เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกอายุ 3.4 ขวบ มีอาการนอนไม่หลับ ถ้านอนไม่ได้ทั้งคืน ตอนเช้าก็จะชักค่ะ  (อ่าน 1182 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rodsukhon

• Newbie
  • *
ลูกอายุ 3.4 ขวบค่ะ รับยาไดแลนติน มาได้ 4 เดือนแล้วค่ะ น้องเป็นคนนอนหลับยากมากค่ะ หลับตา แต่กระพริบตา หาวๆง่วงนอน แต่นอนไม่ได้  ขยับตัวทุก 1 นาที น้องพยายามจะหลับนะคะ เอามือจิ้มตาตัวเอง ไม่ให้กระพริบ น้องดูดนิ้วค่ะ ไม่ยอมเอานิ้วออกเลย ถ้าอยากหลับมากๆ ดูดเสียงดังจ๊วบๆๆเลยค่ะ  แม่ขอให้เอาออก ดึงออกก็ไม่ค่อยยอม  ถ้าคืนไหนหลับลงก็รอดตัวไปค่ะ  แต่ถ้าคืนไหนหลับไม่ลง  เช้ามาก็ชักค่ะ ประมาณตี 4 ตี 5 เพราะเค้าไม่ได้นอน นอนไม่หลับเป็นสาเหตุของการชักของน้องเลยค่ะ  แม่ทั้งปิดไฟ เอาผ้าปิดตา ตบตูด เงียบสงบทุกอย่าง  ก่อนนอนเล่านิทาน สวดมนต์ ปิดไฟ 2 ทุ่มค่ะ บางคืนหลับได้ 4 ทุ่ม เที่ยงคืนตื่นมาดิ้นไปมาดูดนิ้ว หลับตานะคะ แต่พลิกตัวไปมาตลอด มาขอคำแนะนำค่ะ ว่าทำยังไง น้องจะสามารถหลับอย่างสงบ หลับลึกได้ค่ะ  ถ้าคุมการนอนได้ น่าจะคุมการชักได้ค่ะ 

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
 ถ้าอยากหลับมากๆ ดูดเสียงดังจ๊วบๆๆเลยค่ะ  แม่ขอให้เอาออก ดึงออกก็ไม่ค่อยยอม
แนะนำปรึกษาหมอค่ะ
https://www.samitivejhospitals.com/th/%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%94%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%A7/

ถ้านอนไม่หลับ และเป็นสามาเหตุของการชัก น่าจะรายงานแพทย์ลมชักเพื่อส่งต่อหมอพัฒนาการ
หมอลมชักก็จะดูแลเฉพาะการคุมชัก แต่อาการอื่นๆ ต้องหาแพทย์เฉพาะทางนั้นๆที่ชำนาญค่ะ

อาการฟันเหยินจะตามมา ลูกต่ายยังรีบจัดฟันแล้วเลยค่ะ เพราะผลเสียเยอะมากกว่าที่คิดไว้
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ krisky

• Jr. Member
  • *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
ให้กำลังใจครับ ผมเคยผ่านช่วงนี้มาได้ ก็เพราะทำกายภาพบำบัดครับ นวดตัว นวดหัวให้ผ่อนคลาย ให้ลูก โยกบอลเบาๆ ทำตามที่นักกิจกรรมบำบัดอย่างเคร่งครัดครับ ต้องระวัง ถนอมมือ เพราะน้องยังเด็กมาก

เป็นกำลังใจให้คุณแม่และทุกครอบครัว ครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ