เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลมชัก กับ ข้อห้าม..  (อ่าน 7512 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
ลมชัก กับ ข้อห้าม..
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:39 น. »
กระทู้นี้ อยากให้คุณพ่อๆ แม่ๆ ที่พอมีประสบการณ์ช่วยเขียนเพิ่มเติมด้วยค่ะ
เพราะประสบการณ์แต่ละคนไม่เหมือนกัน

ว่างๆ อยากสวยกับเขามั่ง ลองไป
-อบสมุนไพร  หย๋าาาาาาาาาาาาา   เขียนเตือนไว้เลย ว่า ห้ามคนไข้เป็นลมชัก
-ทำไอออนโต  คุณหมอ บอกว่า ไม่แนะนำ ค่ะ เพราะว่า อาจจะกระตุ้นกับคลื่นสมองได้ (ไม่แน่ใจ 100 % แต่คุณหมอ ขอกันไว้ก่อนค่ะ)
-เลสิค  คุณหมอ ที่ รพ.รัตนิน บอกว่า ตั้งแต่ ทำมา 40กว่าปี ไม่เคยมีคนไข้ที่เป็นลมชัก
คุณหมอ ปฏิเสธ ทันทีโดยแจ้งว่า อาจจะเสี่ยง ทำให้ตาบอดได้ เนื่องจาก เลเซอร์ ที่ออกมาไปตรงกับดวงตาพอดี อาจจะเกิดกระตุ้นให้ชักได้
เสี่ยงถึง ตาอาจจะบอดได้ หาก การทำเลสิก ไม่ดีพอ แม้จะชักแค่ เหม่อเท่านั้น
(ต่างจาก การทำเลเซอร์ที่หน้า หรือร่างกายนะค่ะ) เนื่องจาก การทำที่หน้า สามารถ หยุดเครื่องได้ โดยไม่กระทบกับดวงตา (แม้จะชักออกมาก็ตาม)
แต่การทำเลสิกต้อง ต่อเนื่องจนกว่า จะเสร็จ

ตรงนี้ อยากให้เขียนเพิ่มๆ กันไปนะค่ะ

แหม... คนลมชักก็อยากสวยกับเขามั่งนี่  ;D  ;D  ;D  ;D  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:56 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
Re: ลมชัก กับ ข้อห้าม..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:49 น. »
หัวข้อนี้เห้นด้วยกับคุณ Thanks-Epi เลย เพื่อนๆ ลองรวบรวมมาลงกันนะคะ ว่างๆจะมาเติมให้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:47 น. »
หัวข้อนี้เห้นด้วยกับคุณ Thanks-Epi เลย เพื่อนๆ ลองรวบรวมมาลงกันนะคะ ว่างๆจะมาเติมให้
ขอบคุณมากค่ะ เพราะว่า บางครั้ง บางเรื่อง อาจจะเป็นเรื่องที่เราคาดไม่ถึงด้วยค่ะ
เช่น กาแฟ กว่าจะรู้ก็ปาไป 15 ปีที่ชักแล้ว
แต่ละคน ต่างประสบการณ์ ต่างสังเกตุ ต่างอายุ จะได้ช่วยๆกันค่ะ คนละนิด หากเขียนรวมๆ กันในหัวข้อเดียวจะได้อ่านทีเดียวค่ะ
เรื่องแบบนี้ ต้องเรียกว่า ใช้เวลาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:56 น. »
ยังไม่มีใครเขียนเพิ่มเลย  ???   ???

ตอนนี้ขอเพิ่ม ข้อที่ใกล้ตัวเรามากๆ ค่ะ

ยาสามัญประจำบ้าน  (ที่ถามแล้วทุกบ้านคงมีติดไว้)
1. ยาแก้ไอน้ำดำ  มีแอลกอฮอล์ อยู่ 9.1%  และ คำเตือน ว่า ใช้ด้วยความระมัดระวัง กับยากลุ่ม Phenothiazines
อะอะ   ใครกิน Phenobarb บ้างเอ่ย...... :o  :o  :o (ไม่ทราบว่าเป็นยากลุ่มเดียวกันหรือเปล่าค่ะ)
2.cpm ใครๆ คงได้กินแน่ๆ หมอมักจ่ายให้เด็กๆ ลดน้ำมูก ที่ใครๆ ก็คงได้กิน ไม่ก็ผสมในยา แก้หวัด(ทิฟฟี่)  ทั่วไป
มีขายทั่วไป หาซื้อได้ง่าย ยา 2 ตัวนี้
แต่กินแล้ว ยาที่ ออกฤทธิ์ ทำให้ง่วงนอน ไปตีกันกับยาลมชัก แทบหลับเลยค่ะ แบบมึนๆ งงๆ

ส่วนตัวแล้ว ถ้ากิน เอาไว้กินเป็นยานอนหลับได้เลยค่ะ เพราะตอนนี้ชินยาลมชัก จนไม่ง่วงแล้ว 

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2010 เวลา 12:47 น. »
ส่วนใหญ่ก็ทราบๆเรื่องแสงสีแว๊บๆ แสงแฟลช อย่าเหนื่อยหักโหมมาก
คงเพราะเด็กยังเล็กส่วนใหญ่ เลยยังไม่มีประสบการณ์โดยตรงแบบอื่นครับ

ขอบคุณมากสำหรับความรู้ที่มีประโยชน์ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 พฤศจิกายน 2010 เวลา 20:14 น. »
เมื่อวันก่อนไปพบ อ.โยธิน
ได้ยินคนไข้ก่อนหน้าถามหมอเรื่องข้อห้ามครับ เลยจำมาแปะด้วย
1. ห้ามข้ามถนนคนเดียว
2. ห้ามว่ายน้ำคนเดียว
3. ห้ามขับรถคนเดียว
4. ห้ามเครียด

1-3 น่าจะสำหรับคนที่ยังคุมชักไม่ได้ ถ้าคุมได้แล้วคงไม่เป็นไร
แต่ข้อ 4 ต้องระวัง

จำมาได้เท่านี้หนะครับ ^.^
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:02 น. »
ห้ามทำงานที่เกี่ยวกับเครื่องจักรด้วยจ้าาาาาาาาาาาา...
พวกเครื่องจักรอัตโนมัติทั้งหลาย  คนธรรมดา ยังนิ้วขาดได้เลย
คนที่กินยา มันจะมึนๆ งงๆ เป็นบางช่วง

สำหรับตัวเอง จะต้องมีหมากฝรั่ง ในกระเป๋าตลอดเวลา เพราะมึนขึ้นมา ต้องเรียกสติตัวเองทันที
ไม่งั้น ......อาจเผลอทำงานผิดได้

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 พฤศจิกายน 2010 เวลา 15:39 น. »
สำหรับผม เท่าที่รู้จากเคสของเรา ก็คืออย่ามีไข้ ไม่รู้ทำไง คงได้แค่รักษาสุขภาพให้แข็งแรงตลอดครับ

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มีนาคม 2020 เวลา 11:57 น. »
ขอบคุณมากค่ะ เพราะว่า บางครั้ง บางเรื่อง อาจจะเป็นเรื่องที่เราคาดไม่ถึงด้วยค่ะ
เช่น กาแฟ กว่าจะรู้ก็ปาไป 15 ปีที่ชักแล้ว
แต่ละคน ต่างประสบการณ์ ต่างสังเกตุ ต่างอายุ จะได้ช่วยๆกันค่ะ คนละนิด หากเขียนรวมๆ กันในหัวข้อเดียวจะได้อ่านทีเดียวค่ะ
เรื่องแบบนี้ ต้องเรียกว่า ใช้เวลาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ค่ะ

แย่แล้ว ติดกาแฟมากด้วย ต้องพยายามเลิกให้ได้
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว

ออฟไลน์ Hollowx

• Newbie
  • *
    • คาสิโน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มีนาคม 2020 เวลา 15:23 น. »
อันตรายมากเลยครับ ขอเก็บไว่เป็นความรู้นะครับ