เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสมัคร ขอแชร์ประสบการณ์ การชักของน้องนับ 100 ครั้ง(ตอนนี้หยุดชักแล้วครับ)  (อ่าน 1549 ครั้ง)

ออฟไลน์ anan

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมเพิ่งสมัครสมาชิกเว็บนี้ 9 ธ.ค. 2559
ผมได้ดูวีดีโอของน้องและได้อ่าน ผมเข้าใจความรู้สึกของสมาชิกทุกคนเลย เพราะผมก็เคยผ่านช่วงเวลานั้นมา
ผมจึงอยากแชร์ประสบการณ์ของผมเผื่อมีอะไรจะได้ช่วยแนะนำไม่มากก็น้อยครับ
   เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว ลูกผมก็ชักมาก เริ่มมีอาการชักครั้งแรก ตอน 1 ขวบ 11 เดือน เค้าเคยชักมาก คิดว่ามากที่สุดของผู้ป่วยที่รักษาอยู่ในรพ.ตอนนั้น เคยชักมากที่สุดประมาณ 100 กว่าครั้ง  รักษาอาการชักอยู่ 3-4 เดือน ชักทุกวัน ไม่มีวันไหนเลยที่จะไม่ชัก แต่ตอนนี้หยุดชักได้ 2-3 ปีแล้วและเข้าโรงเรียนได้แล้วครับ ผมยังแทบไม่น่าเชื่อว่าจะมีวันนี้ เมื่อก่อนเค้าชักหลายแบบมาก รูปแบบโรคลมชักของลูกผมคือ 1.ตอนนอนหลับอยู่ชักแบบแขนขากระตุกตัวเกร็ง 2.ตื่นมานิ่งขยับตัวไม่ได้ประมาณครึ่งชั่วโมงกระพริบตาได้มองตามเราได้แต่ตัานิ่งเหมือนหุ่น(นิ่งแบบไม่เกร็งครึ่งชั่วโมง) 3.วิ่งเล่นอยู่ก็ฟุบล้มลงไปดื้อๆอยู่โรงพยาบาลทรุดโดนเตียงปากแตกไปก็หลายรอบอยู่, 4.มีการกระตุกที่ตาข้างใดข้างนึงหรือพร้อมกันทั้งข้างมีตาเหลือกบ้างนิดหน่อยทั้งตอนตื่นและตอนหลับ ตอนตื่นกระตุกบ่อยมาก หมอบอกการกระตุกของตาแค่ 1-2 วิแค่นั้น ก็เป็นการชักอีกรูปแบบหนึ่ง หมอบอกว่าบางคนหรือหลายๆคนที่เคยเจออาการชักของผู้ป่วยโรคลมชักนี้มีหลายรูปแบบมาก ผู้ที่ดูแล จะรู้ดีที่สุดในเวลาที่เค้าชัก และช่วงนั้นผมนับอาการชักของลูกผมได้ประมาณ 100 กว่าครั้ง ผมจะแบ่งความรุนแรงการชักมากที่สุดที่จำได้เป็น 3 ระดับ
 ระดับที่1.ชักแรงมากประมาณ 2-3 ครั้งต่อวัน
 ระดับที่2. ชักปานกลาง ประมาณ20-50 ครั้งต่อวัน 
 ระดับที่3.ชักเบา(คือตากระตุก 1-2 วิ)ประมาณ 50-100 ครั้งต่อวัน ล่าสุดไปแสกนสมองหมอบอกว่า ไม่มีคลื่นชักแล้ว แต่ครูของน้องบอกว่าเคยเจออาการชักของเด็กอาจจะกลับมาอีกครั้งช่วง 7-8 ขวบ ผมภาวนาขออย่าให้อาการของน้องกลับมาเลย ช่วงที่น้องชักการดูแลรักษาให้เน้นที่การทานยา ของผม เป็นกำ กว่าจะทานหมดใช้เวลาเกือบชั่วโมง การกินยาแต่ละชนิด ห้ามกินผสมกัน ให้เว้นประมาณ 10-15 นาที ถึงเริ่มทานยาตัวใหม่เข้าไป ทุกวันนี้ลูกผม กินยาตัวเดียว(ครึ่งเม็ดเช้า) ชื่อยา POVANIL 0.5 mg สีส้ม จากเมื่อก่อนกินหลายเม็ดมาก หากใครกำลังรักษาอาการชักอยู่ให้สังเกตุอาการชักให้ไกล้ชิด เพราะอาการชักของน้องจะบอกว่ายาตัวไหนมีประสิทธิภาพต่อการรักษา ช่วงนั้นแรกๆผมนอนไม่หลับเลยนั่งจ้องน้องนอนทั้งคืนเลย มีชักน้อยชักมาก ยาตัวไหนชักน้อยหมอก็ให้กินต่อ ตัวไหนชักมากก็หยุด สุดท้ายนี้ให้สังเกตุอาการชักของน้องและจำชื่อยาให้แม่นนะครับ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะครับ

น้องต้นน้ำกับพ่อบอย

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: เพิ่งสมัคร ขอแชร์ประสบการณ์ การชักของน้องนับ 100 ครั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2016 เวลา 19:09 น. »
ผมยังแทบไม่น่าเชื่อว่าจะมีวันนี้
ของต่าย ก็ไม่เชื่อว่าจะมีวันนี้ค่ะ สมัยก่อนแม้จะไม่ชักเกร็ง หนักไปทางเหม่อ (ชักเฉพาะส่วนตัวไม่เคยสังเกตุค่ะ) แต่ระยะเวลานานถึง 15 ปี
ยิ่งก่อนจะคลอดลูก แทบหมดอาลัยในชีวิตเลยค่ะ ยังไงก็เลี้ยงลูกไม่ได้แน่ แต่พอจะคุมชักได้ ยาก็ยังเหมือนเดิม หมอมาเพิ่มตัวเคปปร้าให้ราวๆ 2-3 เดือนที่คลอดแล้ว และทราบว่า ไม่ได้ให้นมบุตร (แต่ต่ายคุมชักได้หลังจากคลอดลูกเลย ทั้งๆที่ก่อนเข้าห้องคลอดเพิ่งชักไปจากบ้าน)
ตอนที่เจอะบอร์ดนี้ใหม่ๆ ดีใจมาก กะว่าอยากจะแบ่งปันประสบการณ์หลายๆเรื่อง เพื่อให้เป็นกำลังใจว่า คนที่เคยชักมานานมากก็สามารถกลับมาคุมชักได้แบบ งงๆ
ยิ่งตรวจเจอะคลื่นชักเยอะ แทบจะตกเก้าอี้กันทีเดียว ขาดความมั่นใจไปมาก
แต่แม่บอกว่า "ไม่ชักคือไม่ชัก ไม่ต้องไปสนใจ"
ส่วนอาการทีมาเยี่ยมในบ้างครั้ง ต่ายถือว่า เอาตัวรอดได้ และข้างๆไม่มีใครจับอาการได้ สมองยังสั่งงานได้ ทำงานต่อได้
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@