เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนผมท้องได้7 สัปดาห์ และ หยุดทานยากันชักเอง  (อ่าน 1506 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nong.winai

• Newbie
  • *
แฟนผมท้องได้7 สัปดาห์ และ หยุดทานยากันชักเอง
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 มกราคม 2016 เวลา 16:08 น. »
คือแฟนผม เคยเกิดอุบัติเหตุทำให้สมองด้านซ้ายมีรอยแยก และ ทำให้เกิดเป็นลมชัก ประมาณ5 ที่แล้ว และหลังจากนั้นเทอก็ทานยากันชักมาตลอดและได้มีลูกสาวคนแรก(กับแฟนคนแรกเทอ) ระหว่างนั้นคุณหมอได้ให้หยุดทานยา ผลคือ ลูกสาวคนแรก คลอดปกติทุกอย่าง ต่อมาเทอได้มาอยู่กับผม และ ท้องขึ้นมาอีก ผมพาเทอไปฝากครรน์ที่คลีนิคแห่งหนึ่งในจังหวัดลำพูน แต่คุณหมอยังให้ทานยากันชักอยู่ โดยลดจาก 3เม็ด เหลือ2 เม็ด แทน แต่แฟนผมเขาไม่ยอมกินยาเลย เขาบอกกลัวลูกพิการ และ แฟนผมเขาก็ยังไม่ชักนะคับผ่านมา10วันล่ะ แต่มีอาการคือ หายใจไม่สะดวก อ่อนเพลีย ปวดหัว เหมือนคนเป็นไข้ ใครพอจะมีคำแนะนำไหมครับ ผมควรจะทำยังไงดี ยากันชักชื่อว่า PHENYION  แบบแคปซูล

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: แฟนผมท้องได้7 สัปดาห์ และ หยุดทานยากันชักเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 00:45 น. »
การหยุดยากันชักเองอันตรายนะคะ ถ้าแม่ชักลูกในท้องก็แย่ขาดอากาศเหมือนกัน หมอน่าจะกะปริมาณยาให้ไม่กระทบกับเด็กอยู่แล้วดีกว่าให้แม่ชักนะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: แฟนผมท้องได้7 สัปดาห์ และ หยุดทานยากันชักเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 03 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 20:50 น. »
ขอใช้ข้อความเดิมนะคะ
ส่วนการพิการจากยาลมชัก หมอชัยชลเคยแจ้งว่า ปัจจุบันยาลมชักมีผลน้อยมากจะทำให้เด็กพิการ  ทางจุฬาไม่สนับสนุนให้เอาเด็กออกก่อนที่จะตรวจพบ หรือ หากพบแล้วความพิการจะเป็นลักษณะของปากแหว่งเพดานโหว่ /กระดูกด้านหลังช่วงลำคอไม่ติดกัน (จำได้ประมาณนี้ค่ะ) สามารถซ่อมแซมได้หลังเด็กคลอดแล้ว หากพิการเกินกว่านี้ไม่ได้ถือว่ามาจากยาลมชัก  ไม่ใช่พิการลักษณะ แขนขาขาด  ถ้าเจอะความพิการนอกเหนือจากนี้ หมอไม่พิจารณาให้เอาออกค่ะ (อย่างเช่นตอนแรก ลูกต่ายตรวจแล้วอาจจะกรวยไตโต/ตาซ้ายขวาไม่เท่ากัน หมอลมชักก็ผ่านเลย และบอกว่าไม่ใช่จากยาลมชัก) แต่เกิดมาปัญหาดังกล่าวไม่มีค่ะ

การที่แม่มีอาการชักอันตรายต่อเด็ก และแม่ (แม่คือคนที่หมอกังวลมากที่สุดค่ะ) เพราะอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้
หรือการขาดออกซิเจนเมื่อมีอาการชักเป็นระยะ(แม้จะระยะสั้น) ก็ต้องมีผลกับเด็กแน่นอน

ส่วนข้อความนี้ ระหว่างนั้นคุณหมอได้ให้หยุดทานยา
คุณหมอให้หยุดยาทานแล้วกลับมาทานใหม่เมื่อคลอดแล้วหรือคะ
ระหว่างตั้งครรภ์แล้วหยุดยามีอาการอย่างไรบ้าง

และ แฟนผมเขาก็ยังไม่ชักนะคับผ่านมา10วันล่ะ อาการชักก็มีหลายแบบไม่ทราบว่าหมายถึงชักแบบไหนคะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ kook0236

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2016 เวลา 14:11 น. »
อย่าให้แฟนหยุดยากันชักเองนะคะ เราเคยหยุดยาเองเพราะคิดแบบแฟนคุณแหละ ผลปรากฏว่าตอน 7 เดือน เราชักแบบรุนแรงหมดเรี่ยวแรงแฟนช่วยอยู่สักพักกว่าเราจะได้สติ แถมพอคลอดเสร็จก็มาชักซ้ำอีก โชคดีที่ลูกไม่เป็นอะไรเลยแข็งแรงดี
ยังไงก็เชื่อหมอดีกว่านะคะ