เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้คุณแม่แกม  (อ่าน 152506 ครั้ง)

ออฟไลน์ Champ

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: กระทู้คุณแม่แกม
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันพุธที่ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 01:18 น. »
AST หรือ SGOT คือเอนซัย์ที่ประกอบด้วยโปรตีนที่ตับสร้างขึ้น มีค่าปกติอยู่ที่ตัวเลขไม่เกิน 40 mg/dl เอนซัยม์ตัวนี้อาจหลั่งสูงกว่าปกติเมื่อตับทำงานผิดปกติอันเกิดจาก เครียดเรื้อรัง พักผ่อนไม่พอจนเกิดอาการอ่อนเพลีย ดื่มสุราจัด โรคโลหิตจางเรื้อรัง ไขมันจับตับ ไขมันและ/หรือน้ำตาลในเลือดสูงอย่างเรื้อรัง มะเร็งตับ โรคดีซ่าน และการใช้ยาบางชนิดอย่างต่อเนื่องเป็นเวลานานๆ เป็นต้น

ALT หรือ SGPT คือเอนซัยม์ที่ประกอบด้วยโปรตีนที่ตับสร้างขึ้น มีค่าปกติอยู่ที่ตัวเลขไม่เกิน 40 mg/dl เอนซัยม์ตัวนี้อาจหลั่งสูงกว่าปกติเมื่อเกิดอาการผิดปกติขึ้นที่ ตับ หัวใจ ไต กล้ามเนื้อลาย ซึ่งทางการแพทย์สามารถใช้ค่า SGPT ติดตามผลทางพยาธิสภาพที่เปลี่ยนแปลงของอวัยวะเหล่านั้นได้

อ้างอิงจากการตอบคำถามของคุณ ณัฐศักย์ จาก http://www.zegrain.com/view-topic.asp?ID=1027

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันพุธที่ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 09:11 น. »
มาแชร์ด้วยคนจ้า ตอนเอินเอินทาน carbamazapine หมอก็ให้ตรวจ AST ALT อะไรนี้ด้วยค่ะ ค่าก็ปกติดี แต่แอบสงสัยว่าพอเปลี่ยนมาทาน ฟีโนบาท ทำไมหมอไม่ให้ตรวจเลือดดูระดับยา ตอนนี้เอินทาน ขนาด 32.5 MG วันละ 1 เม็ดครึ่ง ค่ะ

ใครพอจะทราบบ้างเอ่ย

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันพุธที่ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 10:07 น. »
ปริมาณ phenobarb ที่ให้คงยังต่ำอยู่มังคะ ยาตัวนี้ไม่ค่อยได้ตรวจระดับยาหรอกค่ะนอกจากมีอาการสงสัยว่ายาเกิน เช่น เดินเซ แต่ liver funtion ควรตรวจเป็นระยะๆ เพราะยากันชักส่วนใหญ่มีผลกับตับ ถ้านานแล้วบางครั้งเตือนคุณหมอบ้างก็ได้ค่ะ หรือถ้ามีเจาะเลือดก็ขอตรวจเลย บางทีหมอก็ลืมเหมือนกันเพราะเห็นคนไข้ไม่มีอาการอะไรบ่งชี้ว่าเริ่มมีปัญหา พอมีอาการมาตรวจก็ต้องมาแก้ไขกันอีก

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 09:35 น. »
คุณแม่น้องเอินเอินคะ ตอนน้องกรกินยาฟิโนบาลคุณหมอก้อไม่ได้ให้ตรวนะคะเห็นคุณหมอบอว่ายาตัวนี้จะทำให้น้องซนไม่อยู่นิ่งแต่พอมากินเดพากินคุณหมอให้ตรวระดับยาคะเพราคุณหมอบอกว่ามีผลต่อตับคะเลยต้องตัวระดับยาคะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 สิงหาคม 2010 เวลา 12:19 น. »
8/8/53 >> Admit อีกแล้วค่ะ

วันพฤหัสฯ 5/8/53 กลับมาตรวจดูระดับยาอีกครั้งหลังจากพบว่า Dilantin ค่อนข้างสูง ผลตรวจออกมาน่าตกใจยิ่งกว่า เพราะ Phenobarb ขึ้น ส่วน Dilantin ลดลง แต่ค่าเอนไซน์ตับกลับพุ่งปรี้ด ... อาจารย์หมอให้ Admit ทันทีเลยค่ะ

ผลการตรวจออกมาตามนี้ค่ะ ... :-[
Phenobarbital      54.14     (15-30) ug/ml
Dilantin              19.76     (10-20) ug/ml
AST                     180      (0-31)  U/L
ALT                      253      (0-31)  U/L

หลังนอนโรงพยาบาล หมอมีการปรับยาใหม่ค่ะ โดยถอด Dilantin ออก เพราะไม่เวิร์คแล้ว แล้วให้ตัวใหม่แทนตามนี้ค่ะ

Topamax 50 mg 1 เม็ด เช้า เย็น, 25 mg 1+1/2 เม็ด เช้า เย็น
Phenobarb 50 mg 1+1/2 เม็ด เช้า
แวเลี่ยม 2 mg 1+1/2 เม็ด ทุก 6 ชั่วโมง
Livertril 1/2 เม็ด เช้า กลางวัน เย็น

ล่าสุดวันนี้ตอนเช้า ประมาณ 6.00 น. เริ่มมีไข้ วัดได้ 37.3 พอประมาณ 11.00 น. วัดอีกครั้งได้ 38.5 ต้องกินยาลดไข้เลยค่ะ ... ไม่รู้ไปติดเชื้อมาตอนไหน แกมละเซ็งเลย :-[ ถ้าไม่ชักน้องเนยเดินแข็ง เหยียบเต็มเท้ามั่นคง เดินเล่นได้ดีมาก ไม่ต้องคอยประกบตลอดเวลา ดูดีกว่าตอนอยู่บ้านที่เดินปลิวๆ เขย่งปลายเท้าค่ะ แต่ถ้าเริ่มชักจะมาเป็นชุดๆ ไม่หยุดเลยค่ะ วันละ 70 กว่าครั้งได้ ทำเอาตัวอ่อน เป๋ไปเลย รูปแบบการชักล่าสุดที่ไม่เหมือนเดิมคือ อาการเหม่อ ตาค้าง ไม่สบตา เรียกไม่หันมองตาม เป็นอยู่ 20 นาทีได้ค่ะ

วันจันทร์ 9/8/53 จะเจาะเลือดดูระดับยาอีกครั้ง แล้วคุณหมอคงจะเข้ามาคุยเรื่องการปรับยาอีกครั้ง เห็นเริ่มพูดถึง sabril แล้วค่ะ น้องเนยยังไม่เคยลอง

<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 สิงหาคม 2010 เวลา 16:37 น. »
ถ้าต้องทาน sabril บอกนะครับ ถ้าไม่ได้ซื้อจาก รพ ก็ต้องซื้อ ที่ ดีทแฮมที่เดียวครับ ตามร้านขายยาไม่มีขายครับ คุณแกมลองดูว่า รพ ขายเท่าไร เผื่อซื้อข้างนอกเองจะถูกกว่า รพ กรุงเทพเม็ดละ 60 บาทกว่าครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 สิงหาคม 2010 เวลา 22:14 น. »
น่าสงสารน้องเนยจัง มาเป็นตับอักเสบอีก ชักค้าง 20 นาทีอันตรายมากเลย ขอคุณพระคุ้มครอง เอาใจช่วยหายไว ไว นะคะ

ปกติซื้อจากบริษัทยากับ รพ.รัฐราคาไม่ต่างกันมาก ห้ามเอาไปเทียบกับ รพ.เอกชน พี่ว่าถ้า รพ.กรุงเทพขาย 60+ ซื้อบริษัทคงไม่เกิน 10 บาท ได้มั้ยคุณหมู

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 สิงหาคม 2010 เวลา 09:04 น. »
ผมซื้อดีทแฮม ตกเม็ดละ 32 บาทครับ ไม่รู้ รพ รัฐเท่าไรเหมือนกัน เผื่อว่าแพงกว่าจะได้ช่วย save ตัง

เอาใจช่วยน้องเนยครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 สิงหาคม 2010 เวลา 09:11 น. »
มาเอาใจช่วยน้องเนยด้วยคนค่ะ เอินเอินเป็นหวัดยังไม่หายเลยต่ะ หมอบอกเป็นไซนัสอักเสบอีก ต้องกินยาอีกเป็นอาทิตย์

สู้ๆน่ะแม่แกม ดูแลเจ้าตัวน้อยในท้องด้วยนะค่ะ เป็นห่วงจริงๆ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 สิงหาคม 2010 เวลา 11:22 น. »
ผมซื้อดีทแฮม ตกเม็ดละ 32 บาทครับ ไม่รู้ รพ รัฐเท่าไรเหมือนกัน เผื่อว่าแพงกว่าจะได้ช่วย save ตัง

น่าแปลกใจราคาต่างกันเท่าเดียว  ดีค่ะช่วยๆ กัน เมื่อก่อนพี่ใช้ยา รพ.หมด เห็นราคาข้างนอกแล้วตกใจ ไม่ว่ากันดีกว่า ใครใคร่ใช้ก็ใช้

วันนี้ดีขึ้นบ้างรึยังค่ะคุณแกม

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 สิงหาคม 2010 เวลา 22:54 น. »
คุณแม่แกมอย่าเครียดมากนะคะ   เอาใจช่วยด้วยอีกคนค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 สิงหาคม 2010 เวลา 00:29 น. »
10/8/53 >> ไข้สูง + แม่แย่

หลังจากช่วงเช้าวันที่ 8/8/53 น้องเนยเริ่มมีไข้และสูงขึ้นเรื่อยๆ ทั้งวันซึมและนอนเกือบทั้งวัน เพราะมีชักเป็นระยะอยู่ด้วยทำให้อ่อนแรงตลอดเลยค่ะ ตกเย็นหลังจากนั่งดูหนังดีวีดีไปได้ครึ่งเรื่องก็ลุกไปเข้าห้องน้ำ ... เลือดออกค่ะ ซัก 2 หยดได้ ตกใจมาก มาได้ยังไง พอซักหกโมงเย็น-ทุ่มนึง ก็ไปห้องคลอดทันที เจ้าหน้าที่จับ ultrasound ทันทีค่ะ จากการตรวจครั้งก่อนอาจารย์หมอบอกว่ามีภาวะรกเกาะต่ำหน่อยนึง นัดรอซาวด์อีกทีตอน 8 เดือน ตรวจครั้งนี้กลับไม่พบภาวะนี้แล้ว แถมไม่รู้ว่าสาเหตุเลือดออกมายังไง เพราะไม่มีอีกเลยหลังจากนั้น สรุปเลยให้นอนดูอาการ 1 คืน

คืนวันที่ 8 คุณยายมานอนเฝ้าแกม ส่วนคุณพ่อน้องเนยเฝ้าลูกคนเดียว เห็นเล่าว่าตกดึกน้องมีไข้สูงถึง 39.7 นอนผวาทั้งคืน และมีชักประปราย ทานยาลดไข้ไป พอตีสองค่อยดีขึ้นและได้นอนกันจริงๆ ทั้งพ่อและลูก

เช้าวันที่ 9 น้องเนยมีอาการหายใจติดขัด เหมือนมีเสมหะมาก คุณหมอจับไปเอ็กซเรย์ปอด กลัวเป็นปอดบวมค่ะ อาการไข้ยังสูงตลอด ลดลงบ้างเล็กน้อย ตาฉ่ำ นอนซึม ...สงสารลูกจัง ตัวเองก็นอนอยู่อีกชั้น ขยับไปไหนไม่ได้ ต้องนอนนิ่งๆ บนเตียง ช่วงบ่ายอาจารย์หมอน้องเนยเข้ามาดูอาการ สุดท้ายก็ให้ Keppra เข้ามาแทน และ ถอน Livertril ออกไป .... ทำอะไรไม่ได้มากเนื่องจากตับมีปัญหา ทำได้แค่พยุงอาการไว้เพื่อรอผ่าตัดค่ะ ส่วนคุณหมอโรคปอด นำน้ำมูกไปตรวจหาสาเหตุไข้ แล้วสรุปว่าเป็นไข้หวัด ชนิด B (ไม่รุนแรงเท่า A) แกมไม่ทราบว่าคือหวัดอะไร หวัดใหญ่ หรือ หวัด 2009 ฟังจากคุณยายเล่าน่ะค่ะ รู้แต่ว่าช่วงนี้เด็กเป็นเยอะมากทั้งสองประเภท น้องเนยตอนอยู่บ้านก็แข็งแรงดี พอมาตรวจระดับยาวันพฤหัสฯ ที่ 5 ก็ได้เรื่องเลยค่ะ สังเกตจากช่วงรอตรวจ มีเด็กที่นั่งใกล้ๆ ไอกันอยู่ 2-3 คน ยังไม่รวมตรงอื่นอีกนะคะ

ส่วนแกม .. คุณหมอจับซาวด์อีกรอบ ก็ไม่พบอะไรเหมือนเดิม แถมภาวะรกเกาะต่ำก็ไม่มีแล้วด้วย เลยได้กลับมาเฝ้าน้องเนยต่อแต่ต้องใส่ mask ตลอด คุณหมอให้สังเกตตัวเองและจับเวลาดิ้นของตัวเล็กในท้อง แล้วให้ไปตามนัด ... ตอนนี้ปกติดีแล้วค่ะ แต่เดิน ลุกนั่ง ต้องระวังให้มากกว่านี้

ช่วงนี้อยู่ในภาวะท้อมากเลยค่ะ เหมือนอะไรก็รุมเร้าครอบครัวไปหมด .. อยากให้ฟ้าหลังฝนมาถึงเร็วๆ จัง :'(
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 สิงหาคม 2010 เวลา 00:56 น. »
น่าสงสารทั้งแม่ ทั้งลูก เลย เอาใจช่วยทั้ง 2 คน นะคะ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 สิงหาคม 2010 เวลา 05:52 น. »
อย่าท้อค่ะ คุณแกม ช่วงนี้อาจจะเหนื่อยหน่อย อย่าลืมดูแลสุขภาพทั้งบ้านด้วยนะคะ เดี๋ยวทุกอย่างจะดีขึ้นเอง  ต้องหมั่นเติมพลังใจให้ตัวเองบ่อยๆ ปิ่นก็เจอภาวะแบบนี้บ่อยค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 สิงหาคม 2010 เวลา 09:13 น. »
ตามมาอ่านข่าวคราวน้องเนยแต่เช้าเลยค่ะ แม่แกมดูแลสุขภาพด้วยน่ะค่ะ ตอนนี้เด็กเป็นหวัด เป็นไข้กันเยอะเลยค่ะ เอินเอินก็ยังซึมๆบ้าง เล่นๆบ้าง ต้องดูแลกันตลอดอ่ะค่ะ ยังไงขอให้น้องเนยอาการดีขึ้นเร็วนะค่ะ

ขอให้ฟ้าหลังฝนมาเร็วๆน่ะค่ะ