เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ชักจากไข้สูงมาแล้ว 5 ครั้งโอกาศจะเป็นโรคลมชักได้ไหมค่ะ  (อ่าน 2389 ครั้ง)

ชักจากไข้สูงมาแล้ว 5 ครั้งโอกาศจะเป็นโรคลมชักได้ไหมค่ะ
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 ตุลาคม 2015 เวลา 20:44 น. »
ก่อนอื่น ขอแนะนำตัวก่อนน่ะค่ะ เราชื่อแม่สุ กับน้องชมพู่

เราจะเล่าอาการน้องให้ฟังน่ะค่ะอาจจะยาวหน่อย น้องชักจากไข้สูงมา 5 ครั้งแล้วค่ะ ......

ตอนน้องได้ 9 เดือนน้องฉีดวัคซีนกลับมามีไข้ ด้วยความที่เราไม่รู้เรื่องไข้สูงแล้วจะชักเรยก้ให้ทานยา กลับมาน้องมีไข้แต่เล่นปกติค่ะ เล่นจ่นเหนื่อย เพลีย เราก้เลยเอาน้องเข้าเต้าทานนม อยุดีๆ น้องก้หยุดดูด มือเกรง ตาค้างกระตุ๊กทั้งตัว ปากเขียว เราตกใจมากๆๆๆวิ่งอุ้มน้องออกมาจากห้อง ยืนอึ้งไป ทำไรไม่ถูก ประมาน 3-4 นาทีน้องตัวอ่อนเหมือนนอนหลับธรรมดาแล้วเราก็พาน้องมารพ.รัฐแถวบ้านค่ะ(มีอยุ่ที่เดียว) ระหว่างพาน้องมาน้องหลับตลอดเราก้พยามเรียกน้อง ตลอดมาถึงพยาบาทก็วัดไข้ไข้ 39 + ได้ค่ะ พากันเช็ดตัวน้องจนไข้ลง เรียกน้องน้องก้รุ้สึกตัวค่ะแต่ดู เหมือนน้องจะเหนื่อยๆ เพลียๆ  วันนั้นได้แอดมิท  เช็ดตัวกินยา ตลอดทุก4 ชัวโมง ประมานเที่ยงคืนไข้น้องลดน้องก็ตื่นมาเล่นปกติค่ะ การรักษาหมอบอกแค่ว่าน้องเป็นไข้สูงแล้วชักเพราะผล เลือดปกติ

ประวัติครอบครัว ..

(พ่อแม่ ไข่สูงแล้วชักทั้ง2 คนค่ะ แม่3 ครั้ง พ่อเขา 4 ครั้ง ????????????สงสารลูกมากๆ )
จากนั้นหมอให้กลับบ้านมียากันชักติดมาเม็ดสีขาวๆก็ทานแค่1เดือนค่ะ 

ชักครั้งที่ 2  ห่างจากครั้งแรก 5 เดือน
น้องเป็นไข้ ปวดท้อง อาเจียน เราก้อชล่าใจไม่ยอมเช็ดตัวกินแค่ยาลดไข้ สรุปน้องชัก เกร็งกระตุ๊ก  เหมือนครั้งแรก

จากนั้นน้องก็ชัก จากไข้สูง ปีล่ะ 2 ครั้งค่ะได้ค่ะห่างกัน 4-5 เดือนทุกครั้ง

ตอนนี้ น้อง3 ขวบ 6 เดือน
ชักครั้งที่5 เมื่อกุมภาค่ะ
ครั้งนี้ มารอตรวจ ที่รพ. คือน้องมีไข้ ปวดท้อง เรยพามาหาคุนหมอ พยาบาลหน้าห้องวัดไข้ บอกไข้ต่ำๆ เราก็ใจไม่ดีกลัวลุกชัก เพราะถ้า 38.5 แล้วน้องมีโอกาศชักแน่ๆ เราก้ได้แต่ เอาผ้าเช็ดหัวน้องอยุ่เรื่อยๆ สรุป น้องเหม่อไปเราเอาน้องเข้าห้องจับนอนตะแคงเอาน้ำราดผ้าโอบตัวเช็ด ถูๆประมาน 2 นาทีน้องก่ตัวอ่อนลง วัดไข้ได้ 39 .+ เรยค่ะ???????? สรุปแอดมิท วินิจฉัย ชักจากไข้สูง เช่นเคย  ครั้งนี้ได้ยากันชัก เวลามีไข้มาค่ะ เม็ดสีเหลืองๆ

ตั้งแต่กุมภา ที่น้องชักครั้งสุดท้าย
น้องก็จะมีไข้ อยุ่ บ่อยๆ เราก้จับกินยากันชัก
 เช็ดทุก20 นาทีจน ไข้ลงเรยค่ะ แค่ 37.8 ก้เช็ดค่ะ
น้องก้ไม่ชักน่ะค่ะ ( คุมได้กินยากันชักเฉพาะเวลามีไข้ค่ะ)
  จากนั่นน้องอยุบ้านไม่ค่อยมีเพื่อนค่ะ
เราเรยให้น้องไปโรงเรียน พัฒนาการน้องปกติน่ะค่ะพูดเก่ง ดื้อ ซน แต่จะขี้อาย ค่ะไม่ค่อยกล้าแสดงออกแต่ครูบอกถามอะไรก็ตอบได้พัฒนาการถือว่าปกติจากที่เราถามครูน่ะค่ะ อยุบ้านน้องก็ปกติค่ะ ร่าเริง พูดเก่ง ไปรร. ทีนี้ป่วยบ่อยมากกก ค่ะ แต่เรากำชับครูไว้ตลอดทุกวันค่ะวัดไข้น้องก่อนนอน ทุกครั้งเอายากันชักกับยาพาราแระก็ปรอท พกไปค่ะ

ประมานเดือนกรกฎา น้องมีไข้ เช็ดยังไงไข้ก็ไม่ลงค่ะแต่ก้พยายามเช็ด ตลอดค่ะ กินยาลดไข้สูง ยากันชัก เช็ดๆๆ จนเนื้อตัวแดงเรยค่ะ ร้องก้ร้องสงสารก่สงสาร กำลังเช็ดๆอยุ่น้องบ่นหนาวๆๆ นิ้วเท้าเริ่มเย็น เรารุ้ดียว่าจะชักแน่ๆ แต่ก็เอาน้ำเย็นมาใส่ในอ่างเรยค่ะเช็ดๆๆ จ่นน้องร้องน่าสงสารมากก แต่ตัวเย็นค่ะตามข้อพับก็เย็นลงวัดไข้ได้37.0 สรุปเกือบจะชัก คืนนั้นเรยพาไปรพ. รัฐที่เดิม มาถึงน้องก้วิ่งเล่นซนปกติ (เพราะเราขอเช็ดตัวอีกรอบ ตอนมาถึง)
. พอไข้ลดดพูดไม่หยุด จ่นคุนหมอแซว นี่หรอคนป่วย
หมอบอกให้ยาแล้วไปดูอาการที่บ้านเนอะ แต่!! เราบอกขอแอดมิทเพราะน้องเคยไข้สูงแล้วชัก ที่สำคันไข้ขึ้นๆลง ๆ อยากตรวจให้ละเอียด หมอเรยตกลงให้แอดมิทค่ะ คืนนั้นก้มีไข้ๆขึ้นๆ ลงๆ เราก้นอนไม่หลับค่ะคอยวัดไข้เช็ดตัวตลอด จนเช้าก้ยังมีไข้อ่อนๆ อยู่ ไข้ลดก็คือคืนที่2 ค่ะ สรุปครั้งนี้ก็ไม่ชักค่ะ ก่อนจะกลับบ้านเราได้คุยกับคุนหมอ
????คุนหมอบ่นเราค่ะว่าคุนแม่ไม่จำเป็นต้องขอแอดมิทด้วยเหตุผลที่ว่าน้องเคยเป็นไข้แล้วชักน่ะค่ะ เพราะเวลาน้องมีไข้คุนแม่ก้วิ่งพาน้องมาขอแอดมิทแบบนี้ไม่ได้  เพื่อความสะบายใจคุนหมอเรย ส่งตัวให้เราไปตรวจ EEG ที่รพ. เด็ก ค่ะ เพราะบ้านเราไม่มีหมอระบบประสาทเรย มีคุนหมอที่โคราชก็ไปแล้ว
 ,,  ที่สำคันเราท้องแก่ 8 เดือนค่ะ ไม่สามารถไปพาไปได้ พอน้องออกจากรพ .  ไม่กี่อาทิตย์ เราก็คลอดน้อง ค่ะคลอดก่อนกำหนด เรยคิดว่าคลอดเสร็จจะพาน้องไปตรวจเพื่อความสะบายใจค่ะ

เราศึกษาหาข้อมูลตามเพจต่างๆ จึงรุ้ว่าจะมี หมอระบทประสาทในเด็กมาประจำที่รพ. มหาราช (โคราช) แล้ว เพราะมันใกล้บ้านเราไม่ต้องไปไกล  คงจะได้ไป เดือนหน้าค่ะ เพราะตลอดเวลาเราคิดมากจิตตกคอยเฝ้าดู ลูกตลอดค่ะ ไปรร .ก้ห่วงมากๆ

มะวานเราดันไปลองมองลูกตอนหลับค่ะ สรุป คือ นิ้วมือ นิ้ว เท้า น้องจะกระตุกเบาๆ อยุเป็นระย่ะค่ะ  เราคิดมากขึ้นมาเรย นอน ดู ลูกทั้งคืนค่ะ  มาวันนี้ก็นั่งสั่งเกตุก็มีกระดิกเบาๆ นานๆ ที ค่ะ เราอยากทราบว่า มันผิดปกติไหมค่ะ เป็นแค่นิ้วน่ะค่ะ คือใช่อาการชักไหมค่ะ
 ????เราอ่านข้อมูลตามเพจ ต่างๆก็เรยคิดมากไปเรยค่ะ ที่กระตุกๆ นี้มันเกิดจากอะไร ค่ะ คล้ายกระดิกนิ้วอะค่ะ

เดือนหน้า จะไปตรวจ EEG เพื่อความสะบายใจแต่ใจร้อนว่าจะรอถามคุนหมอ ขอมาแชร์ ในนี้เพื่อมีเพื่อนๆสมาชิกมี อาการแบบนี้รึคล้ายกันค่ะ แล้วใครเคยตรวจEEG ผลจะปกติไหม แล้วอาการกระดิกเบาๆ นี้ใช่การชักไหมค่ะกลุ้มมากค่ะ

ขอบคุนมากๆค่ะเขียนซะยาวเรย มือใหม่ค่ะขอโทดน่ะค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ชักจากไข้สูงมาแล้ว 5 ครั้งโอกาศจะเป็นโรคลมชักได้ไหมค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 ตุลาคม 2015 เวลา 22:36 น. »
การกินยากันชักตอนมีไข้ไม่ช่วยอะไร ยากันชักต้องกินต่อเนื่องเพื่อรักษาระดีบยาในเลือดให้คุมชักได้ ซึ่งกว่ายาจะได้ระดับก็เป็นสัปดาห์ค่ะ ดังนั้นการกินยาแบบนี้ไม่ช่วยแถมได้ผลข้างเคียงของยาไปด้วย

ชักเพราะไข้อาจไม่ได้เป็นโรคลมชัก แต่มีโอกาสเป็นมากกว่าเด็กที่ไม่เคยชัก

เด็กลมชักทุกคนเคยทำ eeg อาการกระตุกนิ้วเล็กๆอาจเป็นอาการชัก หรือกล้ามเนื้อกระตุกธรรมดาก็ได้ ต้องทำ eeg ถึงจะรู้ได้

Re: ชักจากไข้สูงมาแล้ว 5 ครั้งโอกาศจะเป็นโรคลมชักได้ไหมค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 ตุลาคม 2015 เวลา 18:48 น. »
ขอบคุนมากๆ ค่ะ เดือนหน้าเดียวไปตรวจ eeg แล้วจะมารายงานผล น่ะค่ะตอนนี้ทุกข์ใจมากๆ ค่ะ????????????ได้อ่านมาหลายๆเคสแล้วขอให้ทุกคนสู้ๆ น่ะค่ะ

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 04 พฤศจิกายน 2015 เวลา 10:19 น. »
ตอบตามความเห็นนะคะ
1.เด็กที่ไข้สูงถ้าเกิน 38.7 อาจจะต้องกินยาแก้ไข้สูงนะคะ (เพราะพวกเทมปราเด็กหรืออะไรพวกนี้จะเอาไม่ค่อยอยู่ค่ะ) คุณแม่ลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะ
2.เวลาน้องมือเย็น เท้าเย็น แต่ตัวร้อน หรือตัวสั่นๆ ให้ใช้น้ำอุณหภูมิปกติ หรือน้ำค่อนไปทางอุ่นนะคะ (ไม่ร้อนนะคะ) ห้ามน้ำเย็นนะคะ
3.เด็กปกติ เวลานอนก็นิ้วกระดิกนะคะ กระตุกเบาๆ อย่าเพิ่งกังวลนะคะ (รอดูผล EEG ก่อนนะคะ)
4.ตอนนี้น้องยังปกติ พัฒนาการดี ไม่มีไข้ คุณแม่แค่สังเกต อย่าเพิ่งเครียดนะคะ รอเจอคุณหมอ รอตรวจ EEG ก่อน
 ขอให้น้องปกตินะคะ คุณแม่อย่าเครียด แต่ที่อ่านแล้วแปลกใจคือ ยากันชักเนี่ยกินได้เลย ไม่ต้องรอหมอสั่งเหรอคะ พอไข้แล้วกินคู่กับยาลดไข้ได้เลยเหรอคะ คุณแม่ท้องๆอยู่ รักษาสุขภาพนะคะ