เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นหรือไม่เป็นกันแน่?  (อ่าน 1589 ครั้ง)

ออฟไลน์ ืnest

• Newbie
  • *
เป็นหรือไม่เป็นกันแน่?
« เมื่อ: วันอังคารที่ 19 พฤษภาคม 2015 เวลา 16:03 น. »
ลูกสาวปัจจุบันอายุ 6 เดือน  ในเดือนที่แล้วมีอาการตัวสั่นประมาณไม่เกิน 1 นาที 4-5 ครั้งในรอบ 1 เดือน ซึ่งส่วนใหญ่เป็นระหว่างนอนหลับ จึงพาไปตรวจ EEG
โรงพยาบาลที่แรกในระหว่างทำลูกมีการตื่นตอนตรวจผ่านไปประมาณ 15 นาที ผลตรวจออกมาหมอว่าเป็นโรคลมชัก  ให้ทานยา Keppra เช้า-เย็น ครั้งละ 1 Ml
คุณแม่ไม่มั่นใจพาไปตรวจอีกครั้งอีกที่
โรงพยาบาลที่สองตรวจ EEG เหมือนกัน คราวนี้ขอหมอให้ยานอนหลับ เนื่องจากลูกหลับไม่ยาวช่วงกลางวัน ระหว่างทำลูกมีการตื่นอีก  แต่ผลตรวจออกมาหมอบอกลูกอาการปกติ
ตอนนี้แม่เลยสรุปไม่ได้ว่าลูกเป็นหรือไม่เป็นกันแน่  กังวลจริงๆคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: เป็นหรือไม่เป็นกันแน่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม 2015 เวลา 07:56 น. »
คลื่นชัก อยู่ที่หมอเป็นผู้อ่านด้วยค่ะ อย่างต่าย หมออ่านว่า ไม่มีคลื่นชักเข้าใจอย่างนั้นมาตลอด(จะเป็นว่าตอบคำถามในช่วงแรกๆ ต่ายจะตอบว่า ชักไม่มีสาเหตุ) แต่พอไปตรวจใหม่ที่ อ.โยธิน ปรากฎว่า คลื่นชักเยอะมากค่ะ
คุณหมอตรวจแค่ 15 นาทีเองหรือคะ เด็กบางคนอาจจะตรวจถึง 24 ชม.เลยก็มี และอยู่ที่ความทันสมัยของเครื่องด้วย (ไม่แน่ใจว่าใช้คำนี้หรือเปล่า) มีกี่เส้น ต่ายเคยเห็นหมอบางคนต่อเครื่องตรวจอาการเด็กแค่ 4 เส้นเอง

ถ้ากังวลแนะนำให้ไปรพ.กรุงเทพค่ะ ยอมจ่ายแพงหน่อย แล้วเราค่อยเอาผลตรวจไปรักษาต่อรพ.รัฐค่ะ
ต่ายรู้จักเพื่อนคนนึง ต่ายบอกตรงๆว่าสงสัยลูกเขามีอาการชักเหม่อร่วมด้วย บางครั้งมีอาการปากเขียว ดูจากอาการซึ่งคล้ายออทิสติกศักดิยภาพต่ำ (ลักษณะอาการจะคล้ายกันค่ะ)  กระตุ้นยังไงก็ไม่ขึ้น แต่แม่ไม่อยากให้ทานยาลมชักจึงปล่อยอาการไปเรื่อยๆ
หากอาการชักคุมไม่ได้ พัฒนาการก็ถดถอย สมองถูกทำลาย สู้กินยาลมชักแล้วฝึกดีกว่าค่ะ
สังเกตุได้จากพัฒนาการที่ก้าวหน้าขึ้นหรือเปล่า พูดช้ามั้ย SI มีปัญหาหรือเปล่า (บางเคสสามารถพูดได้ก็มีค่ะ เป็นแอสเพอเกอร์)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม 2015 เวลา 09:26 น. »
ลูกเป็นหรือไม่เป็น ถ้าดูจากผล EEG ต้องให้หมอเชี่ยวชาญการอ่านผลถึงบอกได้แน่นอนค่ะ EEG ชุดเดียวกันหมอหลายคนอ่านต่างกัน แนะนำเหมือนคุณต่ายนะคะ เอาผล ทั้ง 2 ครั้งที่ทำมาไปให้ อ.โยธิน อ่านก็ได้ค่ะ ไปขอที่ รพ.ที่ทำให้อัดใส่แผ่นให้ เอามาเปิดให้ อ.อ่านอีกรอบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 พฤษภาคม 2015 เวลา 10:08 น. »
ไปตรวจที่ที่2 ก็คือที่ รพ.กรุงเทพกับ อ.โยธินคะ 
ตอนนี้เลยขอเฝ้าสังเกตอาการอีกสักพักนึงก่อน  ถ้ามีอาการอีกคงต้องไปตรวจ24ชม.แล้วละคะ
ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 พฤษภาคม 2015 เวลา 20:56 น. »
แล้ว อ. บอกไหมคะว่าเป็นอะไร หรือควรตรวจต่อทางด้านไหน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 พฤษภาคม 2015 เวลา 23:47 น. »
ผลตรวจที่ รพ.กรุงเทพ อ.อ่านผลแล้วว่าปกติคะ ช่วงนี้ก็คงต้องเฝ้าสังเกตอาการต่อไปสักระยะคะ