เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ....  (อ่าน 11876 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ....
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:35 น. »
อ่านแล้ว ยอมรับว่า ไม่เคยได้ยินชื่อลมชักประเภทนี้ค่ะ
แต่คุณแม่สามารถ หาข้อมูลเป็นภาษาอังกฤษได้เพิ่มเติมค่ะ
โดยพิมพ์ Rolandic Epilepsy

เปิดหน้ากูเกิ้ล
จะเรียงเป็น

เวป รูปภาพ แผนที่ แปลภาษา กูรู

1. เลือก แปลภาษา
2. เลือก แปลภาษาอังกฤษ เป็น ภาษาไทย
3. copy แล้ว ลงไปวางในช่องว่าง  กด แปล

ตรงนี้ จะสามารถให้เราหาข้อมูลได้กว้างขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรค่ะ

เท่าที่อ่านจากตรงนี้ http://www.livestrong.com/article/200309-what-are-the-treatments-for-benign-rolandic-epilepsy/
ก็มีการกินยาเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
(ถ้าผิดขออภัยค่ะ) ไม่ใช่หมอหรือผู้เชี่ยวชาญค่ะ แต่เป็นคนไข้เสียเอง   ;D  ;D  ;D

ส่วนเรื่องยา มีผลต่อตับทุกตัวค่ะ
แต่เคยถามเภสัชเขาตอบว่า
"ต้องรักษาอาการเฉพาะหน้าก่อน แล้วค่อยคิดถึงเรื่องต่อไป"

ส่วนเรื่องอาย  เมื่อตอนแรกๆ ตัวเองไม่อายนะค่ะ แต่พอเจอะ สังคมประนามมากๆเข้า ก็อาย เก็บตัว(คงต้องยอมรับว่า เราอยู่กับสังคม
มากว่า อยู่กับพ่อแม่)
ยิ่งสังคม ที่มีการแข่งขันสูง ก็ยิ่งมีผลมาก
แต่คุณแม่อย่ากังวลนานขนาดนั้นเลยค่ะ สู้ๆ
เพราะทุกวันนี้ บอกกับตัวเองว่า...ขอบคุณที่เป็นลมชักค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ....
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:43 น. »
คุณเอ๋ครับน้องอิ๊งค์ไปพบคุณหมอมนตรีมาหรือยังครับ
เอาใจช่วยน๊ะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ ae1018

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 08:55 น. »
สวัสดีเพื่อน ๆ สมาชิกทุกคนน่ะค่ะ ขอโทษด้วยที่เงียบหายไปนาน แต่ก้อแอบแวะเข้ามาดูบ่อย ๆน่ะค่ะ ช่วงนี้เป็นช่วงที่ยุ่งเพราะต้องดูแลลูกทั้ง 2 คน อีกอย่างน้องน้ำอิงก้อเข้า รร.แล้วด้วย เลยยุ่งกันไปใหญ่เลยค่ะ
มาอัพเดทอาการของน้องอิ๊งค์น่ะค่ะ หลังจากที่ได้พบคุณหมอมนตรีมาแล้ว ท่านแนะนำว่าจะทำ MRI หรือไม่ก้อได้เพระดูอาการโดยรวมแล้วไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง เพียงแต่ระวังอย่าให้เค้านอนดึก หรือพักผ่อนน้อยเท่านั้น และก้อฟันธงว่าเป็นลมชักประเภทที่ตรวจแน่นอนค่ะ จากวันที่พบหมอมนตรีมาจนถึงวันนี้น้องอิ๊งค์ก้อไม่มีอาการอีก เพราะเอ๋จะคอยควมคุมไม่ให้เค้านอนดึก และให้เค้าพักผ่อนเพียงพอ ทานอาหารเสริม และเล่นคอมไม่เกินวันละ 1 ชม.ค่ะ และก้อต้องควบคุมกันต่อไปค่ะ ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนน่ะค่ะที่ให้กำลังใจและให้คำแนะนำที่ดีค่ะ เข้าใจหัวอกคุณพ่อคุณแม่ทุกคนเลยที่ลูกเป็นโรคนี้ ก้อให้ทุกคนมีกำลังใจที่ดี สู้สู้ ยึดหยัดที่พร้อมต่อสู้กับลูก และอารธณาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายให้ลูก ๆ ของคุณพ่อคุณแม่ทุกคนในนี้มีสุขภาพที่ดี มีอาการที่ดีขึ้นน่ะค่ะ :)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 13:59 น. »
ดีใจด้วยครับ ที่รู้สาเหตุของอาการ และแนวทางการดูแลรักษาน้องที่ชัดเจน
เอาใจช่วยน้องอิงค์นะครับ

สู้ๆ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 15:02 น. »
ตามมาดีใจเรื่องน้องอิ๊งค์อีกคนค่ะ ดูแลน้องดีอย่างนี้ เกดว่าน้องอิ๊งค์คงไม่ชักแล้วนะค่ะ