เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอยังคุมอาการชักไม่ได้ชักทุกวันวันละหลายรอบอันตรายไหมคะ  (อ่าน 1266 ครั้ง)

ออฟไลน์ kannika

• Newbie
  • *
หมอยังคุมอาการชักไม่ได้ชักทุกวันวันละหลายรอบอันตรายไหมคะ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 สิงหาคม 2016 เวลา 12:59 น. »
หวัดดีค่ะลูกสาวอายุ 4 ขวบเป็นลมชักมา1ปีครึ่ง ตอนแรกชักกระตุกทั้งตัว ต่อมาชักบ่อยขึ้นหมอปรับยาตลอดจนตอนนี้ชักแบบตากระพริบถี่ๆ หัวผงกลงเป็นจังหวะ ครั้งละประมาณ 10-30 วินาที เป็นทุกวันวันละ 30-40 รอบ หมอที่รักษาบอกว่ายาที่ใช้ไม่ได้ผลเลย หมอเลยจะส่งไปศิริราช เพื่่อนๆ ช่วยบอกหน่อยว่าที่ศิริราชเป็นไงบ้าง การรักษาดีไหมคะ มีใครที่มีอาการชักแบบนี้บ้าง ตอนนี้ชักแบบทุกวันนี้มาประมาณ 2 เดือนแล้ว กลุ้มใจมากเลยค่ะ  :\'( :\'( :\'( :\'(

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: หมอยังคุมอาการชักไม่ได้ชักทุกวันวันละหลายรอบอันตรายไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 สิงหาคม 2016 เวลา 10:34 น. »
คนไข้ที่มีอาการมากขนาดนี้ ควรที่จะต้องรักาากับหมอเชี่ยวชาญลมชักโดยตรง หมอระบบประสาททั่วไปเอาไม่อยู่ค่ะ ชักทุกวันวันละหลายครั้งแบบนี้เด็กจะมีปัญหาด้านพัฒนาการได้รีบส่งไปรักษาโดยด่วนค่ะ รพ.ที่มีหมอเชี่ยวชาญด้านนี้มีหลายที่ค่ะ จะเป็น ศิริราช รามา พระมงกุฏ จุฬา ได้หมดค่ะ

เดิมรักษาที่ไหนคะ หมอบอกไหมว่าเป็นลมชักแบบไหน

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: หมอยังคุมอาการชักไม่ได้ชักทุกวันวันละหลายรอบอันตรายไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 สิงหาคม 2016 เวลา 19:20 น. »
ศิริราชมีหมอพัฒนาการ  /นักกิจกรรมบำบัดSI /นักแก้ไขการพูด (น่าจะมีในส่วนอื่นที่เกี่ยวข้องด้วย) เพราะเด็กลมชักจำเป็นต้องได้รับการดูแลด้านพัฒนาการจะได้อยู่ในรพ.เดียวกันเลย
แต่คุณแม่ต้องหาความรู้และซักถามหมอพัฒนาการเองด้วยนะคะ เรื่องกิจกรรมบำบัดเพราะหมอไม่ค่อยส่งต่อนะค่ะ คิวบำบัดจะยาว ลูกเพื่อนต่ายอาการเยอะหมอยังไม่ส่งฝึก SI เลยจนผปค.ต้องถามเอง
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@