เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้คุณแม่แกม  (อ่าน 152560 ครั้ง)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: กระทู้คุณแม่แกม
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:37 น. »
ผมว่าให้คุมชักได้ก่อนจะปลอดภัยกว่าครับ กลัวครูดูแลไม่ 100% เยลลี่ผมก็คิดหนักครับตอนตัดสินใจให้ไปโรงเรียน
ตอนนั้นเป็นช่วงเรียน summer พอดี เลยขอครูว่าจ่ายเป็นรายวันได้ไหม เผื่อน้องไม่ไหว สรุปก็เรียนทุกวันครับ ตอนนี้เข้า ต.อ1 แล้ว

อ้อ ผมเน้นกับครูด้วยว่าเยลลี่เป็นโรคลมชัก ยังเดินไม่คล่อง ให้ครูช่วยประกบ จูงเค้าหน่อย กลัวล้ม ที่นี่เค้ารับปากผมครับว่าจะดูแลให้ ห้องนึงมีครู 4 คน  ผมเลยส่งเรียนเลยครับ ตอนนี้ดีเลยครับ พัฒนาการด้านต่างๆ ดีขึ้นครับ

โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:46 น. »
มาขอแชร์เรื่องลูกเข้ารร.ด้วยคนค่ะ พอลูกเป็นโรคนี้ เกดกับแฟนเลยอยากจะให้เข้า รร. ตามเกณฑ์เลยค่ะ 3 ขวบครึ่ง คือถ้าโชคดีน้องไม่ชักอีก 2 ปี อายุก็จะ 3 ขวบครึ่งพอดี เข้ารร.แล้ว เราก็ยังต้องย้ำครูอีก อยากได้รร.ที่ครูดูแลเด็กทั่วถึงด้วย

พ่อน้อง jelly ค่ะ น้องเข้ารร.ตอนกี่ขวบค่ะ หลังจากหยุดชักกี่เดือนเอ่ย

คุณ Nong อ่านที่เขียนมาแล้วดีใจค่ะ เราพ่อแม่ต้องพาลูกไปสู่อนาคตที่ดี ลูกสาวหยุดชักมานานยังค่ะ เรื่องลูกซน เกดก็ว่าดีกว่าซึมเนอะ เป็นเอินเอินซนมากมาย แต่เค้าก็ร่าเริงดีค่ะ

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:52 น. »
อยากทราบว่าน้องอยู่โรงเรียนอะไรคะเผื่อจะได้เป็นทางเลือกบ้างเพราะคณุดูแลดีแบบนี้ค่อยสบายใจหน่อยคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:19 น. »

คุณ Nong อ่านที่เขียนมาแล้วดีใจค่ะ เราพ่อแม่ต้องพาลูกไปสู่อนาคตที่ดี ลูกสาวหยุดชักมานานยังค่ะ เรื่องลูกซน เกดก็ว่าดีกว่าซึมเนอะ เป็นเอินเอินซนมากมาย แต่เค้าก็ร่าเริงดีค่ะ

ลูกสาวทานอาหาร ketogenic diet วันที่ 10 เดือนสิงหาคม นี่ก็ครบ 1 ปีพอดี ตั้งแต่ทานไม่มีอาการชักเลย มาชักเมื่อต้นเดือนมีนาคม ที่ผ่านมาเพราะเธอแอบทานขนม ชักทีเกือบตาย พอออกจาก รพ.ทานอาหารใหม่ก็ไม่มีชักอีกเลย ที่ว่าพาเธอมาถึงวันนี้ได้เพราะตอนเธอ status หลายๆ ครั้ง ใครๆ ก็คิดว่าไม่รอด หมอก็ถอดใจกันไปหมดแล้ว  แต่เราไม่ปล่อย พยายามทุกทางจนมีวันนี้ค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 17:00 น. »
อยากทราบ รร. ของน้องเยลลี่เหมือนกันคะ ครู 4 คนต่อห้อง ถือว่าเยอะใช้ได้เลย

น้องเนยคงต้องรอดูอาการหลังจากผ่าตัดแล้ว ถึงจะพอประเมินได้ว่าจะได้ไปโรงเรียนตามเกณฑ์หรือเปล่า หรือว่ารอไปอีกหน่อยค่ะ ต้องคิดให้มากเนอะ เพราะโรงเรียนเด็กเยอะ เชื้อโรคเยอะ การดูแลอาจไม่ทั่วถึง น้องเนยบางทีเดินๆ หรือ เล่นๆ อยู่ อย่างล่าสุดเค้าเอาไม้กวาดกับที่ตักผงมากวาดๆ เล่น อยู่ๆ ก็ตัวงอ ย่อตัวลงก่อนจะค่อยๆ เกร็งน่ะค่ะ ดีที่คุณตาเห็นแล้ววิ่งมารับไว้ทัน ไม่มีอาการเตือนมาก่อนเลย ไม่สามารถละสายตาได้เลยจริงๆ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 กรกฎาคม 2010 เวลา 08:57 น. »
เยลลี่เรียนเด่นหล้า เพชรเกษมครับ ตอนแรกมีแต่คนบอกว่าให้ไปเรียนแบบบูรณาการดีกว่าวิชาการ เช่นพวกรุ่งอรุณ เพลินพัฒนา วรรณสว่างจิต
ไปเรีนเด่นหล้าไม่ไหวหรอกน้องเค้าช้า แต่สาเหตุที่เลือกเด่นหล้าเพราะ"ได้คุยกับครูครับ" ....

รุ่งอรุณกับเพลินพัฒนานี่เรื่องมาก ต้องจองคิวข้ามปี ผู้ปกครองต้องสัมภาษณ์ ครูไม่เยอะด้วยเพราะเป็นแนวช่วยตัวเองครับ ปลูกผักปลูกข้าว นอนพัดลม ผมว่าเยลลี่ไม่รอดแน่ไม่ตกคลองก็งูกัดหนีไม่ทัน 555  ส่วนวรรณสว่างจิตนี่ ครูบอกว่ายังไม่อยากรับเพราะน้องเดินไม่คล่อง ไม่มีคูรมาคอยดูแลให้

ผมเลยไปคุยเด่นหล้า ครูบอกว่า "ยิ่งไม่เป็นยิ่งต้องมา เดวครูฝึกให้เก่งให้ดู" ผมนี่ โอ้โฮ จ่ายเงินเลยครับ เราก็ย้ำด้วยว่าเยลลี่เป็นลมชัก ครูต้องดูเค้ามากหน่อย เค้าพัฒนาการช้า เค้าเดินไม่คล่องต้องคอยจูงนะ เค้าขึ้นบันไดไม่คล่องต้องช่วยจับ เค้ายังพูดไม่เป็น เค้าจะหกล้มง่ายนะครับ  บลาๆๆๆๆๆๆ    แต่ทั้งนี้่ทั้งนั้นผมบอกครูครับว่าเยลลี่ไม่ชักมาปีนึงแล้วเพราะยังกินยาคุมชักอยู่ ครูคงเลยเบาใจไม่งั้นถ้ายังชักอยู่ผมว่าครูคงเสียวเหมือนกัน

ครูบอกคุณพ่อไม่ต้องห่วงเดวครูดูให้ ผมเลยตัดสินใจให้เรียนพิเศษช่วง summer ก่อนเลยครับ เรียนครึ่งวัน 30 วัน คือประมาณทดลองปรับตัวก่อนเรียนเปิดเทอมจริง  ผลคือเยลลี่ชอบไปโรงเรียนครับ จบ summer แบบไม่ขาดเรียน ก็เลยตัดสินใจลงเรียนเตรียมอนุบาลตอนเปิดเทอมเลย

ผมว่าครูทั้งชั้นรู้จักเยลลี่ทุกคนครับ เพราะเยลลี่นี่ครูต้องประกบครับ ทั้งจูงทั้งนู่นนี่

ช่วงแรกนี่ครูมีบ่นครับว่าเยลลี่ฉี่ อึ หลังๆนี่เก่งขึ้น พูดบอกได้
เพิ่งคุยกับครูวันก่อน ครูบอกว่าน้องเก่งขึ้นกว่าตอนมาครั้งแรกมากครับ เล่น คุยกับเพื่อนมากขึ้น ขี้คุยด้วยทั้งที่พูดไม่รู้เรื่อง 555

ส่วนเรื่องการบ้านนี่ ตอนแรกก็กลุ้มครับ เพราะไม่ยอมให้จับมือเขียนครับ ครูเลยบอกว่า เดวจัดการบ้านแบบง่ายๆให้เยลลี่โดยเฉพาะ 555 ลูกผม

เดวมาเล่าต่อครับ

Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:05 น. »
คุณหมู

อ่านแล้วสนุกดี พี่อ่านไปขำไป เรียกลูกสาวมาดูด้วยเธอก็ขำไปด้วยกัน เอาไปเขียนในกระทู้ของเยลลี่ดีกว่าจะได้รวมไว้ว่าเธอทำอะไรได้บ้างพัฒนาการไปถึงไหนแล้ว เด่นหล้าก็ดีค่ะใหญ่ดี มีชื่อเสียงดี อยู่แถวนั้นรึเปล่าคะ นี่มารักษาไกลนะคะ อยู่ฝั่งโน้นมารักษาถึง รพ.กรุงเทพ
ไม่ต้องเอาลูกเทียบกับเด็กอื่น เอาแค่พัฒนาการของตัวเธอเองดูขึ้นทุกวันก็ o.k. แล้ว

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:09 น. »
ครับ เดวย้ายกลับไปห้องเยลลี่ เล่าเพลิน
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:17 น. »
คุณหมูเล่าแล้วรู้สึกดีจังเลย

ทำให้มีกำลังใจกระตุ้นพัฒนาส่งลูกเข้าเรียนน๊ะผมว่า
ไม่งั้น น้องเทรนด์พัฒนาการช้า แฟนผมก็คิดว่าจะเรียนทันไหมอะไรหลายๆอย่าง
ตอนนี้ก็มีผู้นำแล้ว อิอิ
เดี๋ยวไปบอกแฟนก่อน จะได้สบายใจ
แต่อันดับแรกคงต้องคุมชักให้ชัวร์ๆก่อน
ขอบคุณครับ
^.^
สู้สู้

ออฟไลน์ Champ

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 สิงหาคม 2010 เวลา 23:58 น. »
ผมขอแนะนำการปฎิบัติภายหลังการผ่าตัดนะครับ (ขณะยังไม่ตัดไหม)
1 อย่าให้แผลโดนน้ำเพราะจะทำให้แผลไม่แห้ง
2 อย่าให้น้องไปเล่นแผล และเวลานอนควรหาอะไรยันตัวน้องเพื่อไม่ให้เกิดการนอนทับแผล ซึ่งจะทำให้แผลเกิดการอักเสบได้
3 ควรนอนพักผ่อนให้เพียงพอ เพื่อให้ร่างกายมีเวลาซ่อมแซมส่วนที่เสียหายได้เต็มที่
4 ควรทานผลไม้ หรือน้ำผลไม้ที่มีวิตามิน c ซึ่งวิตามินตัวนี้จะช่วยในการสร้างเซลล์ไหม่ทำให้แผลสมานเร็วขึ้น
5 ไม่ควรให้น้องนอนอย่างเดียวควรให้ลุกขึ้นมานั่ง หรือลงมาเดินบ้าง เพื่อกระตุ้นให้ระบบย่อยอาหารและระบบลำไส้ทำงานซึ่งจะมีผลต่อการพื้นตัวให้เร็วขึ้น
6 การเปลี่ยนท่าทางไม่ควรเปลี่ยนอย่างฉับพลัน
ผมขอเพิ่มอีกนิดนึงนะครับ
7 ควรทานอาหารที่อุดมด้วยโปรตีนเพื่อให้ร่างกายนำโปรตีนไปซ่อมแซมร่างกาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 03 สิงหาคม 2010 เวลา 15:01 น. โดย Champ »

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 สิงหาคม 2010 เวลา 15:14 น. »
เก็บไว้เป็นข้อมูล .. ขอบคุณ champ มากค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ nongi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 สิงหาคม 2010 เวลา 18:00 น. »
ถึงคุณแม่น้องเนย..ทราบข่าวอาการลมชักของน้องและจะทำการผ่าตัดในเดือนพ.ย.นี้  ผมจึงอยากให้คำแนะนำบางข้อเผื่อเป็นประโยชน์กับคุณบ้าง แต่ก้อไม่อยากให้คุณแกมต้องรู้สึกสับสนหรือลังเลในเวลานี้ สิ่งแรกคือการเตรียมพร้อมของสภาพร่างกายของผู้ป่วย  ควรตรวจเช็คร่างกาย,อวัยวะทุกอย่างต้องพร้อม ร่างกายต้องแข็งแรงดี ทั้งนี้เพื่อให้การผ่าตัดจะได้ลดความเสี่ยงจากโรคแทรกซ้อนอื่นลง  ตรงนี้ผมประสบเห็นตัวอย่างมาแล้ว มีด.ช.อายุน่าจะ14ปีผ่าตัดรักษาลมชักวันเดียวกับลูกของผมหลังการผ่าตัดได้ไม่กี่วันทราบข่าวจากคุณแม่ของเด็กว่ายังไม่ได้ออกจากI C Uเพราะมีโรคปอดติดเชื้อแทรกซ้อน...ดังนั้นของน้องเนยช่วงที่รอผ่าตัดถึงเดือนพ.ย.ผมมีความเห็นว่าใกล้วันผ่าตัดควรตรวจเช็คร่างกายอีกครั้งหรือจะลองปรึกษากับคุณหมอท่านดูนะว่าเหมาะสมดีไหม (และหากว่าคุณจะถามคุณหมอศัลยกรรม เรื่องความเสี่ยงว่ามีมากน้อยแค่ไหนหรือโอกาสหายมีแค่ไหนหรือโรคแทรกซ้อนมีมากแค่ไหน ? คุณควรทำใจด้วยนะ แฟนผมน้ำตาร่วงอย่างพายุฝนอย่างไม่เกรงใจใครมาแล้ว ?) อย่างที่สองสำคัญมากคือการให้กำลังใจซึ่งกันและกัน พ่อ-แม่-ลูก ? ถ้ารถของคุณเองน้ำมันไม่ค่อยมี แล้วเราจะช่วยรถที่ไม่มีน้ำมันได้อย่างไร ? ดังนั้นจึงต้องสร้างกำลังใจให้กับตนเองก่อนเมื่อพร้อมจึงจะให้กำลังใจซึ่งกันและกัน ถ้าหมดกำลังใจก็พักก่อนแล้วช่วยกันเติมให้กัน ปลอบใจตนเองกับแฟนเรากับลูกบ่อยๆ? ไม่ต้องกลัวสมัยนี้คุณหมอเก่งมาก การผ่าตัดในบ้านเราไม่แพ้หรือเทียบเท่าของต่าง ประเทศที่ดังๆ ? ก่อนนอนควรนอนคุยกันถึงเรื่องดีๆหรือตลกๆหรือความภูมิใจอะไรกันก็ได้  อย่างที่สาม พ่อ-แม่-ลูกควรหาทำบุญไว้ด้วย ร่วมทอดผ้าป่า , ถวายสังฆทาน , ซื้อปลาในตลาดไปปล่อย ตั้งใจไปเลย ว่าจะเหมาปลาช่อน+ปลาดุกทั้งหมดที่เห็นแบบว่ารอดตายกันหมดทุกตัวชนิดที่ว่าปลามันกระโดดขอไปด้วย..รอดตายแล้วโว๊ย.อะไรทำนองนั้น ไปปล่อยที่แม่น้ำเจ้าพระยา หรือที่ไหนที่คิดว่าพวกเขาอยู่ได้   จากนั้นไปเที่ยวด้วยกัน อย่างครอบครัวผมลูกอยากไปเล่นทะเลที่ระยอง เราก็ไปกันแม้ว่าจะเป็นหน้าฝนก็เหอะ เล่นทะเลตอนหน้าฝนไม่มีคนเล่นกัน ช่างมันให้ลูกสนุกไว้ก่อน แต่อย่าลืมต้องรักษาสุขภาพของน้องด้วยนะ.....ขอเสนอแนะเท่านี้ก่อนครับเพราะไม่ทราบว่าคุณจะเห็นด้วยประการใด แต่อย่าลืมนะครับว่าผมไม่อยากให้คูณรู้สึกสับสนหรือลังเลในเวลานี้  ผมกับภรรยาขอเป็นกำลังใจให้..อย่าท้อ..ลูกของคุณเค้ารอความช่วยเหลือจากคุณเท่านั้น

ออฟไลน์ Champ

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 สิงหาคม 2010 เวลา 20:48 น. »
ถึงคุณแม่น้องเนย..ทราบข่าวอาการลมชักของน้องและจะทำการผ่าตัดในเดือนพ.ย.นี้  ผมจึงอยากให้คำแนะนำบางข้อเผื่อเป็นประโยชน์กับคุณบ้าง แต่ก้อไม่อยากให้คุณแกมต้องรู้สึกสับสนหรือลังเลในเวลานี้ สิ่งแรกคือการเตรียมพร้อมของสภาพร่างกายของผู้ป่วย  ควรตรวจเช็คร่างกาย,อวัยวะทุกอย่างต้องพร้อม ร่างกายต้องแข็งแรงดี ทั้งนี้เพื่อให้การผ่าตัดจะได้ลดความเสี่ยงจากโรคแทรกซ้อนอื่นลง  ตรงนี้ผมประสบเห็นตัวอย่างมาแล้ว มีด.ช.อายุน่าจะ14ปีผ่าตัดรักษาลมชักวันเดียวกับลูกของผมหลังการผ่าตัดได้ไม่กี่วันทราบข่าวจากคุณแม่ของเด็กว่ายังไม่ได้ออกจากI C Uเพราะมีโรคปอดติดเชื้อแทรกซ้อน...ดังนั้นของน้องเนยช่วงที่รอผ่าตัดถึงเดือนพ.ย.ผมมีความเห็นว่าใกล้วันผ่าตัดควรตรวจเช็คร่างกายอีกครั้งหรือจะลองปรึกษากับคุณหมอท่านดูนะว่าเหมาะสมดีไหม (และหากว่าคุณจะถามคุณหมอศัลยกรรม เรื่องความเสี่ยงว่ามีมากน้อยแค่ไหนหรือโอกาสหายมีแค่ไหนหรือโรคแทรกซ้อนมีมากแค่ไหน ? คุณควรทำใจด้วยนะ แฟนผมน้ำตาร่วงอย่างพายุฝนอย่างไม่เกรงใจใครมาแล้ว ?) อย่างที่สองสำคัญมากคือการให้กำลังใจซึ่งกันและกัน พ่อ-แม่-ลูก ? ถ้ารถของคุณเองน้ำมันไม่ค่อยมี แล้วเราจะช่วยรถที่ไม่มีน้ำมันได้อย่างไร ? ดังนั้นจึงต้องสร้างกำลังใจให้กับตนเองก่อนเมื่อพร้อมจึงจะให้กำลังใจซึ่งกันและกัน ถ้าหมดกำลังใจก็พักก่อนแล้วช่วยกันเติมให้กัน ปลอบใจตนเองกับแฟนเรากับลูกบ่อยๆ? ไม่ต้องกลัวสมัยนี้คุณหมอเก่งมาก การผ่าตัดในบ้านเราไม่แพ้หรือเทียบเท่าของต่าง ประเทศที่ดังๆ ? ก่อนนอนควรนอนคุยกันถึงเรื่องดีๆหรือตลกๆหรือความภูมิใจอะไรกันก็ได้  อย่างที่สาม พ่อ-แม่-ลูกควรหาทำบุญไว้ด้วย ร่วมทอดผ้าป่า , ถวายสังฆทาน , ซื้อปลาในตลาดไปปล่อย ตั้งใจไปเลย ว่าจะเหมาปลาช่อน+ปลาดุกทั้งหมดที่เห็นแบบว่ารอดตายกันหมดทุกตัวชนิดที่ว่าปลามันกระโดดขอไปด้วย..รอดตายแล้วโว๊ย.อะไรทำนองนั้น ไปปล่อยที่แม่น้ำเจ้าพระยา หรือที่ไหนที่คิดว่าพวกเขาอยู่ได้   จากนั้นไปเที่ยวด้วยกัน อย่างครอบครัวผมลูกอยากไปเล่นทะเลที่ระยอง เราก็ไปกันแม้ว่าจะเป็นหน้าฝนก็เหอะ เล่นทะเลตอนหน้าฝนไม่มีคนเล่นกัน ช่างมันให้ลูกสนุกไว้ก่อน แต่อย่าลืมต้องรักษาสุขภาพของน้องด้วยนะ.....ขอเสนอแนะเท่านี้ก่อนครับเพราะไม่ทราบว่าคุณจะเห็นด้วยประการใด แต่อย่าลืมนะครับว่าผมไม่อยากให้คูณรู้สึกสับสนหรือลังเลในเวลานี้  ผมกับภรรยาขอเป็นกำลังใจให้..อย่าท้อ..ลูกของคุณเค้ารอความช่วยเหลือจากคุณเท่านั้น
ใช่ครับแต่ก่อนวันผ่าตัดจะมีการ x-ray ปอด และอาจจะมีการตรวจเลือด เพื่อดูถึงความเหมาะสมในการผ่าตัดครับ การเตรียมตัวก่อนผ่าตัดต้องเคร่งครัดอย่างมากควร งดน้ำ งดอาหาร
เป็นเวลา 8-12 ชม.ก่อนการผ่าตัดเพื่อป้องกันการสำลักอาหารหรือน้ำในขณะผ่าตัด การทำความสะอาดร่างกายด้วยน้ำยาก็สำคัญควรทำความสะอาดทุกส่วนจนแน่ใจว่าสะอาดทั้งตัวแล้วจริงๆ
แม้ว่าเราจะผ่าตัดสมองก็ใช่ว่าเราจะต้องทำความสะอาดที่หัวเพียงอย่างเดียว เพราะเชื้อโรคก็อาจมาจากส่วนอื่นของร่างกายได้เช่นกันครับ การมีแแผลอักเสบ,เป็นสิว,มีไข้ ก่อนวันผ่าตัดก็ควร
แจ้งให้คุณหมอทราบโดยทันทีเพราะอาจจะทำให้เกิดการติดเชื้อภายหลังการผ่าตัดได้ครับ เพราะหลายคนหลายท่านอาจไม่ใส่ใจในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆอย่างนี้ซึ่งมันอาจจะนำมาซึ่งปัญหาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 03 สิงหาคม 2010 เวลา 01:02 น. โดย Champ »

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 สิงหาคม 2010 เวลา 13:23 น. »
เอาใจช่วยด้วยอีกคนค้า ! ขอให้การผ่าตัดเป็นไปด้วยดี และขอให้น้องเนยหายจากโรคลมชักนะคะ
คิดว่าคุณหมอศัลย์ต้องเช็คความพร้อมของเด็กอย่างละเอียดอยู่แล้วค่ะ  ขนาดเคสน้ำใสที่เจาะท้องซึ่งเป็นผ่าตัดเล้ก ยังรอแล้วรอเล่า รอให้น้ำใสแข็งแรงดี ตอนนี้ยังไม่ได้เจาะเลยค่ะ
ถึงขั้นที่คุณหมอศัลฯจะไม่ยอมเจาะให้หากน้ำใสยังไม่หยุดชัก ต้องให้หยุดชักสนิทประมาณสองอาทิตย์ค่ะ ซึ่งในความเป็นจริงน้ำใสทำไม่ได้แน่นอน ทางคุณหมอเด็กเลยต้องไปคุยหลายๆรอบจนตอนนี้ทางคุณหมอศัลฯยอมค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันพุธที่ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 00:33 น. »
4/8/53 >> ระดับยาสูงเกิน + ตับอักเสบค่ะ

วันจันทร์ที่ 2/8/53 พาน้องเนยไปเจาะเลือดดูระดับยาค่ะ ผลปรากฎว่า ระดับยา Dilantin สูง + มีอาการตับอักเสบร่วมด้วย คุณหมอให้ลดปริมาณยาลง แล้ววันพฤหัสฯ 5/8/53 ให้ไปเจาะระดับยาอีกรอบค่ะ

ปริมาณยาจากเดิมที่น้องเนยทาน มี Phenobarb 50 mg - 1+1/2 เม็ด ตอนเย็น, Topamax 50 mg - 1+1/2 เม็ด เช้าและเย็น, Topamax 25 mg - 1/2 เม็ด เช้าและเย็น, Dilantin 50 mg - 2 เม็ด เช้าและเย็น

หลังจากมีอาการตับอักเสบ จึงลด Dilantin เหลือ 1+1/2 เม็ด เช้าและเย็น

ส่วนผลการตรวจออกมาตามนี้ค่ะ ...
Phenobarbital      17.63     (15-30) ug/ml
Dilantin              28.71     (10-20) ug/ml
AST                      95      (0-31)  U/L
ALT                     142      (0-31)  U/L

ค่อนข้างตกใจกับสองตัวสุดท้าย พอดีขึ้นรถกลับแล้วคุณยายถึงเอาผลตรวจมาให้ดูน่ะค่ะ เลยไม่ได้ถามหมอว่า สองตัวสุดท้ายคืออะไร ใครทราบบ้างคะ