เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องวินเป็นลมชักตอนอายุเกือบ 3 เดือน  (อ่าน 6189 ครั้ง)

ออฟไลน์ เย้า

• Jr. Member
  • *
Re: น้องวินเป็นลมชักตอนอายุเกือบ 3 เดือน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มิถุนายน 2014 เวลา 07:26 น. »
สู้ๆค่ะถ้าหมอแนะนำให้ผ่าก็ผ่านะคะ น้องนัทก็เพิ่งผ่าไปเมื่อวันที่12พคค่ะ ก็ดีขึ้น แต่ต้องคุยกับหมอว่าผลดีผลเสียหลังผ่าจะเป็นอย่างไรค่ะ

ออฟไลน์ wilailuk_wong

• *
Re: น้องวินเป็นลมชักตอนอายุเกือบ 3 เดือน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มิถุนายน 2014 เวลา 10:57 น. »
ตอนนี้เริ่มคีโตจินิค มาได้วันนี้วันที่ 3 แล้วค่ะ กำลังรอดูผล อ.ทายาท จะดูการปรับยาแล้คีโตนจนถึงวันที่ 30 ถ้าดีขึ้นก้รักษาด้วยยาและคีโตน ถ้าไม่ดีขึ้นวันที่ 2 ผ่าตัดค่ะ เป็นผ่าตัดยกข้างซ้าย ซึ่ง อ. อยากลองทุกอย่างที่มีก่อนจึงจะตัดสินใจผ่า
ส่วนใหญ่แล้วคีโตนจะเห็นผลในกี่วันคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มิถุนายน 2014 เวลา 14:28 น. »
หลังคีโตนในปัสสวะวัดได้ 2+ ขึ้นไป สัก 3 วันก็เห็นความเปลี่ยนแปลงแล้ว ยิ่งถ้าชักอยู่ทุกวันจะเห็นชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 23 มิถุนายน 2014 เวลา 18:01 น. โดย NONG »

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มิถุนายน 2014 เวลา 15:58 น. »
หมอไม่ได้แนะนำให้ผ่าค่ะ แต่ถ้าลองทุกยารวมทั้งคีโตแล้วไม่หยุดชก หรือยังชักเยอะ ทางสุดท้ายที่จะรักษาก็คือผ่า แต่การผ่าก็อาจจะไม่หายชักเพียงแต่ชักน้อยลงค่ะ

ออฟไลน์ krisky

• *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 มิถุนายน 2014 เวลา 20:49 น. »
เป็นกำลังใจให้ครับผม อีก 1 เสียง เอาใจช่วยครับ ผมก็ให้กำลังใจตัวเองเช่นกัน
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 กรกฎาคม 2014 เวลา 11:36 น. »
น้องวินผ่าตัดเรียบร้อยแล้วเมื่อวันที่ 2/7/14 ที่ผ่านมา เป็นผ่าตัดใหญ่ยกข้างซ้ายค่ะ ตอนนี้ยังอยู่ใน icu อาการหลังผ่ายังไม่พบว่ามีการชักซ้ำค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 กรกฎาคม 2014 เวลา 14:40 น. »
ขอให้ดีขึ้นเรื่อยๆ หยุดชักเลยนะคะ หลังผ่าตัดยังต้องดูแลอีกหลายเดือนกว่าจะกลับมาเหมือนเดิม อดทนหน่อยนะคะ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 สิงหาคม 2014 เวลา 08:51 น. »
หลังจากผ่าตัดเมื่อวันที่ 2/7/2014 น้องกลับมาชักอีกเป็นชักแบบ ปากสั่น หน้าแดง น้ำลายไหล เหมือนเด็กร้องไห้ และหัวใจเต้นเร็ว ชักวันนึง 40-50 ครั้ง จึงต้อง ติด EEG, ฉีดสีตอนชักทำ Etho Spec, MRI สรุปว่าการชักเริ่มข้างซ้ายเหมือนเดิม จึงต้องทำการผ่ารอบที่สองเพื่อตัดสมองส่วน Insular เมื่อวันที่ 23/7/2014 หลังจากผ่าตัดครั้งที่สองไม่พบเห็นอาการชักอีก แต่หมอยังไม่ได้ลดยา ตอนนี้การหายใจเริ่มดีขึ้นใช้ออกซิเจน 1-2 ลิตร บางวันลองถอดออก อาการเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ หมอเริ่มลดยาลง ตอนนี้ยาที่ใช้มี Vigrabatrin, lamotrigine, Frisium, Dilantin, Keppra, Zonisamind, Topamax และวิตามินอีกหลายตัว รวมทั้งคีโตจินิค ไดเอท  เวลาของยายังถี่อยู่ค่ะ หมอกำลังค่อยๆ ปรับลด และลดเวลา ส่วนพัฒนาการของน้อง เริ่มตื่นมากขึ้นค่ะขยับแขนขา สบตาได้บ้างแล้วค่ะ แต่ยังมีลอยๆ บางครั้ง แขนขาขวาที่อ่อนแรงก็เริ่มมีพัฒนาการการยกได้ค่ะ อาการโดยรวมตอนนี้ถือว่าน่าพอใจมากๆ ค่ะ นับวันรอกลับบ้านค่ะ ^^

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 สิงหาคม 2014 เวลา 09:49 น. »
ผ่าสองรอบเลย ที่เดิมแสดงว่าครั้งแรกตัดไม่หมดใช่ไหมคะ หมอก็ทำงานกันไวตัดสินใจผ่าซ้ำเลย ขอให้ดีขึ้นนะคะ ผ่านอะไรมามากมายแล้ว น่าเห็นใจทั้งน้องทั้งคุณแม่จริงๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ สู้ ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 สิงหาคม 2014 เวลา 11:00 น. »
อากาชักครั้งที่สองเปลี่ยนไปค่ะ และไปควบคุมการเต้นหัวใจทำให้หัวใจเต้นเร็ว ต้องรีบผ่าเลยค่ะ คุณหมอเก่งมากๆ ค่ะ สุดยอดมาก ปาฏิหารย์เกิดขึ้นได้จริงๆ ค่ะ สู้ๆ นะคะทุกคน ทุกครอบครัว ทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดีค่ะ

ออฟไลน์ Tangmo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 สิงหาคม 2014 เวลา 13:43 น. »
ขอเป็นอีกกำลังใจหนึ่งให้น้องวิน นะค่ะ สู้ๆค่ะ พาหลานรักษาที่อาการชัก รพ.จุฬาเหมือนกัน แต่ไม่ใช่อาจารย์ทายาท   

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 ตุลาคม 2015 เวลา 15:52 น. »
หลังจากผ่าตัดไปแล้ว 2 รอบ (ยกข้างซ้ายทั้งหมด) กลับบ้านมีพัฒนาการที่ดีอย่างต่อเนื่องจนเกือบจะนั่งได้แล้ว แต่หลังจากนั้นอีก 6 เดือน กลับมาชักหนักๆ อีก ปรับยาแล้วปรับยาอีก
จนตอนนี้เดินทางมาไกลมากค่ะ แต่ชักก็ยังเล่นงานอยู่ตลอด ตอนนี้น้องเจาะคอแล้วเพราะไม่สามารถถอดท่อช่วยหายใจได้
เพื่อให้เคลียร์เสมหะได้ง่ายขึ้น แต่ถึงจะชักเยอะกินยาเยอะวินก็ยังมีแรงตื่นขึ้นมาเตะขาซ้างซ้าย เอามือข้างซ้ายล้วงปาก
ซึ่งเป็นพัฒนาการที่เหลืออยู่ตอนนี้ หวังไว้เสมอให้เค้าดีขึ้นคุมชักได้ กลับบ้านได้ เล่นได้เหมือนเดิม  สู้ต่อไป^^

ออฟไลน์ sereynut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพุธที่ 09 ธันวาคม 2015 เวลา 13:41 น. »
 :) :) ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลดีๆๆ :-* :-*