เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาว 7 ขวบ หมอสงสัยว่าจะเป็นโรคลมชัก  (อ่าน 1876 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuk-ta

• Newbie
  • *
ลูกสาว 7 ขวบ หมอสงสัยว่าจะเป็นโรคลมชัก
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 มิถุนายน 2015 เวลา 22:28 น. »
สวัสดีค่ะ ชื่อตุ๊กนะคะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากจะขอคำแนะนำค่ะ
ลูกสาวอายุ 7 ขวบ มีอาการกำมือเกร็งแขนและคอค่ะ เหตุเกิดที่โรงเรียนตอนเช้าวันจันทร์ที่ 25 คุณครูประจำชั้นนั่งอยู่หลังห้องเห็นน้องตัวเอนเหมือนจะตกเก้าอี้ คุณครูเลยเข้าไปรับตัวน้องไว้ได้ทัน เห็นน้องกำมือแน่นแขนเกร็งคอเกร็งไม่รู้สึกตัว แต่จำไม่ได้ว่าน้องตาเบิกค้างหรือเปล่า เพราะครูตกใจมากระหว่างพาน้องไปห้องพยาบาล น้องก็กลับมารู้สึกตัวปกติ ยังมาเล่าให้ฟังว่าคุณครูอุ้มลงบันไดได้สองขั้นน้องก็เห็นเพื่อน ๆ ในห้องมองตามแกอยู่ ไม่ได้รู้สึกผิดปกติอะไรแต่หิวข้าวมาก พาน้องไปพบหมอเด็กวันนั้นเลย หมอนัดให้พบหมอทางประสาทวิทยาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ก็มีการซักประวัติและถามอาการของน้อง แล้วก็บอกว่าน้องเป็นโรคลมชักต้องทานยากันชักไว้ แต่ส่วนใหญ่จะทานกันตอนชักครั้งที่สอง และนัดให้ไปทำ EEG วันที่ 4 มิ.ย. คุณแม่ยังงง ๆ ลูกชั้นเป็นโรคลมชักเหรอเนี่ย กลับบ้านมาก็หาข้อมูลโรคไว้ หาจนเครียด สงสารลูก จนได้เข้ามาเจอที่นี่มีเคสเยอะมาก เป็นมากกว่าลูกเราอีกยังสู้กันมาได้มีแรงใจขึ้นเยอะเลยค่ะ จากที่คิดวกไปวนมาหลายรอบทั้งเรื่องการรักษาจะไปที่ไหนดี มีหมอเก่ง ๆ เรื่องค่าใช้จ่าย คิดสารพัด เครียดมาก ก็เลยมีเรื่องจะขอคำแนะนำน่ะค่ะ
 1.มีอาการครั้งแรก จำเป็นต้องรักษาโดยการกินยาและทำ eeg เลยไหม หรือจะรอให้มีอาการครั้งที่สองก่อน ซึ่งไม่รู้ว่าจะเกิดอีกเมื่อไหร่
2.เห็นผปค.หลายท่านพาน้องไปรักษากับคุณหมอโยธิน รพ.พระมงกุฎ ถ้าจะพาน้องไปบ้าง ระบุจะพบคุณหมอเลยได้ไหมคะ แต่น้องพึ่งมีอาการครั้งแรกจะได้พบคุณหมอเลยหรืเปล่าอันนี้เป็นทางเลือกที่สองค่ะพาไปพระมงกุฎก่อน ยังไม่ไปทำeegที่นัดไว้กับรพ.แรก
3.น้องใช้สิทธิ30 บาทได้ค่ะ แต่รพ.ที่รับต่อ ยังไม่ได้เช็คว่ารักษาโรคนี้ได้ไหม เลยอยากจะพาไปที่พระมงกุฏก่อนค่ะ
ขอบคุณผู้ปกครองทุกท่านที่แบ่งปันประสบการณ์นะคะ สู้สู้ค่ะ
แม่ตุ๊ก

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาว 7 ขวบ หมอสงสัยว่าจะเป็นโรคลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มิถุนายน 2015 เวลา 11:29 น. »
 1.มีอาการครั้งแรก จำเป็นต้องรักษาโดยการกินยาและทำ eeg เลยไหม หรือจะรอให้มีอาการครั้งที่สองก่อน ซึ่งไม่รู้ว่าจะเกิดอีกเมื่อไหร่
  ดต้องดูว่าอาการชักเกิดจากอะไร ถ้าเกิดจากไข้ มักให้ชัก 2 ครั้งจึงให้ยา แต่ถ้าการเกิดน่าจะมาจากตัวโรคเอง จะให้ยากันไว้เลย ซึ่งลักษณะของลูกคุณตุ๊กเข้าข่ายหลังมากกว่า
2.เห็นผปค.หลายท่านพาน้องไปรักษากับคุณหมอโยธิน รพ.พระมงกุฎ ถ้าจะพาน้องไปบ้าง ระบุจะพบคุณหมอเลยได้ไหมคะ แต่น้องพึ่งมีอาการครั้งแรกจะได้พบคุณหมอเลยหรืเปล่าอันนี้เป็นทางเลือกที่สองค่ะพาไปพระมงกุฎก่อน ยังไม่ไปทำeegที่นัดไว้กับรพ.แรก
ไปพบ อ.ที่ พระมงกุฎได้ค่ะ แต่ต้องระบุว่าขอตรวจกับ อ.โยธิน เพราะน้องอายุ 7 ขวบ ปกติต้องตรวจแผนกเด็ก แต่ อ.โยธิน อยู่แผนกผู้ใหญ่ และที่ไม่สะดวกอีกอย่างคือ กรณีฉุกเฉินมา admid ไปอยู่แผนกเด็ก อ.จะไปดูไม่สะดวก
3.น้องใช้สิทธิ30 บาทได้ค่ะ แต่รพ.ที่รับต่อ ยังไม่ได้เช็คว่ารักษาโรคนี้ได้ไหม เลยอยากจะพาไปที่พระมงกุฏก่อนค่ะ
ไปตรวจที่พระมงกุฏก่อนอาจเบิกบัตรทองไม่ได้นะคะ ต้องทำเรื่องย้ายให้เรียบร้อยก่อน การตรวจ eeg ใช้สิทธิเบิกได้ค่าตรวจประมาณ 2000-3000 บาท และอาจต้องนัดมาฟังผลหลังตรวจ 1-2 สัปดาห์ ถ้าสะดวกตรวจกับ อ.โยธินที่ รพ.กรุงเทพ แพงหน่อยแต่รู้ผลเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 03 มิถุนายน 2015 เวลา 11:45 น. โดย NONG »

• Newbie
  • *
Re: ลูกสาว 7 ขวบ หมอสงสัยว่าจะเป็นโรคลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มิถุนายน 2015 เวลา 13:53 น. »
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ คุณ Nong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 มิถุนายน 2015 เวลา 14:07 น. »
พาน้องไปตรวจที่รพ.กรุงเทพแล้วค่ะ พบคุณหมอโยธิน เล่าอาการของน้องให้ฟังและน้องมีอาการกระตุกแขน ขาตอนหลับด้วยค่ะ คุณหมอบอกว่ายังไม่ชัดเจนว่าจะใช่หรือเปล่า อาการกระตุกและสะดุ้งตอนหลับเป็นเรื่องปกติของการหลับช่วงที่ 1 ไปช่วงที่ 2 และได้ทำ EEG แล้วไม่เจอคลื่นชักค่ะ  แต่ถ้าเป็นอีกคุณหมอจะให้ตรวจ 24 ช.ม.ค่ะ
ก็ยังไม่ค่อยสบายใจนักเพราะรู้สึกว่าเค้ากระตุกตอนหลับบ่อยจัง พี่งจะสังเกตุจริงจังตอนที่เค้ามีอาการเกร็งนี่เองค่ะ
เหมือนคุณหมอจะตัดอาการใกล้เคียงลมชักออกก่อนน่ะค่ะ