เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: แม่ๆที่เป็นลมชักมีวิธีคุมกำเนิดแบบไหนบ้างค่ะ  (อ่าน 1329 ครั้ง)

ออฟไลน์ kook0236

• Newbie
  • *
แม่ๆที่เป็นลมชักมีวิธีคุมกำเนิดแบบไหนบ้างค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มีนาคม 2015 เวลา 16:35 น. »
สวัสดีค่ะ
พอดีเราเป็นลมชักคลอดน้องออกมาได้ 2 เดือนครึ่งแล้ว เมื่อวันที่ 21 ไปหาหมอตามนัดคุณหมอถามถึงวิธีคุมกำเนิดว่าเราคุมแบบไหน ปัจจุบันเราใช้ทานยาเอา คุณหมอเลยบอกว่ายากันชักกับยาคุม มันจะไปทำปฏกิริยากันทำให้การคุมกำเนิดไม่มีประสิทธิภาพเท่าที่ควร การฝังหรือฉีดก็ไม่ได้ผลดี เราจึงอยากจะถามแม่ๆว่ามีวิธีการคุมกำเนิดแบบไหนแนะนำบางค่ะ คิดอยู่ว่าจะทำหมัน หรือ ใส่ห่วงดี เพราะตั้งใจว่าจะมีลูกแค่คนเดียว
ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: แม่ๆที่เป็นลมชักมีวิธีคุมกำเนิดแบบไหนบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 มีนาคม 2015 เวลา 09:37 น. »
จำได้ว่า น้องออยเคยบอกว่า ควรใส่ห่วง
อย่างต่ายปัจจุบันก็ทำหมันเลยเพื่อความแน่นอน(หมอสูติบังคับเลยค่ะ) เพราะลูก 1 คนแล้วค่ะ ไม่ควรทานยาคุมกำเนิดค่ะ ถ้ายิ่งเลี้ยงลูกเล็กอยู่ด้วย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ benja

• Newbie
  • *
Re: แม่ๆที่เป็นลมชักมีวิธีคุมกำเนิดแบบไหนบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 22 เมษายน 2015 เวลา 08:56 น. »
เราให้แฟนใส่ถุงยางค่ะ

ปล. เรามีลูกสาว 1 คน อายุ 5 ขวบกว่าแล้วค่ะ