เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดว่าผมหายลมชักแล้ว เลยเอาวิธีรักษามาบอก  (อ่าน 12335 ครั้ง)

ออฟไลน์ visut_p

• Newbie
  • *
ผมคิดว่าผมหายลมชักแล้ว เลยเอาวิธีรักษามาบอก
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 สิงหาคม 2015 เวลา 16:59 น. »
เล่าประวัติกันก่อน เผื่อจะได้เอามาเทียบเคียงอาการและการรักษากัน
     ผมเริ่มชักครั้งแรกตอนอายุ 28 ปี ตอนเด็กไม่เคยชักมาก่อน ตอนนี้ 36 สรุปว่าชักกันมา 8 ปี อาการชักครั้งแรกๆ จะมีอาการเกร็งไปทั้งตัว กัดกราม พูดคำอะไรบางอย่างไม่มีความหมายซ้ำ หมดสติ ล้ม ผมเลยเดินๆอยู่แล้วก็ล้มไปเฉยๆ หน้าฟาดพื้น ฟันหัก คางแตก etc... หมดสติได้ซัก 10-15 นาที ก็จะฟื้นขึ้นมาพร้อมอาการความจำเสื่อมอีกซัก 15-20 นาที หลักจากนั้นก็จะค่อยๆ กลับมาเป็นปกติ ชักเฉลี่ยอยู่ประมาณ 3 วัน/ครั้ง
     แล้วก็เริ่มไปหาหมอ หมอทุกคนก็ฟันธงว่าเป็นโรคลมชัก ผมคิดว่าผมก็ไปหาหมอลมชักที่เก่งๆ มาครบทุกคนแล้วนะครับ แต่อาการก็ไม่ดีขึ้น กินยามาเกือบทุกตัว กินจนไป Maximum dose แล้ว คุณหมอก็ให้เช็คคลื่นสมอง สแกนสมอง เตรียมผ่า เพราะว่ามันจะเป็นทางรักษาทางสุดท้าย ผมคุยกับคุณหมอว่าจะผ่าอะไรด้วยความงงๆ เพราะตำแหน่งที่ชี้ว่าจะมีปัญหาคือ Hippocampus ด้านซ้ายติดกับก้านสมอง เห็นคุณหมอว่าจะเอา Hippocampus ออกไปทั้งยวงเลย ผมก็คิดแบบโลกๆว่าจะผ่าเข้าไปได้ยังไงหนอ??? เสี่ยงเกินไป ผ่าสำเร็จก็เสียความทรงจำ โชคร้ายก็อาจจะปัญญาอ่อน โชคดีหน่อยก็ตาย ก็เลยคิดว่าไม่เอาแล้ว เลิกรักษาดีกว่า แล้วมาหาหมอทางเลือก ก็ลองมาหมดทุกอย่างครับ สมุนไพรทุกชนิด ออกกำลังกาย ทำบุญ นวด ฝังเข็ม รับขันธ์ บวช ไสยศาสตร์ ทำมาอีกเยอะ ทุกวิถีทาง แต่ก็ไม่หาย ช่วงหลังชักทุกวัน แต่ดีหน่อยตรงที่ช่วงที่ชักจะไม่ล้ม ฟื้นตัวเร็วหน่อย ฟื้นขึ้นมาก็จะความจำเสื่อมอีกซัก 10 นาที บางวันชัก 3 รอบติด
     ล่าสุดด้วยความบัญเอิญ ผมได้ไปเจอกับหมอที่มาจากมาเลเซียเพราะเพื่อนแนะนำให้รู้จัก เห็นว่าหมอเก่งเรื่องชี่กง กับจัดกระดูก ผมก็ไปขอให้หมอช่วย คุณหมอบอกไม่ต้องรักษาแค่ให้ "เลิกกินน้ำเย็น กับน้ำแข็ง" ก็หายแล้ว ผมก็ลองทำตาม ตอนนี้ผมไม่ชักมาเกือบ 2 อาทิตย์แล้วครับ!!!
     เลยคิดว่าผมน่าจะหายชัวร์แล้ว ก็เลยรีบเอาวิธีนี้มาแนะนำคนอื่นๆ เพราะเป็นไปได้ว่าบางคนอาจจะเป็นเหมือนผมคือ ไม่ได้เป็นโรคลมชัก แค่เป็นอะไรที่มีอาการคล้ายๆ ลมชัก

หวังว่าวิธีนี้น่าจะช่วยใครบางคนได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2015 เวลา 07:24 น. โดย visut_p »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ผมคิดว่าผมหายลมชักแล้ว เลยเอาวิธีรักษามาบอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2015 เวลา 11:30 น. »
น่าสนใจค่ะ อยากทราบว่าตอนทำ eeg ก็มีตลื่นชักใช่ไหมคะ หลังสุดรักษาที่ไหนคะ 2 สัปดาห์ที่ไม่ชักยังทานยาอยู่ไหมคะ

ออฟไลน์ visut_p

• Newbie
  • *
Re: ผมคิดว่าผมหายลมชักแล้ว เลยเอาวิธีรักษามาบอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2015 เวลา 16:35 น. »
ตอนทำ EEG ก็มีคลื่นชักชัดเจนครับ รู้สึกจะชักกันหลายรอบด้วย หมอคนสุดท้ายที่หาคือ คุณหมอโยธินครับ (รพ.กรุงเทพ) พอคุณหมอบอกจะผ่าผมก็เลยเลิกหาเพื่อมาหาวิธีรักษาวิธีอื่น แต่ก็ยังกินยาอยู่ ช่วงนั้นก็ชักประมาณเฉลี่ย 3 วัน/ครั้ง เลิกกินยาเลยก็ประมาณ 1 ปีครับ หลังจากไปหาหมอสมุนไพรไทย หมอเขาสั่งให้เลิกยาทุกชนิด หยุดยาแล้วก็ยังชักอยู่ที่ ประมาณเฉลี่ย 3 วัน/ครั้ง มาช่วงหลังเมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมานี่ชักเฉลี่ยวันละครั้งครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคม 2015 เวลา 19:16 น. »
หลังจากไปหาหมอสมุนไพรไทย หมอเขาสั่งให้เลิกยาทุกชนิด หยุดยาแล้วก็ยังชักอยู่ที่ ประมาณเฉลี่ย 3 วัน/ครั้ง
เป็นคำแนะนำที่น่าเสี่ยงมากๆค่ะ เพราะยาลมชักแผนปัจจุบันต้องเป็นหลัก ไม่ว่าจะหารักษาทางเลือกใดๆก็ตาม
และหมอสมุนไพร หรือที่ต่างๆ ก็ไม่ได้มารับผิดชอบต่ออาการชักของเราหากมีอาการชักเพิ่มขึ้น ระดับยาเปลี่ยน และมักไม่ได้รายงานอยู่ในประวัติการรักษาด้วย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Paneeda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 14:34 น. »
ผ่านมานานแล้วไม่เป็บอีกเลยใช่ไหมค่ะ ขอแสดงความยินดีด้วยคะ :)

ออฟไลน์ รัชนีย์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มกราคม 2017 เวลา 11:13 น. »
แล้วยังมีอาการชักอีกมั้ยคะ

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม 2020 เวลา 15:29 น. »
เคยอ่านเหมือนกันค่ะ เป็นหมอจีน เลิกกินน้ำเย็นน้ำแข็งก็ทำให้บางเคสหายได้ค่ะ ของเราที่เคยอ่านเป็นเด็กค่ะ

Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว