เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: หน้ากระตุกครึ่งซีกเกี่ยวกับลมชักหรือไม่  (อ่าน 1716 ครั้ง)

ออฟไลน์ benja

• Newbie
  • *
หน้ากระตุกครึ่งซีกเกี่ยวกับลมชักหรือไม่
« เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2016 เวลา 16:21 น. »
สวัสดีค่ะ ชื่อเบญ เป็นโรคลมชักมาตั้งแต่อายุ 15 ปีแล้ว แต่จะมา 5 ปีครั้ง พอหมอลองหยุดยาก็มาอีกเลยต้องกินตลอด  20 กว่าปีแล้ว   แต่เมื่อต้นเดือนอยู่ดี ๆ ก็รู้สึกกระตุกตาข้างขวา และชาตลอดเวลา ประมาณ 1 อาทิตย์ พอเข้าอาทิตย์ที่ 2  หน้าซีกขวากระตุกช่วงมุมปาก แก้ม จมูก เป็นประมาณ 1 อาทิตย์ ก็เลยไปหาหมอ หมอปรับยาให้ใหม่ โดยให้กิน Phenobarb เช้าเย็น และเพิ่มยา Clonazepam ก่อนนอนวันละ 1 เม็ด แต่ก็ยังมีอาการกระตุกอยู่ มีใครเคยเป็นบ้างไหมค่ะ แล้วมันเกี่ยวเนื่องกันไหม  ตอนนี้รอคิวตรวจ mri เดือนสิงหาค่ะ 

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: หน้ากระตุกครึ่งซีกเกี่ยวกับลมชักหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2016 เวลา 09:35 น. »
อาการกระตุกที่หน้าอาจมาจากกล้ามเนื้อกระตุกก็ได้ แต่เนื่องจากเป็นคนไข้โรคลมชักเลยให้สงสัยว่าเป็นอาการชักเฉพาะที่ ต้องลองตรวจละเอียกดูค่ะถึงจะรู้ได้
กระตุกนานเป็นสัปดาห์แบบนี้ตรวจ EEG ก็น่าจะรู้ได้ว่าใช่ชักไหม เปลี่ยนยาแล้วดีขึ้นไหมคะ

• Newbie
  • *
Re: หน้ากระตุกครึ่งซีกเกี่ยวกับลมชักหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2016 เวลา 09:48 น. »
ยังกระตุกอยู่ค่ะ ส่วนใหญ๋เป็นตรงมุมปาก กับแก้ม     เป็นช่วงกลางวันมากค่ะ  อาจเกี่ยวกับทำงานหน้าคอมด้วย

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2016 เวลา 10:18 น. »
การกระตุก อยู่ในช่วงมีสิ่งกระตุ้นชักหรือเปล่าคะ อย่างต่ายเคยกระพริบตาแรงๆ 1 ที ตอนเล่นเกมส์+ลดยาค่ะ หมอตีเป็นอาการชักค่ะ เพราะทุกอย่างต้องสงสัยว่าเป็นอาการชักไว้ก่อน
ถ้าคอมมีส่วนกระตุ้นต้องเลี่ยงค่ะ หรือยาต้องถึงในระดับที่คุมชักได้ถ้าทำงานหน้าคอมตลอด
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2016 เวลา 11:49 น. »
ขอบคุณค่ะ   หมอนัดทำ mri  อีกรอบเดือนสิงหาคม  เพราะมีอาการข้างเคียงไปทำ่ลานสายตามาแล้วมีอาการผิดปกติด้วย 

เพิ่งทำ  EEG  ไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วยังไม่รู้ผล  รอฟังผลวันที่ 27 มิ.ย. ค่ะ