เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องเป็นลมชักตั้งแต่อายุ 2 สัปดาห์  (อ่าน 3026 ครั้ง)

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
น้องเป็นลมชักตั้งแต่อายุ 2 สัปดาห์
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2014 เวลา 12:07 น. »
สวัสดีค่ะ แฝงตัวในคลับมาเป็นปีแล้วค่ะ ^.^  ขอบคุณพี่น้องที่เป็นแรงกระตุ้นให้เข้ามาแชร์เรื่องราวค่ะ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแชร์ข้อมูล และให้กำลังใจนะคะ
^.^ ลูกสาวคลอดก่อนกำหนดเดือนกว่าๆ ค่ะ (34 สัปดาห์)นน.2.15 แรกคลอดมีภาวะน้ำตาลต่ำ แล้วก็ตัวเหลือง อยู่รพ 4 วันค่ะ พอน้องอายุได้ 7 วัน ช่วงเวลา 4 ทุ่มกว่าๆ น้องมีอาการชักเกร็ง น้ำลายฟูมปาก ตัวเขียว ตาค้าง เหมือนขาดอากาศหายใจ เป็นประมาณไม่ถึง 1 นาที(นึกว่าน้องสำลักน้ำลายค่ะ) เรารีบส่งรพ ใกล้บ้านค่ะ แต่ตอนถึงรพ หมอเช็คทุกอย่าง บอกปกติ ผ่านไปอาทิตย์กว่าๆเป็นอีกครั้ง ตอนดึกเหมือนเดิม ส่งรพเดิม หมอบอกปกติค่ะ แล้วก็ทำหนังสือส่งตัวไปรพในตัวเมือง เพราะหมอรพที่ไปเป็นรพประจำอำเภอ พอไปพบหมอเล่าอาการ หมอบอกน้องน่าจะเป็นโรคลมชัก หัวใจแม่วูบเลย ตัวชา น้ำตาจะไหล ลูกเพิ่งคลอดเอง สงสารลูก หมอก็เลยนัดทำ EEG ค่ะ ทำครั้งแรกตอนอายุ 3 เดือนกว่าๆ ค่ะ ผลคือ คลื่นสมองมีความผิดปกติจริงๆ เหมือนฟ้าผ่าอีกรอบ ตัวชา เครียด ไม่อยากทำไรเลย หาข้อมูล อ่านๆๆจนจิตตกไปเลยค่ะ สามีก็ให้กำลังใจ แต่พออยู่เงียบๆ ว่างๆก็คิดนู่นนี่ตลอด น้องกินยา phenobarbitone 30 mg ค่ะ ยังไม่มีอาการชักซ้ำค่ะ แรกๆแต่เค้าเอาแต่นอน ปลุกยากมากๆด้วย กินยาไปเรื่อยๆ จนน้องอายุประมาณ 9 เดือน ทำ EEG อีกรอบ ผลออกมาปกติ คุณหมอเลยให้น้องเริ่มลดยาค่ะ  คุณหมออธิบายว่า ในเด็กที่เจอตั้งแต่แรกเกิด จะมีความพิเศษตรงที่ไม่ต้องกินยาถึง 2 ปีก็ได้สามารถหยุดยาได้เร็วกว่าปกติ บอกตรงๆว่าดีใจค่ะ คุณหมอลดยาประมาณ 5 เดือน ลดจนกินแค่ 1/4 เม็ดต่อวัน ระหว่างนั้น แม่ก็พยายามหาข้อมูลในเน็ตตลอด ว่าจริงรึเปล่าที่สามารถลดยาได้เร็วกว่าปกติ ไปพบคุณหมอหลายๆท่าน เท่าที่จะสามารถไปพบได้ (ยอมรับค่ะว่าหายากจริงๆ หมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้) สุดท้ายไม่มีคุณหมอท่านไหนยืนยัน แม่เลยเข้ามาคุยในเว็บ จนได้คุยกับพี่น้อง เลยสรุปว่าอยากจะมาพบคุณหมอโยธินที่รพ.กรุงเทพ โดยมีพี่น้องคอยให้คำปรึกษาทุกอย่าง ขอบคุณจริงๆค่ะ สุดท้ายก็ได้พบคุณหมอโยธิน พร้อมทำ EEG ผลปรากฎว่ายังมีคลื่นชักอยู่ คุณหมอแนะนำว่าควรกินยาต่อ ส่วนข้อมูลที่คุณหมอของน้องเคยบอกถึงความพิเศษ คุณหมอโยธินยืนยันว่าข้อมูลถูกต้อง แต่จะต้องไม่มีคลื่นชักเลย บอกตรงๆว่าตรวจ EEG รอบนี้ค่อนข้างดีใจ คือทำใจไว้แล้วค่ะ อาจจะยังมี/ไม่มีคลื่น แต่ดีใจเพราะไม่อยากหยุดยาทั้งๆที่น้องยังไม่หายดี บอกตรงๆว่ากลัวเค้าชักหลังจากหยุดยาค่ะ ทีนี้ก็กลับมาคุยกับคุณหมอท่านเดิมโดยเอาผลตรวจให้คุณหมอดู คุณหมอยืนยันค่ะ ว่าสำหรับเด็กขนาดนี้ ผลคลื่นที่ตรวจออกมา แม้จะมีคลื่นนิดหน่อย ก็ยังสามารถหยุดยาได้ ซึ่งคุณหมอบอกว่ามีงานวิจัย และกรณีศึกษาเยอะแยะที่เป็นแบบนี้ ซึ่งคุณหมอบอกว่าการที่คุณหมอจะตัดสินใจอะไรให้กับคนไข้ คุณหมอพิจารณาอย่างรอบคอบแล้ว สุดท้าย คุณหมอให้แม่เลือกค่ะ ว่าจะกินยาต่อหรือหยุดยา แม่ขอเลือกกินยาค่ะ ขอชัวร์ค่ะ ... เลือกโดยเอาข้อมูลทั้ง 2 แบบมาชั่งใจค่ะ จนตอนนี้น้องอายุ 1 ปี 1 เดือนแล้วค่ะ ยังไม่มีการชักซ้ำ คุณหมออยากตรวจการทำงานของตับที่มีผลมาจากการทานยา ซึ่งแม่ก็แอบกังวลค่ะ  แต่คงรอช่วงปลายปีค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: น้องเป็นลมชักตั้งแต่อายุ 2 สัปดาห์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2014 เวลา 14:58 น. »
นานจนลืมเคสนี้เลยค่ะ
การตรวจการทำงานของตับเป็นเรื่องปกติของคนไข้ที่ทานยากันชักเป็นประจำ แค่เจาะเลือดตรวจเอ็นไซม์ตับ  น้องยังทานยาน้อยคงไม่มีปัญหา ตรวจเพื่อระวังไว้ อย่าเพิ่งกังวลอะไรไปก่อนเครียดเปล่าๆ ค่ะ

ออฟไลน์ pungsripan

• Newbie
  • *
Re: น้องเป็นลมชักตั้งแต่อายุ 2 สัปดาห์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 มกราคม 2016 เวลา 15:43 น. »
คุณ  janisa ครับ แล้วน้องมีพัฒนาการปกติดีมั้ยครับ เรื่องคอตั้ง กับสายตา ครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 มกราคม 2016 เวลา 23:22 น. »
พัฒนาการช่วงยังไม่ถึงขวบ พัฒนาการก็ปกตินะคะ แต่อาจจะมีงงๆ ง่วงๆ นอนเยอะ(โดยเฉพาะช่วงยังไม่ถึง 6 เดือน) อาจจะดูไม่ค่อยร่าเริง หรืออ้อแอ้เยอะเหมือนเด็กปกติ แต่พัฒนาการเท่าที่ดูจากหนังสือ และสอบถามคุณหมอถือว่าปกตินะคะ (น้องคลอดก่อนกำหนด นับพัฒนาการตามกำหนดคลอดนะคะ) แต่หลังจาก 1 ขวบ เริ่มร่าเริงสดใส พัฒนาการปกติค่ะ ตอนนี้ 2 ขวบ 3 เดือน วิ่งได้ปกติ พูดเก่ง ปกติดีค่ะ ไม่มีอาการชักตั้งแต่เริ่มทานยาค่ะ สู้ๆนะคะ ขอให้น้องหาย พัฒนาการปกตินะคะ @pungsripan

ออฟไลน์ pungsripan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มกราคม 2016 เวลา 11:41 น. »
ของผมค่อนข้างน่าหนักใจครับ แปดเดือนแล้วคอยังไม่ตั้งแต่ก็แข็งพอสมควร สายตายังไม่ค่อยสนใจ เครียดมากครับ

ออฟไลน์ kidprasarn

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มีนาคม 2016 เวลา 20:54 น. »
ดีใจด้วยครับ ขอให้หายขาดจากโรคนี้นะครับ
เซ่ง พ่อ น้องโปรด

ออฟไลน์ แม่ปลา-น้องตะวัน

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ตุลาคม 2016 เวลา 14:54 น. »
อ่านกระทู้อื่นๆแล้วรู้สึกดีใจกับแม่ๆค่ะที่หลังจากน้องได้ยาแล้วหยุดอาการได้ในยาแค่2-3ตัว  แต่ลูกชายของปลาตอนนี้6เดือนชักหลังคลอด2ชม ได้ยาอยู่8ตัวแล้วยังคุมอาการไม่ได้เลยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 พฤศจิกายน 2016 เวลา 11:23 น. »
ขอบคุณคุณ kidprasarn นะคะ ขอให้ทุกคนที่เป็นโรคนี้หายขาดกันทุกคนนะคะ
คุณแม่น้องปลา น้องตะวันคะ สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้
อัพเดทอาการน้องค่ะ ตอนนี้น้องอายุ 3 ขวบ 1 เดือนค่ะ พัฒนาการปกติค่ะ วันก่อนไปพบคุณหมอโยธิน พร้อมตรวจ EEG ผลออกมาคือยังมีคลื่นความผิดปกติค่ะ แต่ไม่มีอาการชักนะคะ คุณหมอแนะนำว่าควรกินยาต่อไป ตรวจซ้ำอีกทีปีหน้า ดูผลกันปีต่อปี ได้คุยกับคุณหมอให้คุณหมอดูคลิปตอนน้องหลับแล้วมีอาการนิ้วมือ ขา กระตุก คุณหมอแจ้งว่าไม่นับว่าชัก เนื่องจากเป็นอาการที่เกิดได้ทั่วไปค่ะ ตอนนี้น้องทาน phenobarb ค่ะ