เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเมนูอาหารคีโตนในเด็กโต  (อ่าน 1338 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nannee

• Newbie
  • *
ปรึกษาเมนูอาหารคีโตนในเด็กโต
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 ธันวาคม 2016 เวลา 19:58 น. »
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกวันนี้ ขอปรึกษาเรื่องเมนูอาหารคีโตนในเด็กโตค่ะ ลูกสาวอายุ13ปีแล้ว เพิ่งเริ่มทำอาหารคีโตนตั้งแต่เดือนกรกฎาคม  urine kotone 2 ตลอด  แต่serum ketone 3 กว่าๆ อาการชักไม่ค่อยแตกต่างจากเดิม ตอนนี้น้องเริ่มต่อต้าน ไม่ยอมทาน หมอให้สูตร โปรตีน 5 ส่วน แป้ง 2ส่วน mct 110 cc. Lct 48 cc. เป็นอะไรที่มันมากๆ น้องทานแล้วเริ่มเบื่อ ไม่ยอมทานแล้ว จะทำยังไงดี ใครพอมีประสบการณ์บ้างคะ

ออฟไลน์ anan

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาเมนูอาหารคีโตนในเด็กโต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 ธันวาคม 2016 เวลา 21:22 น. »
เป็นกำลังใจช่วยนะครับ ลูกผมก็ไม่ค่อยกินเหมือนกันเพราะอาหารมันมากกว่าอาหารปกติ  ต้องให้เค้าทานให้ได้ พยายามหลีกเลี่ยงอาหารว่าง พยายามให้เค้าทานตอนที่เค้าหิวครับ ทานจนกว่าแน่ใจว่าไม่ได้ผล ที่ผมจำได้ถ้าทานประมาณ 2-3 อาทิตย์แล้วอาการยังไม่ดีขึ้นกว่าเดิม(กรณีที่ชักทุกวัน)ก็หยุดทานครับ แต่ถ้าเป็นอาการชักที่หลายๆวันชักทีอันนี้ไม่รู้ว่าต้องทานนานเท่าไหร่

ผมลดยากันชักน้องเองช่วงที่กลับมารักษาตัวที่บ้าน(อาการชักหยุดแล้วแต่เดินเซมากและไม่ค่อยเข้าใจที่เราถาม)อันนี้ผมไม่ได้แนะนำให้ทำตามนะหลังจากลดยาลงจาก 1เม็ดเหลือ ครึ่งเม็ด อาการน้องดีขึ้นแย่างเห็นได้ชัด(ย้ำว่าลดเองตอนน้องหายชักแล้ว)และไม่แนะนำให้ทำตาม เพียงแต่ผมมั่นใจว่ายาตัวไหนจะลดแล้วน้องจะดีขึ้น เพราะผมมั่นใจว่ายาตัวไหนที่น้องกินแล้วน้องแย่ ยาตัวไหนน้องกินแล้วดี เพราะตลอดเวลาที่น้องไม่สบายผมกับแฟนคอยดูแลอย่างไกล้ชิด จดทุกรายละเอียด บอกได้เลยว่ารู้ทุกอย่างที่น้องมีอาการ ถามว่าทำไมถึงลด เพราะก่อนหน้าน้องชักเยอะมาก มากสุดประมาณ 100 กว่าครั้ง ยาก็เยอะมาก( 5-6 ตัวช่วงที่ชัก)  ตอนนี้ไม่ชักมา 2-3 ปีกว่าแล้ว ตอนนี้กินยาแค่ครึ่งเม็ดเช้าแต่คำสั่งหมอยังให้กินทั้งเช้าทั้งเย็นอยู่ ถ้ายาเยอะเน้นยาแต่ล่ะตัว ให้ทานห่าง 10-15 นาทีถึงทานยาตัวใหม่ครับ ผมทำอะไรมาเยอะมากในช่วงที่รักษาตัวน้องที่รพ. แฟนไม่ได้กลับบ้านยาวนาน 3-4 เดือน คุยซะเพลินเลย ยังไงๆก็ขอให้น้องหายไวๆนะครับ อาหารมันพยายามให้น้องทานตอนหิว หลีกเลี่ยงอาหารว่างครับ เป็นกำลังใจช่วยครับ

ลืมบอกไปลูกผมไม่ได้หายชักที่โรงพยาบาลแต่มาหายชักที่บ้านครับ งงเหมือนกันทั้งๆที่กินยาตัวเดียวกันกับที่อยู่โรงพยาบาล อย่างว่าช่วงที่น้องไม่สบายอันไหนดีก็ทำหมด :-)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ปรึกษาเมนูอาหารคีโตนในเด็กโต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 14 ธันวาคม 2016 เวลา 12:18 น. »
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกวันนี้ ขอปรึกษาเรื่องเมนูอาหารคีโตนในเด็กโตค่ะ ลูกสาวอายุ13ปีแล้ว เพิ่งเริ่มทำอาหารคีโตนตั้งแต่เดือนกรกฎาคม  urine kotone 2 ตลอด  แต่serum ketone 3 กว่าๆ อาการชักไม่ค่อยแตกต่างจากเดิม ตอนนี้น้องเริ่มต่อต้าน ไม่ยอมทาน หมอให้สูตร โปรตีน 5 ส่วน แป้ง 2ส่วน mct 110 cc. Lct 48 cc. เป็นอะไรที่มันมากๆ น้องทานแล้วเริ่มเบื่อ ไม่ยอมทานแล้ว จะทำยังไงดี ใครพอมีประสบการณ์บ้างคะ
เรื่องต่อต้านนี่มีตลอดค่ะ เด็กอยากทานขนม แต่ถ้าหมอใช้คีโตนแสดงว่าวิธีอื่นคงคุมชักไม่ได้ก็ต้องพยายามกันล่ะค่ะ
ทำเป็นเมนูอะไรให้ทานคะ ปรับเปลี่ยนเมนูบ่อยๆ จะได้ไม่เบื่อ เด็กโตแล้วด้วย บังคับค่อนข้างยาก

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 ธันวาคม 2016 เวลา 14:08 น. »
คุณ Nannee ลองอ่านเมนูอาหารในหน้านี้ดูนะคะ จะเห็นได้ว่าเรามีวิธีปรับเปลี่ยนอาหารคีโตนให้น่าทานได้อยุู่เสมอ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,66.0.html

ทั้งนี้ให้ใช้สัดส่วนตามที่หมอกำหนดมา แต่ถ้าศึกษาเรื่อง Ketogenic จริงจัง จะลองทำเองดูก็ได้