เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์บอลรูปถั่ว หัดยืนครับ  (อ่าน 5661 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
อุปกรณ์บอลรูปถั่ว หัดยืนครับ
« เมื่อ: วันพุธที่ 27 มกราคม 2010 เวลา 22:57 น. »
ผมมีลูกบอลรูปถั่วครับ ซื้อมาจาก FBT จำได้ว่าประมาณ 6xx บาท
เอาไว้ฝึกการหัดยืนหนะครับ

แต่ท่าอื่นๆยังไม่ค่อยรู้ท่าซักเท่าไหร่เลยครับ
ไม่ทราบว่าใครพอทราบวิธีการใช้ท่ากระตุ้นพัฒนาการในการฝึกบ้าง

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 29 มกราคม 2010 เวลา 04:48 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: อุปกรณ์บอลรูปถั่ว หัดยืนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 เมษายน 2011 เวลา 10:25 น. »

เท่าที่แอนพาหลิงหลิงไปฝึกบอลทรงบอลลูนสามารถใช้ฝึกท่าให้น้องนอนคว่ำบนบอลครูจับขาน้องโยกไปมาพยามให้น้องเอามือแตะพื้นเหมือนในคลิปน้องเยลลี่ได้ค่ะ

และก็เล่นเหมือนบอลยิมปรกติช่วยเรื่องกล้ามเนื้อข้อต่อค่ะ

แอน

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: อุปกรณ์บอลรูปถั่ว หัดยืนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 มิถุนายน 2011 เวลา 11:06 น. »
1.น้องนั่งบนบอล จับเอวไว้แล้วก็เด้งๆครับ อันนี้เรื่องหลัง

2.จับนอนคว่ำบนบอล มือพ่อจับขาน้องไว้ แล้วให้พุ่งไปข้างหน้า
  2.1 ฝึกปฎิกิริยา เหมือนว่าเด็กจะล้มก็มีมือกางออกมาช่วย protect
  2.2 วางของไว้ข้างหน้า ให้น้องคว้าของใส่ตะกร้าครับ  (นึกภาพออกมั๊ยครับ)

3.นั่งบนบอล จับเอวน้อง เด้งซ้าย-ขวา ครับ

ในคลิบเยลลี่ก็มีนะครับ ออ ไม่งั้ก็บอลโยะคะก็ได้ครับ เหมือนกัน
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ aomshe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 20:09 น. »
ตอนนี้หาซื้อไม่ได้แล้วค่ะ ไม่มีขายในประเทศไทย มีแต่บอลรูปแคปซูลแทน เสียดายจังยังอยากได้เลย
ไม่รู้จะมีขายมือสองหรือไม่

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 สิงหาคม 2012 เวลา 09:25 น. »
ตอนนี้หาซื้อไม่ได้แล้วค่ะ ไม่มีขายในประเทศไทย มีแต่บอลรูปแคปซูลแทน เสียดายจังยังอยากได้เลย
ไม่รู้จะมีขายมือสองหรือไม่

ถ้าเป็นบอลวงกลมลูกโตๆ ที่เซ็นทรัลมีน๊ะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ aomshe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 กันยายน 2012 เวลา 20:15 น. »
พ่อน้องวิน ซื้อต่อได้ไหมค่ะ หรือขอเช่า ขอยืมก็ได้ค่ะ ตอนนี้ลูกชาย ไม่ยอมเอาเท้าลงพื้น ต้องฝึกกับลูกบอล ใช้ลูกบอลกลมแล้ว มันถูกับหน้าท้อง เค้าไม่ยอมนะค่ะ ไม่รู้จะหาได้ที่ไหน ใครขายต่อบ้างค่ะ จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ