เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลมชักแบบนี้มีโอกาสหายไหมคะ  (อ่าน 2861 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tourlek_Tournoi

• Newbie
  • *
ลมชักแบบนี้มีโอกาสหายไหมคะ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 เมษายน 2016 เวลา 08:48 น. »
น้องน้ำหนึ่ง (ลูกสาว) ปัจจุบันอายุ 1 ขวบ 9 เดือน
เริ่มชักครั้งแรก ตอนอายุ 4 เดือน มีอาการตาค้าง แขนซ้ายกระตุก ปากเขียว ประมาณ 4-5 นาที (ก่อนหน้าชักมีการฉีดวัคซีนมาก่อน มีไข้สูง ส่งรพ.แพทย์ตรวจวินิจฉัยว่าน้องเป็นปอดบวม)
ช่วงอายุตั้งแต่ 6-8 เดือน น้องมีอาการชักอีก กระตุกทั้งตัว ตาค้าง ปากเขียว ประมาณ 4-5 นาที (ส่วนใหญ่แล้วจะมีสิ่งกระตุ้น จากอาการไข้สูงบ้าง ท้องเสียบ้าง)
8-12 เดือน น้องเริ่มมีอาการชักบ่อยมากขึ้น ประมาณ อาทิตย์ เว้นอาทิตย์ มีทั้งแบบกระตุกทั้งตัว  และแบบค้างนิ่ง ทั้งแบบมีไข้ และไม่มีไข้ คุณหมอแจ้งว่าลูกเป็นลมชัก
**รักษากับคุณหมอท่านที่ 1 และทำ EEG#1 ผลไม่พบสิ่งผิดปกติ แต่เริ่มต้นให้ทานยา depakine แต่ยังไม่สามารถคุมชักได้ มีการปรับเพิ่มยาตัวที่สองกินคู่กัน dilantin ทานได้ 1 เดือน อาการชักเริ่มห่างจาก อาทิตย์เว้นอาทิตย์ เป็น 1 เดือนกลับมาชักอีก พร้อมมีผื่นขึ้นตามตัว ในปาก ตาบวม พร้อมไข้สูง เป็นผลมาจาก แพ้ dilantin (คุณหมอท่านแรกไปต่างประเทศ 2 อาทิตย์ไม่สามารถติดต่อได้ และแพทย์วินิจฉัยว่าอาการของลูกรอไม่ได้จึงติดต่อคุณหมอท่านที่ 2 ให้ดูแลต่อ)
**รักษากับคุณหมอท่านที่ 2 ตั้งแต่อายุ 1 ขวบ เมื่อแพ้ยา dilantin แล้วคุณหมอท่านที่ 2 ให้ถอนยา Dilantin และ Depakine ออกและเริ่มให้ทาน Keppra เพียงตัวเดียว แต่ก้อยังไม่สามารถคุมชักได้แต่ความห่างของการชักห่างมากขึ้น และระยะเวลาในการชักสั้นลงประมาณแค่ 15-30 วินาที มีการปรับขนาดยาขึ้นตามน้ำหนักตัวของน้อง และกำชับไม่ให้เล่นเทปเลต โทรศัพท์ และดูทีวี และได้ทำ EEG#2 อายุ 1 ขวบ 6 เดือน ทำตอนหลับ 30 นาที และตื่น 30 นาที พบความผิดปกติของการปล่อยคลื่นอยู่ส่วนกลางของสมอง โดยคุณหมดแพลนจะให้น้องทำ MRI ตอน 2 ขวบ เพื่อหาความผิดปกติ  1 ขวบ 8 เดือน มีอาการชัก แบบชักค้าง เกร็ง ปากเขียว ประมาณ 1 นาที คุณหมอพิจารณาเพิ่มยาให้อีกตัว Vimpat
**ปัจจุบัน 1 ขวบ 9 เดือน ตอนนี้ทานยา คือ Keppra ทุก 8 ชม. ปริมาณ 2 ml. และ Vinpat เช้า กับ ก่อนนอน (ขนาดจำไม่ได้ และเพิ่งเริ่มทานได้ประมาณ 3 วัน) ล่าสุด น้องมีอาการชักกระตุกทั้งตัว ตาค้าง ปากเขียว ประมาณเกือบ 1 นาที เมื่อวานนี้
สรุปตั้งแต่ชักครั้งแรกตอนอายุ 4 เดือนถึงปัจจุบัน น้องชักทั้งหมด 27 ครั้งแล้วค่ะ มีทั้งแบบไข้ (แค่ไข้ 37.8 ลูกสาวก้อชักได้ ไม่ต้องรอให้ไข้สูง) และไม่ไข้ ส่วนในเรื่องของพัฒนาการปกติถึงดีมากค่ะ หมอแจ้ง
**ตอนนี้ครอบครัวกังวลกันมากค่ะอยากถามว่าลูกสาวจะมีโอกาสหายจากโรคลมชักนี้ไหม อาการชักแบบนี้ถือว่าเป็นมากหรือเปล่า ในการรักษาควรรักษากับหมอท่านเดิมหรือควรเปลี่ยนหมอดีคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ*** ขอบคุณ๕่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลมชักแบบนี้มีโอกาสหายไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 เมษายน 2016 เวลา 21:32 น. »
ไม่ค่อยถนัดเรื่องลมชักในเด็กเล็กมากนักนะค่ะ แต่ขอให้กำลังใจค่ะ

ลมชักจะหายหรือไม่หายอย่าเพิ่งกังวลค่ะ หากผป. สามารถดำเนินชีวิตได้ใกล้เคียงคนปกติมากที่สุด ก็แทบดูไม่ออกเลยว่าเป็นลมชักค่ะ อย่างต่ายก็ไม่มีใครเชื่อว่า เป็นลมชักมาถึง 15 ปี ปัจจุบันกินยา 9เม็ดต่อวัน

พยายามติดตามพัฒนาการและหาข้อมูลในส่วนนี้ด้วย เปิดใจรับฟัง / อ่าน  ของเด็กปกติ
ความเห็นส่วนตัวคือ อย่าเชื่อแต่หมอพัฒนาการค่ะ เพราะต่ายเจอะด้วยตัวเองมาแล้ว คือเรื่องลูกที่หมอวินิจฉัยผิด /นักกิจกรรม(ปลอม)ดูผิด/คนฝึกพูด(ปลอม) บอกผิด / รร.มองเห็นแต่ "เรื่องผิดปกติที่ผู้ใหญ่ชอบ" จึงแจ้งแต่สิ่งที่ดีๆ และบอกเด็กไม่มีปัญหาอะไรนอกจากการเขียนและซน
ต่ายชะล่าใจ ปล่อยเวลาไว้นานเกินไป

การดูทีวี ปัจจุบันต่ายยังดูจอตู้อยู่เลยค่ะ เพราะจำได้ว่า ตอนที่ยังคุมชักไม่ได้ ต่ายไปดู LCD แล้วปวดหัว ทำให้รู้สึกไม่มั่นใจว่า ตัวเองสามารถดูจอแบบสมัยใหม่ได้หรือยัง
จำได้ว่า เคยมีโพสต์ถามเรื่องโทรศัพท์ ต่ายแนะนำว่า ถ้าไม่มั่นใจ ลองเอาโทรศัพย์ออกนอกห้องนอนหรือผป.ดีมั้ย แม้จะไม่ได้โทร
ลองอ่านดูค่ะ

http://blog.lnw.co.th/2012/06/20/%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%96%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B9%83%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%82%E0%B8%93%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1/
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ohh

• Newbie
  • *
Re: ลมชักแบบนี้มีโอกาสหายไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2019 เวลา 11:36 น. »
อาการคล้ายลูกสาวโอ๋เลยคะ ชักตั้งแต่ 4เดือน ตอนฉีดวัคซีน ตอนนี้ อายุ 1ขวบ10เดือนก็ยังมีอาการชักอยู่ แค่มีไข้ต่ำๆ ทานยา keppra 3มล *2 ครัง/วัน ล่าสุดไข้ 38.8 ก็ชัก จากเมื่อก่อน ไข้แค่37.8 ก้ชักแล้ว ออกไเล่นนอกบ้าน ที่อากาศอบอ้าวแถบไม่ได้เลย พัฒนาการ ทุกอย่างปกติ รักษามา ปีกว่าแล้วคะ ตอนนี้ยังกังวลเหมือนกัน ว่าลูกจะหายไหม และเราควรทำยังไง ต่อไปดี ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ เชื่อว่าบูกต้องหายคะให้กำลังใจคะ