เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2467 ครั้ง)

ออฟไลน์ Natphat1199

• Newbie
  • *
น้องใหม่ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กรกฎาคม 2015 เวลา 16:57 น. »
ภรรยาผมอายุ36ปี ญาติพี่น้องไม่มีใครเป้นโรคลมชัก  เธอมีอาการชักครั้งแรกช้วงเดือน กันยายน ปี 2556
อาการ : ล้มลงหมดสติ แกล็งทั้งตัว ปากเปี้ยว กัดปาก ตาเหลือก พ่นน้ำลาย มีเสียงร้องเสียงใหญ่แต่ไม่นาน  อาการใช้ระยะเวลาประมณ 3-5นาที  หลังจากนั้นเมื่อผมเขย่าตัวเรียก ก็จะค่อยๆคื่นแบบมึนๆ จำอะไรไม่ได้ บอกว่ามึนหัว หลังจากนั้นก็บอกว่าปวดฉี่ ผมก็พาเธอเข้าห้องน้ำ เธอที่ง ฉี่ ทั้งขี้ และก็อาเจียน หลังจากที่ได้ระบายออกทั้งหมด เธอก็เกือบจะปกติและเข้านอน ตื่นเช้ามาก็ปกติ แต่จะเหตุการณ์เมื่อคืนไม่ได้ จะเป็นตอนประมาณ 3-4ทุ่ม ระยะการชักห่างกันประมาณ 70-90 วัน (ผมจดเอาไว้ครับในระยะเวลา ปีกว่า เกิดอาการชักมาแล้วรวม 11 ครั้ง    ไปหาหมอตรวจทุกอย่างแล้วไม่พบสิ่งผิดปกติ ให้ยาKeppre มากินโดยนัดพบหมอทุกๆ 3 เดือน แต่ก็ยังมีอาการชักในทุกๆ 2-3 เดือน หมอให้เพิ่มยาจาก วันละ 1 เม้ด เป็นเช้า1เม็ด และ เย็น 1เม็ดครึ่ง  ก็ยังมีอาการชัก เคยถามหมอที่ตรวจ หมอก็ตอบว่าไม่มีไรมาก อาการชักยังห่างมากไม่ต้องกังวลอะไร (โหหมอครับ ไม่มีไรมากเนี่ยน่ะ เมียชักที ผมงี้นอนผวาเป็นเดือนๆ ตอนนี้เป็นปีแล้วครับ)  ภรรยาผมมาเริ่มมีอาการชัก ตอนที่เราทั้งสองคนตกลงว่าจะเริ่มมีลูกกันหน่ะครับ (เรื่องที่มองไม่เห็นต้างๆ เกจิอาจารย์ ผมไปมาหมดแล้วครับ) กราบขอคำแนะนำหน่อยเถอะน่ะครับ ผมนอนไม่หลับ เครียดมาก จะชักไปพร้อมภรรยาแล้วครับ  ล่าสุดผมซื้อ อาหารเสริม โฟลิค ของแบลคมอร์ ให้ภรรยากินเพื่อเตรียมตัวมีลูก แต่กินได้ 2อาทิตย์ ก็มีอาการชักครั้งล่สุด วันที่ 30 มิถุนายนที่ผ่านมานี้ครับ ซึ่งห่างจากคราวที่แล้วคือวันที่ 16 เมษา ซึ่งห่างกันประมาณ 70 วันตามสถิติที่ปัญทึกไว้พอดีครับ ผมจะทำยังไงดีครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: น้องใหม่ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กรกฎาคม 2015 เวลา 17:30 น. »
ตรวจให้แน่ใจ ก่อนมีลูกนะคะ เพราะคนไข้ลมชักต้องดูแลมากกว่าคนท้องปกติ เพื่อความปลอดภัยทั้งแม่และลูก โฟลิคกินได้ไม่มีปัญหาค่ะ เคยทำ EEG หรือยังคะ น่าจะตรวจละเอียดดูสักครั้ง

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: น้องใหม่ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กรกฎาคม 2015 เวลา 13:18 น. »
(เรื่องที่มองไม่เห็นต้างๆ เกจิอาจารย์ ผมไปมาหมดแล้วครับ)

ช่วงต่ายชักหนักมากๆ แม่ก็พาตระเวรไปเยอะเหมือนกัน (จำไม่ได้ค่ะ แม่มาเล่าให้ฟังเพราะต่ายมักเอาเรื่องในบอร์ดไปเล่า แม่บอกว่า ก็เคยไปแล้วไง..ล่าสุดเมื่อวาน แม่บอกว่า อ้าว ที่ไปดูว่ามีองค๋ลงหรือเปล่า จำไม่ได้หรือ แต่ทางนั้นบอกไม่มีอะไร)

ต่ายเป็นคนไข้ลมชักที่ท้องช่วงตั้งครรภ์ค่ะ ปัจจุบันคุมชักได้แทบจะไม่มีแล้วตั้งแต่คลอดลูกออกมา  เหลือแต่คลื่นชักมีตลอด  กระทู้แนะนำเกี่ยวกะการตั้งครรภ์คุณป๊อปรวมไว้แล้ว http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,1025.0.html ตอบไปน้ำตาไหลไปค่ะแม้จะอยู่เวปนี้มาหลายปีมากแล้ว ทั้งที่ตอบซ้ำๆ เดิมๆ แต่ความรู้สึกตอนตั้งครรภ์ยังลืมไม่ลงจริงๆ
อาหารเสริมถ้าเป็นน้ำมันอีสนิ่งพริมโรสจะมีเขียนด้านข้างเลยว่า ไม่เหมาะคนผู้ป่วยลมชัก
โฟลิคสามารถหาทานได้จาก เฮโมวิท ที่มีทั้ง โฟลิค/ธาตุเหล็ก/วิตะมินบี 6-12 เหมาะกับคนไข้ลมชักพอดี (รวมถึงราคาถูกกว่าแบล็คมอร์ด้วย)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Natphat1199

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 สิงหาคม 2015 เวลา 12:49 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับรู้สึกว่าอบอุ่น ไม่เดียวดายเลยครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 สิงหาคม 2015 เวลา 08:56 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับรู้สึกว่าอบอุ่น ไม่เดียวดายเลยครับ
ผิดกับต่ายมาตอนที่ท้องค่ะ ยิ่งกว่าคำว่าเดียวดาย
ตอนคลอดแล้วลูกเคลื่อนตัวออกมา ต่ายพูดในใจว่า "เรารอดตายแล้วลูก"
กว่าหมอจะเข็นลูกมาให้แม่ดูก็ 2 วันแล้วเพราะแม่อยู่ ICU 2 คืน พยาบาลก็ไม่ได้เรื่องหลับกลางคืน หยาบคาย ปิดไมค์ให้เราอั้นปัสสาวะ จนหมอสั่งต่ายย้ายออกทั้งๆที่ความดันยังไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 11 สิงหาคม 2015 เวลา 19:15 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@