคอไม่แข็ง คว่ำยังไม่เก่ง อต่ก็หงายเองได้บาง พัฒนาการช้ามากไปไหมคะ แล้วจะช่วยกระตุ้นยังไง ที่ไหนดีคะ ไปรักษาที่ โรงพยาบาลเด็ก กว่าจะได้นัดกระตุ้นพัฒนาการกับกายภาพบำบัดเดือนละครั้ง มีที่ไหนดีๆแล้วราคาไม่แพงบ้างไหมคะ

ออฟไลน์ Verada.kin

• Newbie
  • *
Re: กระตุ้นพัฒนาการเด็กเป็นโรคลมชักยังไงคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 กันยายน 2017 เวลา 22:10 น. »
น้องไม่สบตาแล้วก็ไม่มองสิ่งของเลยคะ มือไม่ขว้าหาของเลย พอคว่ำก็ดูดมืออย่างเดียว

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: กระตุ้นพัฒนาการเด็กเป็นโรคลมชักยังไงคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กันยายน 2017 เวลา 13:05 น. »
หมอให้กินยาห่างนมเพราะยาจะได้ดูดซึมได้ดีค่ะ ส่วนพัฒนาการต้องกระตุ้นตลอดเวลาที่ทำได้ ไปฝึกมาแล้วกลับมาทำเองที่บ้าน รอ นักกายภาพอย่างเดียวไม่ได้ค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 ตุลาคม 2017 เวลา 19:36 น. »
ใช่ 30 บาทส่งตัวไปราชานุกูลได้ค่ะ ต่ายเองก็เสียดายว่าไม่ทราบตรงนี้ (มีที่อื่นอีกค่ะ ลองโทรปรึกษาที่ราชานุกูลนั่นละค่ะ)
30 บาทส่งตัวไปฝึกได้ค่ะ หรืออีกอย่างคือ บัตรพิการ(ลดขั้นตอนยุ่งยาก) การกระตุ้นพัฒนาการจำเป็นมาก สามารถยกเลิกบัตรได้
อย่างลูกต่ายสมัยก่อนแค่พัฒนาการช้า เหมือนแค่เด็กไม่สมวัย พอโตอาการยิ่งออก แก้ยากเพราะฝึกเองไม่ได้ปรึกษาใครเลย (การฝึกจะเป็นขั้นตอนตาม step) เคยไปอบรมมา ยุ่งยากพอสมควร (เหมือนจะง่าย ) แต่การจัดขั้นตอน เราไม่มีความรู้ ทำให้ต่ายฝึกข้ามไปข้ามมา แต่ก็ดีกว่าไม่ฝึกเลย หมอ รพ.รัฐเห็นอาการไม่เยอะก็ไม่พิจารณาส่งฝึกและไม่แนะนำอะไรเลย
ฝึกจะได้ผลเร็วตอนเด็กอายุไม่เกิน 6 ขวบค่ะ

ที่ฝึกดีๆ มี แต่แพงมาก บางที่ราคาต่อชม.1500 บาท ค่าใช้จ่ายตรงนี้ควรประหยัดไว้ก่อนถ้าในกรณีเป็นเด็กยังคุมชักไม่ดีการฝึกก็ไม่ได้ผลดีเท่าที่ควรแต่ต้องฝึกค่ะ นักกิจกรรมจะวางแพลนให้เราได้
หาอ่านในเนตก็จะมีให้ค่ะ
https://www.facebook.com/search/top/?q=kid%20plearn%20do%20si
เพจนี้มีคำอธิบายดี หลายเรื่องที่มากกว่าในเนต เช่น reflex (เรื่องยังไม่ค่อยแพร่หลายนัก) แต่ก็ถือว่าสำคัญทีเดียว แม้แต่คนไข้ลมชักแบบต่ายที่เคยมีพัฒนาการปกติ ยังมาติดreflexตอนคุมชักไม่ได้
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@