เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาการตรวจ mri ค่ะ  (อ่าน 5326 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuynine

• Jr. Member
  • *
ปรึกษาการตรวจ mri ค่ะ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:35 น. »
สวัสดีค่ะ
กลับมาบอกเล่าพร้อมปรึกษาอาการค่ะ

จาก กระทู้เดิม
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,784.0.html
น้องทานยาสองอาทิตย์แล้วไปพบหมอ(16 มิ.ย. 56)ค่ะ คุณหมอให้ยาเพิ่มจาก 0.6 cc.
เป็น 0.75 cc. วันนี้คุณหมอสังเกต เห็นปานขาวหลายจุด
สงสัยว่าจะเป็น tuberous sclerosis รอสั่งตรวจ ct หรือ mri
14 ก.ค.56 นัดตรวจเลือดค่ะ
อ่อ น้องไม่มีอาการชักเลยตั้งแต่วันที่ 14 มิ.ย. 56

วันนี้ 14 ก.ค. 56 เจาะเลือด ไม่พบสิ่งผิดปกติจากการทานยา
แต่เลือดจางนิดหน่อย คุณหมอให้เสริมธาตุเหล็ก
นัดอีก สองเดือน เพื่อทำ MRI จะทำที่ไหนก็ได้คุณหมอบอก

ที่รพ.เค้าบอกค่าใช้จ่าย
MRI 10100 (+-3500)
ค่าดมยา 25000-30000 บาท ??? ----จำเป็นไหมหรือให้ทานยานอนหลับก็ได้

แต่ศูนย์ mri ใกล้บ้านบอกว่า
จะให้ทานยานอนหลับเพราะไม่มีวิสัญญี

จะสอบถามว่า
1.เด็กสองขวบ(ลูกหลับยาก ตื่นง่าย)
จำเป็นต้องให้ดมยาสลบไหม
หรือแค่ทานยานอนหลับก็ได้ค่ะ
2.ใช้เวลาตรวจ mri กี่นาที

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ปรึกษาการตรวจ mri ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 กรกฎาคม 2013 เวลา 23:07 น. »
1.สามารถใช้ยานอนหลับได้ ไม่จำเป็นต้องดมยา บางทีหมอใช้แค่ยาแก้แพ้เด็กก็ง่วงหลับก็ทำได้แล้ว
2. ใช้เวลาอยู่ในเครื่องประมาณครึ่ง ชม.ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2013 เวลา 06:58 น. »
ถ้าเราขอให้ทาง รพ.ใช้ยานอนหลับได้ไหมค่ะ
คือไม่ดมยา

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2013 เวลา 08:21 น. »
ต้องปรึกษาคุณหมอที่เป็นคนสั่งทำที่ รพ.ที่ไปทำ mriค่ะ. ถ้าหมอสั่งไปอย่างไรเจ้าหน้าที่ก็ทำตามนั้น. ยกเรื่องค่าใช้จ่ายดมยาก็ได้ค่ะ ว่าไม่ไหวขอให้ช่วยประหยัดให้ด้วย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:55 น. »
อ่อ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:11 น. »

แต่ศูนย์ mri ใกล้บ้าน
พอดีอ่านสะดุดประโยคนี้ค่ะ
ต่ายเคยถาม อ.โยธินนะ การตรวจวินิจฉัยแผลที่ทำให้เกิดจุดกำเนิดชัก ต้องตั้งค่าเฉพาะ( ค่อนข้างละเอียด )
ไม่เหมือน การตรวจ mri ทั่วๆไป ซึ่งอาจจะไม่เห็นแผลก็ได้ค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:48 น. »

แต่ศูนย์ mri ใกล้บ้าน
พอดีอ่านสะดุดประโยคนี้ค่ะ
ต่ายเคยถาม อ.โยธินนะ การตรวจวินิจฉัยแผลที่ทำให้เกิดจุดกำเนิดชัก ต้องตั้งค่าเฉพาะ( ค่อนข้างละเอียด )
ไม่เหมือน การตรวจ mri ทั่วๆไป ซึ่งอาจจะไม่เห็นแผลก็ได้ค่ะ

ถ้าต้องตรวจโดยละเอียดเพื่อให้ทราบจุดที่ชัดเจน ต้องตรวจ functional MRI, SPECT, PET scan จะดูการทำงานของสมองได้ด้วยค่ะ แต่ปกติจะทำในเคสที่เตรียมผ่าตัด เพราะค่าตรวจแพงมาก มีเฉพาะในรพ.ใหญ่ๆ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 กรกฎาคม 2013 เวลา 08:05 น. »
จะดูการทำงานของสมองได้ด้วยค่ะ แต่ปกติจะทำในเคสที่เตรียมผ่าตัด เพราะค่าตรวจแพงมาก มีเฉพาะในรพ.ใหญ่ๆ
ใช่ค่ะ พอดีถาม อ.โยธิน เรื่องนี้ เพราะถามย้ำว่า ต้องตรวจ MRI อีกรอบหรือเปล่า
แต่ อ.บอกว่า ไม่จำเป็น เพราะไม่ได้ผ่าตัด (จุดกำเนิดชักเป็นเส้นเลือดเล็กๆ ที่เคยตรวจกับจุฬา) อ.โยธินบอกว่า  จึงผ่าไม่ได้ บวกกับคุมชักได้แล้ว  ราคาจะแพง ตรวจไปก็เสียเงินเปล่า
ซึ่งตรวจเครื่องทั่วไป อาจจะสรุปผลว่า ไม่เห็นแผลก็ได้

แต่ผลสรุปของทางจุฬากลับบอกว่า เส้นเลือดเล็กๆ ไม่ใช่ จุดกำเนิดชัก (ต่างกับ อ.โยธิน)

ความเห็นส่วนตัวค่ะ ถ้าจะต้องตรวจจริงๆน่าจะตรวจแบบละเอียดไปเลย เพราะต่ายเองยังเข้าใจผิดมาตลอด 20 กว่าปี (ต่ายตรวจ MRI ในชีวิตประมาณ 3 รอบ เวลาเปลี่ยนหมอก็ตรวจทีนึง   หมอไม่เคยบอกว่า มีแผลหรือจุดกำเนิดชักเลย และบอกว่า ชักแบบไม่มีสาเหตุ เพราะคลื่นชักก็ไม่พบ)..ต่างกับที่คุยกับหมอโยธินมาก
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 08:22 น. »
การทำ mri จะใช้ระยะเวลาค่อนข้างนาน 30-45 นาที ถ้าเป็นเด็กเล็ก ทางรพ. มักจะให้ยานอนหลับ เพราะว่ามีเสียงดังถ้าเด็กตื่นก่อนทำเสร็จ แล้วไม่ยอมอยู่เฉยจะทำให้ scan ไม่สำเร็จ ที่ศิิริราชนี่บังคับเลยว่าต้องให้ยา ต้อง admit ก่อน 1 คืนเพื่อ make sure ว่างดน้ำและอาหารและตรวจร่างกายว่าพร้อม ทั้งหมดเพื่อการให้ยานอนหลับ การตรวจ mri ไม่ค่อยมีผลกระทบอะไร การให้ยานอนหลับแหละ ที่มีข้อควรระวังมากกว่า แต่จำได้ว่าคุณหมูเคยเล่าว่าที่ รพ.กรุงเทพ ไม่ต้องให้ยานอนหลับ ลองสอบถามดูหลายๆที่ครับ

เครื่องตรวจ mri มีหลายความละเอียดของคลื่นแม่เหล็ก ยิ่งละเอียดมากก็สามารถถ่ายภาพได้ละเอียดมาก ขึ้นกับความทันสมัยของเครื่อง ปัจจุบันน่าจะเป็น 3 เทสลามีใช้ตาม รพ.ใหญ่ๆ

ออฟไลน์ Orca

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 14:24 น. »
เด็กเล็กส่วนใหญ่ให้ทานยานอนหลับ ลูกเราก็หลับยากกินทีแรกไม่หลับ หมอต้องมาให้เพิ่มอีกถึงหลับ เคล็ดลับวันที่จะให้น้องไปตรวจให้น้องตื่นเช้าค่ะ หรือนอนดึกตื่นเช้าช่วยได้ เราทำมาแล้วพอทานยาเข้าไปแป็ปเดียวหลับ

ออฟไลน์ krisky

• *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 เมษายน 2017 เวลา 23:08 น. »
ล่าสุด 27 ธค.59 ก็ admin 1 คืน และ ทานยานอนหลับครับ รพ.มหาราช เชียงใหม่
ยินดีที่ได้รู้จักครับ