เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มน้อย 10ปี 8เดือน เพิ่งมีอาการชักอีกเมื่อ 2เดือนที่ผ่านมา ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 6728 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
ขอปรึกษาหน่อยครับ การที่ลูกก้มย่อเข่าหยิบของ อาจจะไปกระตุ้นระบบอะไรซักอย่างในร่างกายรึเปล่าครับ ถึงได้ชักนิ่งไป
  หรือเป็นเพราะเพิ่งตื่นนอนใหม่ๆยังไม่ได้กินยาเลยมีอาการ แต่ก็ไม่น่าจะใช่ที่ยังไม่ได้กินยา เพราะตอนเป็นในห้องน้ำ กำลังอาบน้ำอยู่ ตอนนั้นก็ได้กินยากินข้าวแล้วเตรียมตัวอาบน้ำเข้านอนก็มาชักนิ่งค้าง ตอนนี้ผมก็จดบันทึกไว้ว่าวันไหนมีอาการชัก และแสดงอาการชักยังไง เพื่อจะได้ไปเล่าให้คุณหมอฟัง หมอนัดอีกที 12 พย.นี้ ครับ
ไม่น่าเกี่ยวกับการก้มย่อเข่านะคะ น่าจะบังเอิญมากกว่า สรุปแล้วน่าจะยังคุมชักได้ไม่ดี  จดจำนวนครั้ง เวลาที่เกิด ไว้รายงานหมอค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: หนุ่มน้อย 10ปี 8เดือน เพิ่งมีอาการชักอีกเมื่อ 2เดือนที่ผ่านมา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2016 เวลา 11:09 น. »
ไม่ต้องรอมื้ออาหาร
ไม่ต้องรอค่ะ สมัยก่อนที่ต่ายเป็นไม่มีความรู้ หลังอาการก็หลังตามหมอสั่ง (ซึ่งตรงนี้หมอสมศักดิ์จะไม่ให้ทานหลังอาการทันทีเพราะเมตาบอลิซึ่มยาจะไม่ดี จับตัวกับโปรตีน ห้ามทานหลังกินนม)หมอลมชักจะไม่ลงละเอียดถึงตรงนี้
การทานยากำหนดเวลาได้เลยค่ะ เอาห่างกี่ชม.ต่อวัน เพราะยาไม่กัดกระเพาะ อย่าลืมว่า ยาจะสลายลงไปแล้วหากทานห่างกันมากๆ ย่อมไวต่อการกระตุ้นได้ง่ายกว่า

การทานยามื้อเย็นเร็ว ดีตรงที่เด็กจะง่วงนอนเร็ว นอนได้เยอะ (กรณีไม่ต้องเรียน ไม่ต้องทำงาน) ทำให้หลับไม่ต้องได้รับสิ่งกระตุ้นชัก

ช่วงไหนต่ายงานหนักมาก บางทีต่ายกินที่ 5 โมงเย็นเลยคะ (จริงแล้วต้องกินยาตรงเวลานะคะ)แต่ต่ายเป็นแม่ "ชักไม่ได้" ข้อเสียมีอย่างเดียวคือ  ง่วงทำงานไม่ได้ ต่ายก็จะหาวิธีให้หายง่วงเองคะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
Re: หนุ่มน้อย 10ปี 8เดือน เพิ่งมีอาการชักอีกเมื่อ 2เดือนที่ผ่านมา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2016 เวลา 11:34 น. »
การก้มลงแล้วชัก เป็นสาเหตุการกระตุ้นชักได้มั้ย ต่ายตอบในฐานะผป.ลมชักมาก่อน มีหลายอย่างที่ต่ายสงสัยมานาน  (ต่ายคือผป.ที่มาชักตอนอายุ 15 ปี ) ระบบต่างๆของร่างกายสมบูรณ์มาก่อนแล้ว พอคุมชักได้ ทำงานซักพัก อาการ reflex ดังกล่าวหายหมดแล้วค่ะ

รายละเอียดของ reflex ยังมีตัวอื่นอีกค่ะ ต่ายเคยตั้งกระทู้ "อาชาบำบัดเหมาะกับผป.ลมชักหรือไม่" แต่ไม่ทราบว่าหายไปไหน

อ่านข้อความในรูป ต่ายติดแทบทุกข้อตอนที่คุมชักไม่ได้  (reflex จะพบในคนปกติที่ระบบร่างกายสมบูรณ์ได้แต่สามารถควบคุมร่างกายตัวเองได้ เช่น ถูกคนทักก็จะเปลี่ยนกริยา เช่น ห่อปากเวลาเขียนหนังสือ แต่ในเด็กที่ติด SI ยิ่งมีผลและคุมตัวเองไม่ได้ ) เด็กพิเศษ เด็กป่วยเรื้อรัง เลี้ยงดูไม่ถูกต้อง ก็ติดSI ค่ะ

หากลูกก้มหน้าแล้วเอาหน้าลงแล้วชักทุกครั้ง แสดงว่า มีส่วนในการกระตุ้นชักค่ะ อ่านจากในภาพจะเข้าใจ เวลาต่ายคุยกับผป.ที่ไวกับการกระตุ้นชักมากๆ จะทราบเลยค่ะว่า ลำบากต่อการพูดและฟัง จดจ่อ มีสมาธิ แค่นี้ก็มีอาการชักเล็กแล้ว ประมวลผลไม่ดี พูดช้า ตาลอย จะเห็นได้ชัดมาอันดับแรกๆ

คิดดูว่า ผป.ลมชักที่ติดแทบทุกข้อจะสามารถชักได้มั้ยกับการแค่ก้มหน้า ถ้าต่ายรายงานหมอตอนนั้น คือ เครียด เวียนหัว งง

จริงๆแล้วต้องใช้กิจกรรมบำบัดเข้าช่วย ซึ่งนักกิจกรรมแก้ reflex แพงมาก ต่ายก็ไม่ได้ให้ลูกไปฝึกค่ะ ไม่สู้ราคาค่ะ ที่สำคัญคือ มีไม่กี่คนที่รู้จริง ต่ายเคยไปอบรมเรื่องนี้ 2 ชม. 500 บาท ทราบแค่คร่าวๆเท่านั้นเอง
นักกิจกรรมที่เราพบทั่วไปยังแทบไม่รู้จัก reflex (ไม่นับของแอบอ้างนะคะ อันนั้นไม่รู้จักอะไรเลยคุยด้วยแล้วจะรู้ว่าปลอม)

สมัยก่อน แม้แต่ชิงช้าต่ายก็ยังนั่งไม่ได้ เดินก็ยังลำบาก ติดreflex ทรมานมากในการใช้ชีวิตให้ปกติ แต่ผป.หลายคนที่ต่ายคุยด้วยก็ไม่มีอาการแบบต่ายนะคะ

แรกๆที่ต่ายคุมชักได้ reflex ยังไม่หายหมดนะคะ แต่เป็นลักษณะดีขึ้นเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2016 เวลา 20:02 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ กฤษฎา

• Jr. Member
  • *
Re: หนุ่มน้อย 10ปี 8เดือน เพิ่งมีอาการชักอีกเมื่อ 2เดือนที่ผ่านมา ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 พฤศจิกายน 2016 เวลา 09:06 น. »
ค่อยสะบายใจขึ้นครับ..ตั้งแต่ 26 ตค.มา ลูกผมยังไม่มีอาการอะไรผิดปกติอีกเลย หรืออาจจะมีอาการน้อยมาก จนเราไม่ทันสังเกตุเห็น
ทุกวันนี้เขาก็ร่าเริงดี อยากไปโรงเรียนอยากไปหาเพื่อน ปรึกษาทางคุณครูที่โรงเรียน คุณครูก็ให้ผู้ปกครองไปเฝ้าดูแลด้วยเพราะครูเกรงว่าหากเกิดอาการชักอีก
จะเป็นอันตรายอาจเกิดอุบัติเหตุอะไรประมาณนี้ ตอนนี้ก็ให้แม่เขาพาไปโรงเรียนช่วงเช้า พอเที่ยงก็กลับบ้านมานอนพักผ่อน ตอนเย็นก็มาเตะบอล ขี่จักรยานได้ครับ...วันที่ 12 พย.จะไปหาหมอที่ขอนแก่นตามหมอนัด แล้วจะมาอัพเดทให้ทราบอีกทีครับ

• Shoutbox
  • *
ขี่จักรยานให้ใส่ head guard กันไว้หน่อยจะดีค่ะ ออกกำลังกายอย่าให้เหนื่อยเกินไปจะกระตุ้นชักได้

• *
เพิ่งจะโพสน์ไปเมื่อวานว่าดีใจที่ลูกไม่มีอาการชัก..เมื่อเช้าตอนอาบน้ำ ก่อนหน้านั้นผมได้ซ่อมท่อน้ำประปาเสร็จแล้วแต่ไม่ได้เปิดน้ำทิ้ง
พอมาอาบน้ำกับลูก เปิดก๊อกฝักบัวเท่านั้นแหละ น้ำจะมีกลิ่นกาวสำหรับต่อท่อมาด้วย กลิ่นกาวจะฉุนๆหน่อยลูกผมร้องอุ้ยเหม็นอะไร?
แค่นั้นแหละนิ่งค้างไปเลย ผมก็จับลูกนั่งลงกับพื้นห้องน้ำ พักนึงซัก 15 วินาทีเขาก็รู้สึกตัว ถามตอบได้ แต่ตอบแบบเสียงอ่อยๆเหมือนคนเมื่อยๆ
พอออกจากห้องน้ำ แต่งตัวเสร็จก็อาการปกติเหมือนเดิม...ที่เล่ามานี่อยากปรึกษาด้วยครับว่า"กลิ่น"ก็กระตุ้นให้เกิดอาการชักได้ใช่มั้ยครับ? เพราะลูกผมได้กินกาวฉุนปั๊บเป็นทันทีเลย

• *
12 พย.59ไปหาหมอตามที่หมอนัดมาแล้วครับ..จะเล่าให้ฟัง ตั้งแต่เริ่มรักษาหลังจาก MRI แล้วตั้งวันที่ 15 ตค. หมอให้ยา Keppra 500mg
กินครั้งละเม็ดครึ่ง เช้า-เย็น จนถึงวันที่ 11 พย. ลูกมีอาการชักเหม่อ 14 ครั้ง(บันทึกวันเวลาไว้แล้วไปบอกหมอ) สังเกตุว่าวันไหนที่เขากินเยอะๆ
วันนั้นจะมีอาการชักเหม่อหลายครั้ง(มีวันนึงไปทำโรงทานงานทอดกฐิน ลูกกินโรงทานหลายที่ วันนั้นชักเหม่อไป 4ครั้ง
ห่างกันครั้งละประมาณ 3-4 ชั่วโมง) แต่บางทีห่างกัน 4-5วันถึงจะเป็นครั้งนึง สรุปว่ายังมีอาการชักอยู่...ทีนี้วันที่ 12 พย.วันที่ไปหาหมอ
ตอนนั่งคุยกับหมอเขาคงจะกลัวหมอ มีอาการชักเหม่อต่อหน้าคุณหมอเลย ผมว่าจะเปิดวีดีโอที่ถ่ายไว้ตอนเขามีอาการให้หมอดู ไม่ต้องได้เปิดเลย
ลูกแสดงอาการให้หมอเห็นจะๆเลย ทีนี้หมอเห็นชัดเจนว่าอาการเขาเป็นยังไง คุณหมอบอกว่าเป็นอาการลมชักที่เรียกว่าโรค Lennox ซึ่งเป็นลมชักที่คุมยาก
มีการชักหลายท่า ..Lennox ทำให้พัฒนาการเสียด้วย แต่คุณหมอบอกว่า ทานยาไปเรื่อยๆก่อนแล้วสังเกตุดูอาการอย่างใกล้ชิดด้วย
คุณหมอให้ยามาเพิ่มอีกตัว เป็นยาที่ใช้กับอาการของโรค Lennox (หมอบอก)ชื่อยา Lamictal 50mg..ตั้งแต่ทานยาตัวที่เพิ่มมา สังเกตุดูว่าลูกร่าเริง กระฉับกระเฉงกว่าแต่ก่อน ไม่ซึม เบลอๆเหมือนเมื่อก่อน ตอนนี้ 4วันแล้วและก็ยังไม่มีอาการชักเหม่ออีก
และก็ไม่เห็นว่ามีอาการผลข้างเคียงจากตัวยาเลย..ถึงวันนี้ก็สบายใจขึ้นอีกนิดนึงแล้ว...ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาเล่าให้ฟังอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 16 พฤศจิกายน 2016 เวลา 07:11 น. โดย กฤษฎา »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤศจิกายน 2016 เวลา 08:09 น. »
Lennox คืออะไรนะค่ะ ขอรายละเอียดกว่านี้ได้มั้ยค่ะ
หรีอพี่น้องช่วยอธิบายให้กระจ่างด้วยค่ะ

สมัยก่อน ต่ายก็ชอบเหม่อตอนกินข้าวแทบทุกมื้อกลางวัน-เย็น พ่อแม่กินกันไม่ลงเลย แม่บอกว่า "ไม่อยากให้ถึงมื้อกินข้าว" แล้วบ้านต่ายจากที่เคยกินพร้อมๆหน้ากัน ก็แยกย้ายกันไปกิน เหลือแต่ต่ายกะพ่อแม่ที่กินพร้อมกันเท่านั้น
แม่ถามหมอ  หมอหาคำอธิบายไม่ได้ค่ะ บอกว่าคงบังเอิญ

• Shoutbox
  • *
Re: หนุ่มน้อย 10ปี 8เดือน เพิ่งมีอาการชักอีกเมื่อ 2เดือนที่ผ่านมา ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤศจิกายน 2016 เวลา 17:31 น. »
Lennox-Gastaut Syndrome หรือ LGS เป็นกลุ่มอาการโรคลมชักที่ส่วนมากดื้อต่อยากันชัก ส่วนมากต้องกินยากันชักมากกว่าสองชนิด และมักต้องกินยาตลอดชีวิต มีอาการชักหลายรูปแบบ มักมีผลกระทบกับพัฒนาการ ส่วนใหญ่ตอบสนองกับการใช้ ketogenic diet ได้ดี

• *
คุณหมอบอกว่าLennox เป็นชื่อของโรคลมชักชนิดหนึ่ง ตั้งชื่อตามผู้ที่ค้นพบโรคนี้
ตอนนี้ลูกผมกินยา2ตัวอย่างที่บอกไว้ ผ่านมาอาทิตย์นึงแล้ว ยังไม่มีอาการชักหรือเหม่อ ร่าเริงดี
แต่สังเกตุดูเวลาช่วงหลับตอนกลางคืนจะมีอาการสะดุ้ง แต่ไม่ตื่นยังคงนอนต่อปกติ ตอนหลับใหม่ๆบางครั้งเห็นกำมือแล้วก็แบมือสลับกันเร็วๆ
ซัก4-5ครั้งแล้วก็หลับต่อ(อาทิตย์นี้เห็นกำมือรัวๆนี่ 2 ครั้ง)..ดีว่าตั้งแต่วันที่ 12 พย.ถึงวันนี้ ไม่มีอาการเหม่อเลย
คุณหมอบอกตั้งแต่ครั้งที่ไปหาหมอคราวที่แล้วว่าหากอาการดีขึ้นจะถอดยา Keppra 500mg ออก ให้กินยาLamictal 50mg อย่างเดียว

• *
Lennox-Gastaut Syndrome หรือ LGS เป็นกลุ่มอาการโรคลมชักที่ส่วนมากดื้อต่อยากันชัก ส่วนมากต้องกินยากันชักมากกว่าสองชนิด และมักต้องกินยาตลอดชีวิต มีอาการชักหลายรูปแบบ มักมีผลกระทบกับพัฒนาการ ส่วนใหญ่ตอบสนองกับการใช้ ketogenic diet ได้ดี
ลูกผมแรกๆเป็นคนดื่มน้ำเยอะมาก เดี๋ยวดื่มๆบ่อยมาก ตอนนี้เข้มงวดกับการดื่มน้ำของเขา ทำให้เขาก็ชินเลิกดื่มน้ำบ่อยๆแล้ว
และหลังๆมาเขาก็เบื่ออาหาร กินข้าวนิดเดียวก็บอกอิ่มแล้วและก็ไม่ขอกินอีก จนถึงเวลาอาหารมื้อต่อไปถึงจะกินอีก แต่ก็กินน้อยเหมือนเดิม
..เลยเป็นการ diet ไปในตัว ถึงไม่ค่อยมีอาการชักเหม่อช่วงนี้
แต่เราไม่ได้ควบคุมอาหารอะไรเค้าเลยนะครับ ให้กินได้ปกติ ควบคุมแค่ไม่ให้ดื่มน้ำมากๆแค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2016 เวลา 13:41 น. โดย กฤษฎา »

• *
จาก 12 พ.ย. - 25 พ.ย. 13วันแล้ว...ยังไม่มีอาการชักหรือเหม่อเลย :)

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 พฤศจิกายน 2016 เวลา 17:45 น. »
ขอให้หยุดไปเลยค่ะ

• *
ขอให้หยุดไปเลยค่ะ
ขอบคุณครับ
ถึงวันนี้ 16 วันแล้ว ยังไม่มีอาการชักเลย รู้สึกดีมาก..วันที่ 10 ธันวา หมอนัดที่ขอนแก่นอีก แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 พฤศจิกายน 2016 เวลา 08:56 น. »
ลูกผมแรกๆเป็นคนดื่มน้ำเยอะมาก เดี๋ยวดื่มๆบ่อยมาก ตอนนี้เข้มงวดกับการดื่มน้ำของเขา ทำให้เขาก็ชินเลิกดื่มน้ำบ่อยๆแล้ว
และหลังๆมาเขาก็เบื่ออาหาร กินข้าวนิดเดียวก็บอกอิ่มแล้วและก็ไม่ขอกินอีก จนถึงเวลาอาหารมื้อต่อไปถึงจะกินอีก แต่ก็กินน้อยเหมือนเดิม
..เลยเป็นการ diet ไปในตัว ถึงไม่ค่อยมีอาการชักเหม่อช่วงนี้
แต่เราไม่ได้ควบคุมอาหารอะไรเค้าเลยนะครับ ให้กินได้ปกติ ควบคุมแค่ไม่ให้ดื่มน้ำมากๆแค่นั้นเอง
ดื่มน้ำบ่อยๆ มีผลอะไรกับกับการชักคะ สงสัยนะค่ะ
ต่ายกินน้ำอย่างน้อยวันละ 2 ลิตร และให้ถึง 3 ลิตรถ้าทำได้
(ผญ.ต้องทานน้ำเยอะค่ะ มันเกี่ยวกันเพราะหมอเสริมสวยบอกแนะนำมาค่ะ)

จนถึงเวลาอาหารมื้อต่อไปถึงจะกินอีก แต่ก็กินน้อยเหมือนเดิม

ลูกชายอ้วนหรือคะ และหลังจาก ไดเอต เขานน.ลดด้วยหรือเปล่าคะ