เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ๊ะ...นี่ผมเป็นลมชักรึป่าว?  (อ่าน 1434 ครั้ง)

ออฟไลน์ dodimai

• Newbie
  • *
เอ๊ะ...นี่ผมเป็นลมชักรึป่าว?
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 มิถุนายน 2015 เวลา 13:06 น. »
สวัสดีครับ ผมชื่อ เจมส์นะครับ ดีใจมากที่ได้เข้ามาอ่านบอร์ดนี้ จากนี้ไปฝากตัวด้วยนะครับ
ขอเล่าเรื่องของผมเลยนะครับ
เหตุเกิดเมื่อวันที่ 21 พฤษภาคมครับ วันนั้น ผมเดินทางถึงไต้หวัน เวลา ตี4:20 ระหว่างนั่งเครื่องมาผมทรมานมากครับ เจ็บหูมาก เหมือนมีอะไรจะทะลุออกมากจากหู พักผ่อนไม่ได้เลยครับ
หลังจากลงเครื่องมาแล้ว ก็ผ่าน ตม. หยิบกระเป๋า นั่งรถบัส เข้าเมือง นั่งใต้ดินมาตามปกติครับ ระหว่างนั้น ขึ้นมาจากใต้ดิน ผมก็เดินไปถามทางผู้หญิงคนนึงครับ ผมถามเสร็จผมก็...... จำอะไรไม่ได้เลยครับ นึกอย่างไรก็นึกไม่ออก......มาจำได้อีกทีนึงคือเดินอยู่กับเพื่อนกำลังไปโรงแรมแล้วครับตกใจมาก หันไปถามเพื่อนว่าผมเป็นอะไร เพื่อนก็เล่าให้ฟังครับ
ตอนนั้นหลังจากที่ผมถามทางแล้ว ผมก็เดินลงไป แล้วผมก็หงายหลัง หัวลงไปกระแทกพื้น(ตื่นมาหัวโนใหญ่เลยครับ) หลังจากนั้น มือผมเกร็ง เท้าผมเกร็ง หงิกทั้งมือและเท้า ตาเหลือก ไม่เห็นตาดำ เลือดไหลออกจากปาก มีน้ำลายฟูมปาก จากนั้น หน้า มือ กับเท้าของผมเริ่มเขียวครับ เพื่อนบอกว่าชักอย่างนี้อยู่ประมาณ 10 นาที จากนั้นก็ หยุดกระตุก ชัก แต่มือเท้ายังเกร็งอยู่ต่ออีกเกือบๆ10 นาทีได้ครับ จากนั้นเพื่อนก็ตบหน้าผม (ตื่นมายังเจ็บหน้าอยู่)ตบเรียกสติ ผมก็ตื่นมาครับ แต่ตอนนั้นผมยังไม่รู้สึกตัว เพื่อนผมบอกว่า ผมปัดคนข้างหน้า คนที่มาช่วยผมออกทุกคนเลย สักพักเพื่อนก็จับผมยืนขึ้น แล้วยืน ผมก็เดิน ยืน ทำตาม แบบไม่มีสติครับ เดินแบบลอยๆ จนกระทั่งสักพักนึงผมเดินๆอยู่ถึงรู้สึกตัว ผมเบลอๆครับ แล้วผมก็จะจำไรช่วงหลังจากผมฟื้นมาไม่ค่อยได้ จนมานั่งกินข้าว หรือถึงโรงแรม สติผมถึงจะเริ่มกลับมาเต็มที่ครับ
หลังจากนั้น เมื่อวานนี้ หลังจากกลับมาไทย (31 พค) ผมไปหาหมอที่ รพ. ครับ ก็ไปทำ MRI กับสแกนคลื่นสมองครับ เอาสายนู่นนี่มาแปะเต็มหัว เต็มหน้าเลยครับ
หมออ่านค่า เอมอาไอ ออกมา หมอบอกว่า ไม่พบไรผิดปกติครับ ส่วนสแกนสมอง ต้องรออีก2สัปดาห์ผลถึงจะออกครับ ระหว่างนั้นหมอก็จ่ายยา keppra 500 มาให้ผมเช้าเย็น ครั้งละ 1 เม็ดครับ ผมกินมาได้สักพักละครับ...อยากทราบผลข้างเคียงของยาครับ เท่าที่ทราบคือ จะหงุดหงิด แต่ผมกินนี่ผมนนอนทั้งวันเลยครับ ไม่เป็นอันทำอะไรเลย
จากอาการที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้ ผมเป็นลมชักใช่มั้ยครับ? ผมจะมีวิธีการแก้ปัญหายังไงดีครับ? มีวีธีการดูแลสุขภาพมั้ยครับ?ต่อไปผมควรใช้ชีวิตในรูปแบบไหนครับ?

ปล.*ผมอายุ22ครับ
*ผมเป็นไมเกรนครับ ร้อนนิดนึง คนเยอะ เครียด กินช้อกโกแลต ผมจะเป็นไมเกรนครับ
*เพื่อนผมที่เรียนหมอบอกว่าส่วนใหญ่ผู้ที่ป่วยเป็นโรคนี้ จะหาสาเหตุยากครับ ว่าเกิดจากอะไร และมีโอกาส เกิดอาการชักขึ้นอีกได้ครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: เอ๊ะ...นี่ผมเป็นลมชักรึป่าว?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 มิถุนายน 2015 เวลา 16:38 น. »
เพื่อนที่เป็นหมอก็แนะนำมาบ้างแล้ว อาการเหมือนเป็นลมชัก เข้าใจว่าที่หมออ่านน่าจะเป็น EEG ซึ่งมีไม่น้อยที่ไม่มีความผิดปกติ อาการชักครั้งนี้อาจมาจากการอดนอน คนไข้ไมเกรนมักมีโอกาสเป็นลมชักง่ายกว่าคนปกติอยู่แล้ว วิธีดูแลตัวเองคือหลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้นชักในกรณีนี้คือการอดนอน พักผ่อนไม่เพียงพอ ตลอดจนอากาศร้อน เครียด ล้วนกระตุ้นชักทั้งสิ้น กินแคปปร้าแล้วนอนทั้งวันเป็นช่วงแรกของการปรับตัวสักพักอาการนี้จะดีขึ้นน่าจะประมาณสองอาทิตย์ค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: เอ๊ะ...นี่ผมเป็นลมชักรึป่าว?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 มิถุนายน 2015 เวลา 21:07 น. »
ผมปัดคนข้างหน้า คนที่มาช่วยผมออกทุกคนเลย

เคยเหมือนกันค่ะ ขนาดเพื่อนสนิทกันมากยังไม่เข้าใจเลยค่ะ ไม่พอใจ พยายามอธิบายแล้วว่าจำไม่ได้จริงๆ และไม่รู้เรื่อง ทั้งขอโทษ  เขางอนค่ะ บอกว่า หวังดีแต่ทำไมทำแบบนี้ ดิ้นหนี วิ่งหนี ไล่คนอื่น ฯลฯ
การปฎิบัติตัว/ข้อควรระวัง/ความรู้ต่างๆ สามารถหาได้ในบอร์ดค่ะ
แต่ระวังการใช้คอม เป็นตัวกระตุ้นชักอย่างเร็วเลยค่ะ
น่าจะอาการไม่มากนะคะจากที่อ่านสำนวนที่ใช้  ;D ;D เป็นกำลังใจให้คุมชักได้ไวค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@