เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ชักของน้องตะวัน(หลังคลอด2ชม.)  (อ่าน 6027 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม่ปลา-น้องตะวัน

• Jr. Member
  • *
ประสบการณ์ชักของน้องตะวัน(หลังคลอด2ชม.)
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 ตุลาคม 2016 เวลา 15:10 น. »
สวัสดีค่ะเพิ่งเข้าเป็นสมาชิก ขอแชร์ประสบการณ์ชักของลูกชายค่ะ
  น้องชื่อตะวันค่ะ ลูกคนแรก น้องชักตั้งแต่หลังแม่ผ่าคลอดได้เพียง 2 ชม.ค่ะ
พยาบาลแจ้งกับแม่ว่าตะวันมีไข้ 38.9 แล้วมีชักร่วมด้วยจึงต้องอยู่ NICU
หลังวันนั้นไข้ก็ลดลงแต่อาการชักยังไม่หยุด ซึ่งหมอได้ทำการตรวจฉี่ เลือด น้ำไขสันหลัง หรือแม้สแกนคลื่นสมอง ก็ไม่พบความผิดปกติใดๆ ตะวันต้องนอนรักษาอาการชักนี้เป็นเวลาเดือนกว่าๆจนสามารถหยุดอาการได้ จึงได้ย้ายออกจากICU แต่ยาที่น้องได้กินนั้นความรู้สึกของแม่คิดว่ามันมากมายเลย ได้กินอยู่4ตัว Phenobar Keppra Topamax Clonaze Pam แต่ก็คิดว่ามันหยุดอาการได้ก็ต้องยอม  หลังจากนั้นไม่กี่วันตะวันก็ได้กลับบ้านค่ะ   
    หลังจากที่กลับมาบ้านทุกอย่างดูเหมือนจะปกติ ตะวันกินนมกินยาได้โดยแม่ป้อนผ่านสายค่ะ  ผ่านไปประมาณ3วันค่ะ แม่สังเกตุอาการของน้องค่ะจู่ๆช่วงที่น้องหลับเขาก็มีอาการเหมือนเด็กนอนผวาแต่ก็ยังหลับอยู่ได้ แต่เวลาผ่านไปน้องก็เริ่มมีอาการแบบเดิมอีกเป็นระยะๆซึ่งความรุนแรงก็เหมือนจะมากขึ้นตรงที่เขานอนหลับแล้วผวาเขาจะต้องตื่นแล้วร้องไห้ตลอด ซึ่งในใจตอนนั้นคิดว่าคงปกติของเด็กมั้ง แล้วที่ร้องไห้คงเพราะงอแงตามประสา จนผ่านไป2วันน้องก็ยังคงเป็นเช่นนี้อยู่ตลอดจนน้องแทบไม่ได้นอนตลอดทั้งวัน ช่วงที่เขานอนรักษาตัวที่รพ.แม่ไปเยี่ยมทุกวันหลังพ่อเขาเลิกงานแต่แม่ก็ไม่เคยเห็นอาการชักเขาเลยสักครั้งมีเพียงแต่พยาบาลที่จะแจ้งแม่ให้ทราบว่าวันไหนน้องชักหรือไม่ชัก
    จนกระทั่งเช้าวันที่6-6-59 จู่ๆน้องก็ร้องจ๊ากขึ้นมาแบบไม่รู้สาเหตุ แม่ก็งงค่ะเพราะอะไรตอนนั้นอุ้มน้องอยู่  ก็เลยวางนอนลงแล้ววัดไข้ได้37.4 ก็คิดว่าคงตัวร้อนเพราะเราอุ้มเขาอยู่ แต่ที่เห็นต่างไปอีกคือน้องร้องๆแล้วก็ก็หยุด แขนขามีการยกขึ้นและสั่นสลับไปมา แม่เริ่มผิดสังเกตจึงหยิบโทรศัพท์มาถ่ายคลิปไว้และตัดสินใจพาน้องไปโรงพยาบาลใกล้บ้านเลยค่ะ  ไปถึงรพ.ก็เข้าไปที่ฉุกเฉินเลยพยาบาลถามว่าเด็กเป็นอะไรมา แม่เลยบอกไปว่า ชักค่ะ  จากนั้นพยาบาลต่างมาวัดไข้ได้เกือบ39อีกและช่วยเอาผ้าชุบน้ำแล้วห้อตัวน้องไว้  ซึ่งแม่ก็ได้มองเห็นตะวันนอนแขนขาสั่นไปหมดทั้งตัวเลยคิดว่านี่หรออาการชักของลูก นั่งคิดอยู่ในใจว่าแม่ขอโทษนะที่ทำให้ตะวันเป็นแบบนี้อีกแล้ว  แม่ขอโทษ...
   แม่มองพยาบาลฉีดยาแวเลี่ยมให้ทางทวาร1เข็ม และพยายามเจาะเปิดเส้นตามข้อแขนข้อขาแต่ไม่เจอเส้นจนบวมเขียวเป็นจุดๆไปหมด  เขาจึงตัดสินใจโกนผมที่มีอันน้อยนิดแล้วเจาะเพื่อให้ยาและน้ำเกลือและส่งตัวเข้าICU  น้องรักษาตัวอยู่เป็นอาทิตย์ต้องใส่เครื่องช่วยหายใจเพราะชักเกือบตลอด  รอบนี้แม่ได้เห็นอาการชักของน้องค่ะ ตากระพริบถี่ๆ ปากเคี้ยวๆ ตาลอยๆ หรือบางครั้งก็มีกระตุกแต่ที่ขาหรือแขน  หมอบอกกับแม่ว่าให้ยาเท่าไหร่ก็ไม่หยุดชักสักที เดี๋ยวหมอจะทำเรื่องส่งตัวไปยังรพ.จังหวัดนะ(ซึ่งเป็นรพ.ที่น้องรักษาตัวอยู่รอบแรก) 
   จนวันที่14-7-59ได้ย้ายไปรักษาต่อที่รพ.จังหวัดค่ะ กลับไปรอบนี้ทั้งหมอทั้งพยาบาลต่างบอกว่ามาอีกแล้วหรอ .... น้องรักษาโดยการให้ยาเพิ่มปริมาณขึ้นจากเดิมแต่ไม่ได้เพิ่มจำนวนยา นอนนานอีกเกือบเดือนหยุดอาการชักได้ จึงได้ย้ายออกจากPICU ไปนอนดูอาการที่ห้องรวมค่ะแม่เป็นคนเฝ้าเพราะน้องยังกินนมแม่ค่ะ  แม่ต้องตื่นมาปั้มนมรอก่อนถึงเวลาที่น้องจะต้องกินวันละ8มื้อ  นอนผ่านไป1คืนไม่มีอาการใดๆเลยแม่ก็รู้สึกดีใจค่ะว่าลูกคงหายแล้ว  แต่พอตกเย็นน้องเริ่มมีอาการกระตุกเบาๆค่ะแม่ก็คอยตามพยาบาลมาดูเรื่อยๆปละถ่ายคลิปไว้ด้วย อาการก็ไม่ค่อยแตกต่างจากเดิมเหมือนตอนอยู่บ้าน เพราะกระตุกทีไรน้องเขาจะต้องตื่นไม่ได้ทุกครั้งไป แม่ก็พยายามทำทุกอย่างให้เขาหลับได้ไม่ว่าจะต้องอุ้มท่าไหนแล้วเขาสามารถหลับได้บ้างแม้จะเมื่อยก็ตาม  แต่ระหว่างนั้นพยาบาลก็ไม่ได้ให้ยาแต่อย่างใด คืนที่สองนั้นแม่แทบไม่ได้หลับเลยกับน้องค่ะ สงสารลูกที่ต้องมาอดนอน ผ่านไปอีกคืนอาการก็ยังมีอยู่นะคะ จนแม่เริ่มไม่ไหวจึงให้ตามหมอใหญ่มาดูอาการ หมอจึงบอกแม่ว่านั้นขอคืนนี้ให้น้องไปนอนดูอาการในPICUก่อนนะแม่     แม่ก็ต้องยอมค่ะเพื่อความปลอดภัยของลูก  ผ่านไปสองวันพยาบาลบอกแม่ว่าน้องไม่มีอาการอะไรเลยตั้งแต่เข้ามาหมอจึงจะขอย้ายน้องออกค่ะ แม่ก็หลงคิดไปเพราะอากาศในห้องนอนรวมมันอบอ้าวไปไหมจึงทำให้น้องมีอาการเกิดขึ้น ลักษณะนอนไม่สบายตัว ร้อน หงุดหงิดอะไรประมาณนั้น แม่จึงขอหมอนอนพักห้องพิเศษเตียงรวม8เตียงแล้วกันเพราะมันติดแอร์เผื่อน้องจะรู้สึกดี.....
     แต่ช่วงที่ระหว่างรอเตรียมย้ายเคสรอพยาบาลต่อกะเปลี่ยนเวรกันนั้น แม่เห็นน้องนอนร้องจึงไปขออุ้ม แม่ยังรู้สึกว่าน้องยังมีกระตุกที่ตัวอยู่บ้าง แม่จึงแจ้งพยาบาลเขาบอกแม่ว่าน้องเขาร้องเพราะงอแงค่ะแม่...แม่ก็ไม่อยากคิดเลยนะว่าที่เขายังมีกระตุกแบบนี้คือเขายังไม่หายแต่ก็ได้แต่คิด    จนสุดท้ายได้ย้ายเข้าห้องพักพิเศษแต่ตลอดเวลาที่เข้าไปนั้นน้องก็ยังไม่เลิกกระตุกแถมร้องไห้ด้วย  เข้าใจมั้ยคะว่าเวลาเด็กง่วงแล้วไม่ได้นอนมันเป็นยังไง  แม่เรียกพยาบาลมาดูเพราะเกรงว่าอาการนี้คืออาการเริ่มต้นของลูก  แม่เห็นสีปากน้องเหมือนเริ่มเปลี่ยนเป้นคล้ำๆ พยาบาลบอกแม่ว่าเขาไม่ได้ชักนะคะซึ่งพยาบาลชุดนี้ยังไม่เคยได้ดูแลน้องเลยค่ะซึ่งหมายถึงว่าเขาไม่เคยเห็นน้องชักด้วย  จนเวลาผ่านไปตีสองในขณะที่เด็กเตียงอื่นหลับหมดแล้ว แต่แม่กับตะวันยังคงไม่ได้หลับ แม่พยามอุ้มเดินทำให้น้องนอนเพราะน้องร้องไห้แม่เกรงใจเตียงอื่นค่ะ  ประมาณตี4 น้องก็ร้องจ๊ากขึ้นมาอีกจนแม่คิดแล้วว่าน่าจะชักแน่ๆแม่อุ้มพาน้องไปที่ห้องพยาบาลแต่เหมือนจะเป็นช่วงเวลาพักของเขา  เขาปิดไฟมืดหมดจนแม่มองหาพยาบาลไม่เจอ  มีพี่เตียงข้างๆใจดีค่ะเดินไปเรียกพยาบาลให้มาดู  ซึ่งพยาบาลก็ยังยืนยันว่าน้องไม่ชักเหมือนเดิม จากนั้นก็เดินไปเตรียมยาอะไรต่างๆไว้รอเช้า  ช่วงเช้ามืดมีคนมาวัดไข้ซึ่งแม่ไม่เห็นว่าเท่าไหร่  ก็มีพยาบาลเดินมาบอกแม่ให้อุ้มน้องไปในห้องพยาบาลจากนั้นก็ถอดเสื้อน้องแล้วเอาผ้าชุบน้ำอุ่นมาเช็ดตัวแถมให้ยากันชักและยาลดไข้ไปอย่างละเข็ม  แม่คิดละคงเพราะไข้สูงแน่ๆพยาบาลจึงให้ยา และโทรตามหมอเวรมาดูและหมอก็ถ่ายคลิปไว้  ซึ่งอาการหลังจากให้ยาไปน้องก็นิ่งไปพักหนึ่ง
         แต่ก็เริ่มมีอาการชักปากสั่นยกขาแขนอีกครั้งซึ่งดูแรงกว่าที่ผ่านมาจนหมอให้ยากันชักอีกรอบแต่อาการก็ไม่ได้หยุดนิ่งซะทีเดียว ก็ยังมีตากระพริบถี่ๆ ปากเคี้ยว ตาลอยบ้าง และตัวสั่นตลอด   จนช่วงเวลา8โมงเช้ามีหมอใหญ่เข้ามาดูอาการและให้เจาะเลือดไปตรวจแล้วย้ายไปยังPICUอีกรอบ  ซึ่งกี่รอบผ่านมาแล้วแม่ก็นับแทบไม่ได้   :\'(   
    หลังจากเข้ารอบนี้ หมอระบบประสาทได้ให้ติดเครื่องสแกนสมองซ้ำ24ชมนานถึง2-3วันหมอก็บอกเขามีปัญหาที่ระบบสมองนะแม่  แม่ก็รับทราบทุกอย่างค่ะ และสังเกตดูว่าทุกครั้งหมอสามารถหยุดอาการชักได้โดยการให้dormicum ตลอด24ชม และค่อยๆถอยออกจนหยุดได้ น้องก็จะไม่ชักอาการทรงตัวอีก3-4วันและก็จะกลับมาชักใหม่อีกจะวนลูปอยู่แบบนี้ตลอด  ซึ่งปริมาณยาก็ได้เพิ่มขึ้นตลอด เพิ่มยาอีก1ตัวคือยาชื่ออะไรเค้าก็ไม่ได้บอกแม่  สุดท้ายก็ถอนออกไป1ตัวเหลือ4ตัวเท่าเดิมแต่อะไรบ้างแม่ก็ไม่รู้ค่ะ
    อาการช่วงนี้จะมีเพียงกระตุกไม่ซีกซ้ายก็ซีกขวาสลับกันไป  จนหลังๆจะมีเพียงแค่ข้างขวาเท่านั้นซึ่งรอบนี้น้องนอนรักษาตัวอยู่นานถึง2เดือนกว่า แม่จึงตัดสินใจขอย้ายเข้าศิริราช แต่เนื่องด้วยติดต่อไปเขาก็เคสเยอะเลยไม่รับ  ระหว่างนอนรอการหารพ.ใหม่ที่เขาจะรับน้องก็ดูอาการดีขึ้นไม่ชักเลยค่ะจึงได้ถอดเครื่องช่วยหายใจอยู่ได้ประมาณ1อาทิตย์ จึงได้รับการติดต่อจากรพ.จุฬาฯค่ะว่าจะรับเคสน้อง แม่ก็ดีใจจึงตัดสินใจไปรักษาน้องต่อที่รพ.จุฬาในวันที่7-9-59ค่ะ
.....เรื่องราวนี้แม่ได้เขียนเป็นไดอะรี่ไว้ให้น้องได้อ่านในอนาคตด้วยค่ะ   แม่ขอบคุณสำหรับสมาชิกคนอื่นที่สละเวลามาอ่านนะคะ  ไว้แม่จะมาอัพเดทหลังจากการเข้ารักษาที่รพ.อีกนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 17 ตุลาคม 2016 เวลา 14:57 น. โดย แม่ปลา-น้องตะวัน »

ออฟไลน์ krisky

• *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
Re: ประสบการณ์ชักของน้องตะวัน EP1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 ตุลาคม 2016 เวลา 22:09 น. »
ขอบพระคุณมากครับที่แชร์ประสบการณ์ ผมรู้สึกย้อนกลับไปเมื่อลูกอยู่ใน รพ. หลังจากออกมาได้ไม่นาน และใจคอไม่ค่อยดีเหมือนกับคุณในตอนนั้นเลยจริงๆ

ไว้มาต่อใหม่น่ะครับ

ขอบพระคุณมากครับที่เขียนมาให้อ่าน ย้อนทบทวนความทรงจำที่พิเศษๆ แล้วมานั่งย้อนอ่านอีก แล้วจะเล่าให้ลูกฟังถึงความรักที่มีต่อลูกภายหน้า
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

• *
Re: ประสบการณ์ชักของน้องตะวัน EP2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 ตุลาคม 2016 เวลา 11:53 น. »
หลังจากที่ตะวันเข้ารับการรักษาต่อที่รพ.จุฬา เมื่อวันที่ 7-9-59
   ซึ่งตอนนี้น้องไม่ได้ใส่เครื่องช่วยหายใจ แต่พอกลางดึกวันเดียวกันหมอก็โทรแจ้งกับแม่ว่าขอย้ายน้องเข้าICUและใส่เครื่องช่วยหายใจอีกครั้งเพราะดูแล้วน้องยังมีอาการหายใจเหนื่อยๆ  แต่ไม่ได้มีการชักแต่อย่างใด และกลางดึกของวันที่8-9-59นั่นเองหมอก็โทรแจ้งว่าขอย้ายเคสออกICUเพราะมีเคสที่หนักกว่าตะวันที่ต้องเตียงนอนรักษา 
       วันที่11-9-59แม่ไปเยี่ยมน้องค่ะ  เห็นเขาตื่นลืมตา ขยับแขนขาได้บ้างแม่ก็รู้สึกดีใจแล้วค่ะ  ช่วงนี้น้องยังได้ยากันชัก4ตัวและปริมาณเท่าเดิมอยู่จากการสอบถามหมอที่ดูแลค่ะ   
    วันที่ 14-9-59 แม่ไปหาน้องอีกรอบไปคุยรายเอียดแนวการรักษา ซึ่งวันนี้หมอได้ขอเจาะเลือด น้ำไขสันหลัง ฉี่ของตะวัน เพื่อส่งตรวจอีกรอบที่ศิริราชค่ะ(มีค่าใช้จ่ายอีกเป็นหมื่นเลยค่ะ)ก่อนส่งตรวจหมอแจ้งว่าใช้เวลาประมาณ7-10วันทำการแม่คิดว่ามันใช้เวลาน้อยเรายอมเสียค่าใช้จ่ายส่วนต่างตรงนี้ค่ะเพราะผลที่ออกมาอาจบอกได้ว่าสาเหตุของการชักของตะวันเกิดจากอะไร ซึ่งระยะเวลาตลอดการรักษาที่ผ่านมาก็ยังไม่สามารถหาเหตุของการชักได้เลย....และหมอยังขอเจาะเลือดของพ่อกับแม่เพื่อส่งตรวจทางพันธุกรรมว่าหากมีลูกอีกจะมีโอกาสเกิดโรคนี้กับน้องมั้ยซึ่งหมอบอกว่าจะต้องส่งไปตรวจถึงไต้หวันเลยซึ่งกว่าผลตรวจจะออกก็ใช้เวลานานค่ะ
และบอกว่าจะต้องรอคิวตรวจMRI อยู่  อาการตอนนี้ของน้องก็ยังทรงๆค่ะ ไม่ได้มีอะไรที่น่าห่วงค่ะ
   วันที่ 18-9-59 (แม่ยังคงต้องทำงานทุกวันค่ะไปเยี่ยมน้องได้แต่วันหยุดสัปดาห์ละ1วันค่ะ) แม่ไปหาน้องอีกเห็นน้องตื่นหน้าตาสดใสค่ะ มีขมุบขมิบปากบ้าง บ้วนน้ำลายบ้าง หรือแม้แต่นอนร้องไห้บ้าง แม่ก็ยังรู้สึกดีค่ะที่เขาไม่ได้หลับตลอดทั้งวัน แม่สอบถามกับหมอเขาแจ้งว่าเริ่มลดระดับยาลงมา2-3วันแล้วเลยทำให้เขาตื่นมากขึ้นแต่ก็ยังไม่มีอาการใดๆเช่นเคยค่ะ   แต่แล้วพอตกช่วงบ่ายแม่ได้สังเกตุเห็นมือขวาน้องกระตุกแต่เบาๆในขณะที่น้องเขาหลับอยู่ก็ยังไม่ตื่น...แม่ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร  แต่ก็ไปตามหมอมาดูค่ะ หมอได้ให้ยากันชักไป1เข็มค่ะ แล้วเขาก็นิ่งลงไป
    วันที่ 23-9-59 หมอโทรแจ้งค่ะว่าน้องมีการชักจึงย้ายเข้าICUค่ะ  วันที่ 25-9-59 แม่ได้ไปหาน้องไ้ขอดูคลิปที่หมอถ่ายไว้ น้องมีอาการกระตุกที่แขนบ้าง ขาบ้าง ตากระพริบถี่ๆ ปลายเท้ามีเกร็งๆบ้าง  หมอก็ได้แสกนคลื่นสมองอีกรอบ ซึ่งแม่ไม่เจอหมอระบบประสาทเลยไม่รู้ว่าผลการติดเครื่องนี้มันมีผลแสดงที่ผิดปกติให้เห็นหรือไม่....วันเดียวกันนี้เองก็มีหมอโภชนาการมาคุยกับแม่ค่ะเรื่องจะให้เริ่มทานอาหารไขมันสูง ketogenic diet ในสัปดาห์หน้า ซึ่งหมอบอกว่าอาหารตัวนี้มันก็คือยากันชักรูปแบบหนึ่ง ซึ่งหากผลการตอบสนองเขาดีก็จะสามารถคุมอาการชักได้50%  และหากดีมากก็จะคุมอาการได้90%เลยทีเดียว  แม่ก็ภาวนาให้เขาตอบสนองกับตัวนี้เถอะอย่างน้อยอาการดีขึ้นบ้างก็ดีแล้วค่ะ ซึ่งน้องก็ยังสามารถกินนมแม่ได้อยู่เหมือนเดิมแต่จะถูกจำกัดปริมาณในการกินแค่20ml/มื้อ  แม่ก็ยังรู้สึกดีใจค่ะที่หมอยังให้น้องกินนมแม่บ้าง
      ประมาณวันที่26-9-59 น้องได้เริ่มกินคีโตนเร็วกว่าที่กำหนดค่ะ เพราะน้องเริ่มมีการชักที่มากขึ้นแอบเห็นป้ายที่ติดข้างไซริ้งปริมาณคีโตนประมาณ42mlค่ะหมอบอกว่าจะติดตามผลที่3เดือนค่ะ
    วันที่ 29-9-59  น้องได้ย้ายออกICUค่ะเพราะน้องเริ่มมีการทรงตัวคือไม่ชัก ไม่ไข้ค่ะ แม่ก็ได้หาอ่านเรื่องคีโตนจนได้มาเจอเว็บบอร์ดนี้ล่ะค่ะ ซึ่งอ่านจากประสบกาณ์พ่อแม่คนอื่นแล้วเค้ายังมีวันที่ลูกน้อยได้กลับบ้านกันได้  เราก็คงจะมีวันนั้นเหมือนกัน  ดูๆผลข้างเคียงกินคีโตนก็มีหลายอย่างแต่ก็คิดว่าอย่าได้เกิดกับลูกเราเลย
   วันที่2-10-59 แม่ไปหาน้องค่ะเห็นเขารู้สึกตัวขยับหัวยกแขนยกขาได้แม่ดีใจมากค่ะคิดว่าเขาน่าจะดีขึ้น จนวันที่4-10-59 น้องมีการชักอีกจนต้องย้ายเข้าICUอีกรอบ(แล้วหรอ)หมอก็ติดเครื่องแสกนอีกรอบค่ะเพื่อดูว่าถ้าหากไม่ชักออกอาการให้เห็นแล้วคลื่นสมองยังมีผิดปกติมั้ย  สรุปคือมีค่ะ มีความผิดปกติที่สมอง ซึ่งทุกครั้งที่เข้าICUก็เหมือนจะคุมอาการได้โดยการเพิ่มจำนวนและปริมาณยา สุดท้ายน้องก็ยังมีการชักเรื่อยๆเป็นระยะๆค่ะ หมอเพิ่มยาให้ตลอดค่ะ จากที่สอบถามกับพยาบาลช่วงนี้น้ำหนักน้องก็ขึ้นค่ะถึงแม้ไม่มากก็ตาม และฉี่ก็ยังคงออกปกติ
     วันที่7-10-59น้องชักอีกค่ะ อาการที่แม่ถามหมอเขาบอกว่าเป็นการชักแบบกระตุกไม่แน่นอนแขนบ้างขาบ้างอะไรประมาณนั้นค่ะ
    วันที่9-10-59 แม่ไปหาน้องอีกรอบนี้แม่เห็นเขาใส่สายฉี่ให้น้องค่ะ เพราะตอนนี้น้องได้ยาเพิ่มเป็น7-8ตัวแล้ว ซึ่งยังมียานอนหลับ(dormicum)ให้ตลอด24ชมด้วยเพราะยาที่เยอะอาจทำให้ระบบการขับถ่ายเขาทำงานได้ไม่ดีจึงต้องใส่ท่อฉี่ให้น้อง  และวันนี้หมอก็ได้ให้ใช้เครื่องควบคุมอุณหภูมิ(arcticอะไรประมาณนี้ค่ะ)พันรอบตัวน้องไว้เพื่อควบคุมอุณหภูมิให้คงที่ประมาณ36-37องศา ซึ่งหมอบอกว่าคงต้องรอดูว่าใช้ตัวนี้แล้วน้องยังจะมีไข้แล้วไปกระตุ้นให้น้องชักหรือไม่ ถ้าไม่ก็ดีไป แต่ถ้ายังชักหมอก็จะต้องให้ยากันชักที่มีฤทธิ์ผลข้างเคียงที่แรงขึ้น(ไม่ได้บอกชื่อยา)คืออาจทำให้ไตวายเฉียบพลันได้ หมอว่ายาตัวนี้เป็นยาที่หมอจะไม่นำมาใช้เลยหากไม่จำเป็นที่สุด  ณ วันที่คุยแม่ก็ภาวนาว่าขอให้เขาหาย อย่าเป็นอีกเลยได้มั้ย
    วันที่12-10-59 ซึ่งที่แม่ขอมันเหมือนไม่เป็นผลค่ะ แม่เห็นน้องได้ยาตัวแปลกมาเลยถามพยาบาลบอกว่าเป็นยาคลายกล้ามเนื้อค่ะ ซึ่งแม่อยากร้องไห้ค่ะ  จากยาที่ได้กินอยู่7ตัวแล้วยังจะมียานอนหลับกับยาคลายกล้ามเนื้อเสริมเข้าไปอีก แถมที่มือซ้ายยังโดนเจาะเข็มเปิดเส้นไว้ให้ยาอีกหนึ่งจุด เพราะยาบางตัวไม่สามารถให้ทางเดียวกันได้  บอกตรงๆสุดช้ำมากค่ะที่คนเป็นแม่ไม่สามารถทำอะไรได้นอกจากยืนน้ำตาคลอเอามือลูบหัวลูกเบาๆที่ข้างเตียง พิมพ์ไปน้ำตาก็ไหลไม่รู้ว่ามาจากไหนแล้วตอนนี้....ระหว่างที่แม่ยืนคุยกับหมออยู่ก็เห็นขาซ้ายน้องมีกระตุกเบาๆอยู่สักแปปแลเวก็เริ่มหนักขึ้นจนหมอต้องให้ยากันชักไปอีกเข็ม แล้วอาการเขาก็ค่อยนิ่งลงค่ะ  อีกอย่างที่แม่เสียใจคือน้องโดนเทปปิดตาทั้งสองข้างค่ะ พยาบาลบอกว่าน้องหลับตาไม่สนิทค่ะ กลัวตาอักเสบเป็นแผลเลยทายาแล้วปิดไว้ตลอด  แม่อยากร้องไห้มากแต่ด้วยว่าหากแม่อ่อนแอร้องไห้ให้ลูกรู้สึกแล้วลูกจะพึ่งพาเอากำลังใจจากใครได้  แม่เลยต้องอดกลั้นให้มากที่สุดค่ะ...
วันนี้น้องครบ6เดือนเต็มค่ะ น้ำหนักน้องเกือบๆ7โลเองค่ะ   สภาพอาการตอนนี้น้องยิ่งกว่าทารกที่กิน นอน ตื่น เล่น อีกค่ะ  ตะวันต้องถูกบังคับให้หลับด้วยยาตลอด24ชมค่ะ  ปัจจุบันน้องยังไม่สามารถทำอะไรได้เลย ไม่ว่าจะยิ้ม หัวเราะ ยกคอ พลิกตัว หรืออะไรได้นอกจากขยับแขนขาแค่นั้นค่ะ
   วันที่14-10-59 หมอโทรบอกแม่เรื่องแผลกดทับที่ด้านหลังของน้องค่ะ เขาโดนเปิดเส้นเลือดใหญ่ที่ด้านหลังคอมาเกือบเดือนแล้วค่ะ  หมอระบบประสาทเขาลองให้วิตามินB6ค่ะ เขาว่าเหมือนร่างกายจะขาดวิตามิน ซึ่งทุกวันนี้นอกจากยากันชักแล้วน้องยังได้พวกแคลเซียมกับวิตามินตัวอื่นๆอีกเท่าไหร่ไม่รู้เลยค่ะ  ซึ่งล่าสุดหมอบอกว่าแม่ต้องไปซื้อวิตามินB6นี้ที่รพ.กรุงเทพคริสเตียนเองด้วย เพราะที่ใช้ให้น้องตอนนี้เขายืมหมอมาใช้อยู่ค่ะ ราคาแม่ยังไม่รู้ค่ะว่าเท่าไหร่วันที่16-10-59นี้คงรู้ค่ะ แล้วจะติดตามผลและอาการมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ

>>>>มีไลน์กลุ่มในเรื่องลมชักคลับมั้ยคะ เพราะแม่น่าจะติดตามข่าวได้สะดวกกว่า หากไม่มีไม่เป็นไรค่ะ  ID Line : mae-pla <<<<

ออฟไลน์ janisa

• *
Re: ประสบการณ์ชักของน้องตะวัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 ตุลาคม 2016 เวลา 20:44 น. »
เข้ามากอดแม่เปิ้ลกับน้องตะวันค่ะ ขอให้คุมอาการได้ ขอให้น้องกลับมาสดใส ร่าเริงเหมือนเด็กทั่วไปนะคะ คุณแม่เก่งมากจริงๆค่ะ

• *
Re: ประสบการณ์ชักของน้องตะวัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ตุลาคม 2016 เวลา 10:04 น. »
 หลังจากวันที่16-10-59แม่ไปหาน้องมาค่ะ ซึ่งตอนที่แม่น้องก็ยังคงหลับแม่ถูกปิดตาไว้เช่นเดิม
       ได้สอบถามอาการจากหมอ ตอนนี้หมอได้ถอนยาที่ให้ตลอด24ชม ออกไปแล้ว1ตัวค่ะ  ยังเหลือdormicum ที่เริ่มปรับลดแล้วคาดว่าน่าจะถอนได้วันที่17-10-59นี้ค่ะ  ซึ่งหลังจากที่ปรับลดยาน้องก็ไม่ได้มีอาการใดเลยจากที่หมอบอก  แม่เองช่วงที่ไปหาเค้าก็เฝ้าสังเกตุอาการก็ไม่มีเช่นกันค่ะ หมอบอกว่าน้องยังไม่ชักมาตั้งแต่ได้รับวิตามินB6ค่ะ  ส่วนเครื่องควบคุมอุณหภูมิร่างกายน้องก็ได้ถอดออกไปแล้วเช่นกัน อาจทำให้มีไข้ต่ำๆบ้าง37.6แต่ก็ไม่มีการกระตุกใดๆ ถึงแม้บางช่วงอุณหภูมิจะ36.1ก็ไม่เป็นไรค่ะ  หมอระบบประสาทบอกว่าอาจเป็นไปได้ที่ร่างกายขาดวิตามิน 
       ช่วงบ่ายพยาบาลได้เปลี่ยนท่านอนให้น้องและเปิดตาให้ แม่เห็นน้องลืมตาค่ะ รู้สึกดีใจและยิ้มออกถึงแม้จะเป็นการตื่นที่ไม่เต็มที่ก็ตาม ตื่นแบบตาขาวๆก็ยังดีค่ะ แม่ก็คุยกับเค้า  เค้าก็เหมือนจะรู้สึกได้มือเขากำนิ้วแม่ได้แล้วยังยักคิ้วให้จนแม่อดขำไม่ได้ ความรู้สึกว่าหัวใจคนเป็นแม่มันเริ่มกลับมาพองโตอีกครั้งเลยค่ะ
      สิ่งทีแม่สังเกตุเห็นคืออัตราการเต้นหัวใจน้องอยู่ที่70-90เองค่ะ และที่แขนซ้ายมีผื่นขึ้นแต่ไม่ทั้งตัว และก็ตัวน้องบวมเยอะค่ะ แม่ก็ได้ถามหมอเขาบอกว่าเป็นส่วนหนึ่งของฤทธิ์ยากับค่าโปรตีนในร่างกายเขาน้อย2.8เองค่ะต้องรออีกสักระยะเดี๋ยวก็จะค่อยๆดีค่ะ  น้องยังคงถูกสวนฉี่อยู่และได้ยาฆ่าเชื้อร่วมด้วย ที่ยังได้ยาฆ่าเชื้อเพราะตรวจฉี่แล้วยังพบเลยอาจจะต้องเปลี่ยนยาฆ่าเชื้อให้แล้วดูผลอีกทีค่ะ  ฉี่เริ่มออกเป็นปกติค่ะ ..หมอกล่าว
    แม่ได้ขอชื่อยาที่น้องได้มาก็มี  keppra phenobrab  vigabatin  topamax  clonazepam  fycompa  lamicrol(หมอเขียนมาให้แบบนี้) P5Pซึ่งตัวนี้แม่หาอ่านมันคือตัววิตามินB6 ที่กล่องยาเขียน pyridoxine hydrochloride ตัวนี้1กล่องราคา1700฿มี10หลอด(ไม่รู้จะเรียกเป็นอะไรเม็ดก็ไม่ใช่แคปซูลก็ไม่ใช่) ส่วนยาแต่ละตัวกินกี่โดสแม่ไม่ทราบค่ะหมอบอกว่ายังต้องมีการปรับอีกเลยไม่ให้ข้อมูลมาค่ะ

• *
Re: ประสบการณ์ชักของน้องตะวัน(หลังคลอด2ชม.)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ตุลาคม 2016 เวลา 09:44 น. »
เข้ามาอัพเดทอาการน้องเรื่อยๆค่ะ
    เมื่อวันที่17-10-59น้องได้ย้ายออกจากICUแล้วค่ะ ได้ถอนdormicumออกแล้วด้วย และเริ่มลดปริมาณยาที่ยังมีฉีดเข้าเส้นให้ ลดเครื่องช่วยหายใจเหลือแค่10ครั้งค่ะ เพราะน้องรู้สึกตื่นมากขึ้นและหายใจเองได้ปกติค่ะ
    วันที่ 18-10-59 น้องได้กินวิตามินในรูปแบบเม็ดค่ะชื่อ p5p pyridoxal 5'phosphaste ซึ่งแม่ไม่รู้จะเหมือนกับตัวก่อนที่ได้รึป่าวค่ะ  แต่น้องก็ยังไม่มีอาการใดๆเลยแม้แต่กระตุก มา1สัปดาห์แล้วค่ะ   ซึ่งหมอคาดว่าการชักของน้องอาจเป็นเพราะขาดวิตามินค่ะ  แต่เพื่อความชัวร์ต้องรอตรวจอีกค่ะ 
    จากน้องที่ตัวบวมก็ค่อยๆเริ่มยุบแล้ว ถอดสายสวนฉี่ออกแล้ว แต่ยังได้ยาฆ่าเชื้อ2ตัวซึ่งเป็นตัวที่แรงสุดในรพ.แล้วค่ะ รอดูผลค่ะว่าจะเป็นไง   การหายใจปกติเวลาตื่น120-140 ค่ะ 
    น้องได้นมแม่เพิ่มเป็น25ml / 8F  คีโตนก็ยังคงได้เหมือนเดิม

แม่สงสัยค่ะว่าทำไมทางรพ.ถึงให้แม่สั่งวิตามินนี้เอง ทำไมไม่สั่งมาให้แล้วให้แม่จ่ายบิลชำระเงินคะ  และหากว่าการขาดวิตามินของน้องเป็นสาเหตุการชักแม่จะหยุดคีโตนได้มั้ยคะ ในเมื่อจ่ายวิตามินให้แล้วอาการดีขึ้น

ออฟไลน์ Dao noi

• *
Re: ประสบการณ์ชักของน้องตะวัน(หลังคลอด2ชม.)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ตุลาคม 2016 เวลา 14:05 น. »
ติดตามอ่านและเป็นกำลังใจให้คุณแม่ เข้าใจความรู้สึกอย่างยิ่งค่ะ สู้ๆ นะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม 2016 เวลา 08:21 น. »
อ่านแล้วนึกถึงกระทู้เก่าๆ สมัยที่ยังเล่นเครื่องพีซีกันอยู่ สมาชิกรายงานแต่ละท่านอ่านแล้วใจเต้นจริงๆค่ะ
ตอนนี้เป็นเปลี่ยนเฟซเพื่อให้สะดวกขึ้น (แต่การตั้งกระทู้เก็บไว้จะดีกว่าค่ะ) อาการชักยิ่งจดละเอียดยิ่งดีค่ะ
https://www.facebook.com/groups/1402735216620304/ เอาไว้ถามอะไรเวลาฉุกเฉินจะได้คำตอบไวกว่าค่ะ

โพสต์ไปร้องไห้ไปเนี่ยต่ายก็เคยเป็นนะ ร้องเยอะด้วยกว่าจะผ่านมาถึงวันนี้ วันที่มานั่งตอบคำถามให้ผู้ดูแลผู้ป่วย ยิ่งเวลาต้องตอบคำถามแม่ลมชัก ต่ายร้องไห้ไปพิมพ์ไปเพิ่งมาทำใจได้ไม่กี่ปีนี้เอง
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม 2016 เวลา 13:39 น. »
น้องตะวันทรหดอดทนมากเลย ส่วนคุณแม่ก็เข้มแข็งนะคะ เด็กบางคนได้ B6 อาการดีขึ้นทันตา แต่ยังคงต้องใช้ยาอยุ่ ส่วนคีโตน ถ้าดูแล้วไม่น่าเกี่ยวกันลองปรึกษาหมอดูจะได้หยุดคีโตนได้ เพราะเด็กเล็กมากพัฒนาการทางร่างกายจะได้ดีขึ้น คุณแม่ต้องพยายามศึกษาเรื่องยาของลูกไว้ค่ะ จะได้เข้าใจเพราะคงต้องตามดูแลไปอีกนาน ลองเข้า facebook เพจที่คุณต่ายแจ้งไปคุยกับสมาชิกสะดวกดี ยังมีเรื่องยาที่เพจมีแจกบ่อยๆ ถ้าเป็นตัวที่ใช้ก็ขอได้จะได้ประหยัดค่ายาด้วย ส่วนกระทู้นี้ขอให้มา อัพเดทเรื่องราวของน้องตะวันบ่อยๆ เพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้ป่วยอื่นด้วยนะคะ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 ตุลาคม 2016 เวลา 09:51 น. »
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค่ะ 
   หลังจากเมื่อวาน 23-10-59 แม่ได้ไปหาน้อง  ดูจากสีหน้าและแววตาน้องดูสดใสขึ้นมากเลยค่ะ  หลังจากการสอบถามอาการกับหมอที่ดูแล คือตอนนี้หมอได้เพิ่มเครื่องช่วยหายใจเป็น 30 ครั้ง เพราะให้หมอเกี่ยวกับปอดมาดูเขาว่าน้องไม่ยอมหายใจเอง  ซึงส่วนหนึ่งอาจมาจากฤทธิ์ยาที่ยังได้ในปริมาณมากอยู่จึงทำให้ไม่สามารถถอดเครื่องได้เลย
    หมอได้บอกว่าหลังจากที่น้องได้P5P อาการน้องก็ดูดีขึ้นอาจเป็นไปได้ว่าเพราะร่างกายน้องขาดสารตัวนี้จึงเป็นสาเหตุของการชักค่ะ  และเมื่อ4-5วันก่อนน้องได้มีการชักอีกรอบค่ะ แต่ชักเพียงแค่1-2นาทีแล้วก็หยุดปกติ ซึ่งอาการคือตากระพริบถี่ๆ ปากเคี้ยวๆ ตัวแดงๆ อ๊อกซิเจนตก ซึ่งที่ผ่านมาน้องเวลาชักมักใช้เวลาครึ่งค่อนชั่วโมงค่ะกว่าอาการจะหยุดนิ่งโดยให้ยาคู่ไปด้วย  แต่แม่ก็รู้สึกใจชื้นขึ้นค่ะถึงแม้ว่าจะยังมีการชักอยู่บ้างแต่ก็เล็กน้อยจากเดิมเยอะค่ะ
    เรื่องของการติดเชื้อดูดีขึ้นแต่ก็ยังต้องดูการเพาะเชื้ออีกทีค่ะ สายฉี่ถูกเอาออกแล้ว ส่วนเส้นเลือดดำที่เปิดมานานร่วมเดือนที่คอก็ได้ถอดออกแล้วค่ะ เพราะยาที่ให้ทางเส้นเลือดบางตัวถูกถอนออกไปแล้วบางตัวก็เปลี่ยนเป็นกินและน้องก็ยังไม่มีการชักซ้ำค่ะ  แต่ก็ยังมีเปิดเส้นไว้ที่มือเผื่อฉุกเฉินค่ะ
     เรื่องของการลดระดับยาต้องใช้เวลาอีกนานเพราะลดได้ครั้งละนิดเดียวและยาที่ได้ก็เยอะ หมอบอกน้องอาจจะต้องเจาะคอแทนและเจาะท้องใส่สายอาหาร เพื่อลดการเสี่ยงติดเชื้อที่ดีกว่าและดูแลง่ายกว่าค่ะ
     ส่วนเรื่องจะลดปรับลดคีโตนนั้นยังต้องรอดูผลจากการลดยาให้เหลือน้อยที่สุดที่ทำได้และคุมอาการให้นิ่งก่อนจึงจะพิจารณาเรื่องคีโตนค่ะ
     แผลกดทับที่หัวด้านหลังน้องก็น่าห่วงเพราะดูมันปูดเยอะค่ะ แต่หมอก็ให้ยาทาทุกวันและต้องใช้เวลากว่าที่จะยุบลงค่ะ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 พฤศจิกายน 2016 เวลา 08:36 น. »
ห่างหายไปหลายวันเนื่องจากน้องตะวันมีอาการที่ดีขึ้นค่ะ
   วันที่31-10-59 น้องได้ถอดเครื่องช่วยหายใจออกเรียบร้อยแล้วค่ะ  และใช้เป็นแบบที่ครอบแทน 
   วันที่ 01-11-59 ได้เปลี่ยนให้ทางจมูก และวันที่ 02-11-59 น้องได้ถอดออกหมดทุกอย่างเลยค่ะ  รวมทั้งเข็มที่ข้อมือด้วย  ยาปรับลดลงมาเหลือ 3 ตัว keppra phenobrab  topamax  ยังมีB6 นมKD+นมแม่  นมKDน้องยังต้องกินไปอีกเรื่อยๆไม่รู้ว่าหมอจะถอยให้รึป่าวยังไม่รู้ค่ะ
   หน้าตาน้องดูสดใสตื่นตัวเยอะค่ะ มีร้องไห้บีบน้ำตาด้วย^^ แผลกดทับที่หัวก็แห้งขึ้นแล้ว 
   ที่น่าดีใจที่สุดคือน้องมีแพลนได้กลับบ้านแล้วค่ะ น้องไม่ต้องโดนเจาะคอ-ท้อง พยาบาลก็พยายามให้น้องดูดเองแต่ด้วยความที่น้องไม่เคยดูดเองเลยจึงไม่สามารถกินเองได้ค่ะ จึงต้องให้ผ่านสายเหมือนเดิม อาจต้องใช้เวลาในการกระตุ้นอีกสักระยะ
   วันนี้ 05-11-59 อาจเป็นวันสุดท้ายของการทำงานของแม่ก็รู้สึกใจหายนะที่ต้องออกจากงาน  แต่ก็คิดถึงลูก เป็นห่วงเขา แม่จึงตัดสินใจออกจากงานเพื่อดูแลน้องเองค่ะ จะให้คนอื่นดูก็ยิ่งห่วงหนักค่ะ ลูกโตขึ้นทุกวันโอกาสที่เขาจะอยู่กับเราก็น้อยไปทุกวัน ดังนั้นเมื่อโอกาสที่เราจะได้อยู่กับเขาก็ใช้มันให้คุ้มค่าที่สุดค่ะ
    ขอบคุณทุกๆกำลังใจที่มอบให้นะคะ และปลาก็ขอเป็นกำลังใจให้แม่ๆอีกหลายคนที่กำลังประสบปัญหานะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 พฤศจิกายน 2016 เวลา 18:39 น. »
ออกจากงานมาดูลูกให้เต็มที่ดีแล้วค่ะ มาตามพัฒนาการใกล้ชิดมากๆ ถ้ามีปัญหารีบหาทางแก้ไข สถานฝึกกิจกรรมบำบัดเราต้องตามผลด้วยคะ ที่ดีๆ จะให้แม่เข้าไปนั่งด้วยเพื่ออธิบาย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม 2016 เวลา 16:01 น. »
พอมีเวลาสักหน่อยมาอัพเดทค่ะ
         หลังจากที่แม่ออกจากงานแล้วไปดูน้องที่รพ.เพื่อรอวันกลับบ้าน แต่ก็ยังไม่สามารถกลับได้ในวันที่กำหนดเพราะอยู่ๆน้องก็เกิดร้องกลั้นแล้วตัวเขียวหมอจึงให้อยู่เพื่อตรวจหาสาเหตุต่อไปอีกหลายวัน  สุดท้ายการตรวจก็พบว่าน้องเป็นกรดไหลย้อนค่ะ ซึ่งก็ได้ทำeeg เพื่อดูว่าขณะที่ร้องกลั้นนั้นมีคลื่นชักปรากฎหรือไม่ สรุปว่าไม่มีค่ะ  หมอเลยจ่ายยาลดกรดมาให้ และเมือการร้องกลั้นของน้องดูน้อยลงแม่จึงขอหมอกลับบ้านในสันที่25-11-16ค่ะ
         ช่วงที่ได้ดูแลน้องเต็มที่มาหลายวันก็ยังไม่พบอาการที่ผิดปกติไปจากเดิมเลยค่ะ  ยาที่ได้กลับบ้านบอกได้เลยว่าแม่เพลียค่ะ น้องกินนมทั้งหมด8มื้อ/วัน  ยาก็8มื้อ/วันเช่นกันค่ะ  บางมื้อกินเป็นสิบคัวเลยค่ะ ซึ่งเวลากินยากับกินนมมันแทบไม่ตรงกันเลย เป็นยาเม็ดเกือบทั้งหมด ก่อนกินแม่ต้องบดละลายน้ำให้น้องกินก่อน  แม่กลับบ้านมาได้ไม่กี่วันต้องพาน้องไปรพ.เพื่อเปลี่ยนสายนมมา3ครั้งแล้ว สงสารลูกค่ะที่ต้องเจ็บตัวบ่อยเพราะสายตันยาที่ให้เค้ากิน  ตอนนี้ก็กระตุ้นดูดให้เค้าทุกวันอยากให้เขากลับมาดูดได้เหมือนเด็กคนอื่นค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 ธันวาคม 2016 เวลา 09:59 น. »
ทำไมกินยา 8 มื้อคะ สงสัยค่ะ ยาเยอะจริงๆค่ะ และไม่มียาน้ำเลยหรือคะ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 ธันวาคม 2016 เวลา 10:12 น. »
น้องมียา+วิตามิน ทั้งหมด14ตัวค่ะ จะมีกินทุก4ชมกับ6ชมค่ะ  มียาน้ำแค่4ตัวค่ะ