เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ....  (อ่าน 11800 ครั้ง)

ออฟไลน์ ae1018

• Newbie
  • *
รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ....
« เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 09:31 น. »
แนะนำตัวก่อนน่ะค่ะ คุณแม่ชื่อแม่เอ๋ค่ะ เป็นคุณแม่ของลูกสาว 2 คน คนโตน้องอิ๊งค์อายุ 8 ขวบ คนที่สองน้องน้ำอิง 3 ขวบมีเรื่องจะรบกวนและขอคำแนะนำเพื่อน ๆในนี้ด้วยค่ะ เนื่องมาจากน้องอิ๊งค์ลูกสาวคนโตมีอาการของโรคลมชัก คือเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว น้องอิ๊งค์ไปบ้านคุณยายมาแถวบางคอแหลม นั่งมาในรถประมาณเที่ยงคืน ก่อนหน้านี้ไม่มีอาการป่วยไข้เลย อยู่ดีดีตัวเค้าแข็ง ตาเหลือก ตอนนั้นอยู่บนทางด่วน มีอาการอยู่ประมาณ 3-5 นาทีได้ค่ะ ลงทางด่วนเลยเข้าไป รพ.นนทเวช  ไปถึงโรงพยาบาลเค้ารู้สึกตัวดีแล้วค่ะ คุณหมอนำเข้าห้องไอซียูดูอาการ ก้อไม่มีอาการชักอีก รุ่งเช้าคุณหมอนำไปตรวจคลื่นสมอง เจอคลื่นลมชักค่ะ แล้วคุณหมอก็เข้ามาคุยกับคุณแม่บอกว่าน้องเป็นลมชักชนิดไม่รุนแรง ขอโทษน่ะคะเอ๋จำชื่อเรียกไม่ได้ แต่คุณหมอบอกจะมีอาการตอนอายุประมาณ 7-8 ขวบขึ้นไป  จะมีอาการชักในตอนนอนหลับลึกเท่านั้น ถ้าในตอนกลางวันจะไม่ชักแน่นอน สิ่งกระตุ้นคือพักผ่อนไม่เพียงพอ และนอนดึกค่ะ แต่พออายุ 15 ปีจะหายค่ะ และไม่มีผลต่อสมอง สาเหตุมาจากกรรมพันธุ์และถ่ายทอดมาทางยีน อันนี้คุณหมอบอกน่ะค่ะ ทุกวันนี้เอ๋และสามีไม่สบายใจและเครียดมาก เพราะไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลย ไม่แน่ใจว่าในสิ่งที่คุณหมอบอกจะจริงหรือเปล่า แต่อยากให้เป็นจริงที่สุด เพราะจะหายขาดจากโรคนี้ตอนอายุ 15 ปี กลางคืนเปิดไฟนอนทุกคืน ผลัดกันดูเค้า วันนี้คุณหมอนัดค่ะ อยากรบกวนเพื่อน ๆ ในเว๊บนี้ให้ความรู้และคำแนะนำเอ๋ด้วยว่าสิ่งที่เอ๋ได้ข้อมูลมานี้ถูกต้องไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 09:54 น. »
สวัสดีครับ คุณเอ๋ ผมป๊อปพ่อน้องเทรนด์
ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมน๊ะครับ เพื่อนๆจะได้ประกอบการตอบคำถาม

ไม่ทราบตอนนี้ได้ยาอะไรมาทานบ้าง ที่ว่าเกิดอาการชัก แค่เพียงครั้งเดียวบนทางด่วนใช่ไหมครับ หลังจากนั้นไม่มีอาการแล้วใช่ไหมครับ
มีอาการอื่นๆด้วยไหม เช่น ผวาบ่อย

เมื่อก่อนที่น้องเทรนด์ชัก ผมก็นั่งเฝ้าทั้งคืนสลับกับแม่เขาเหมือนกัน แต่ถ้านานๆเข้าจะล้าได้
อาการชักของน้องเทรนด์เวลาแกชัก อัตราการเต้นของหัวใจ จะเร็วขึ้น ใช้เครื่อง  Pulse Oximeter ช่วยจับ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=25.0 เหมือนที่โรงพยาบาล
แต่ซื้อมาอันเล็กๆ ก็จับไว้ทั้งคืน ถ้าอัตราการเต้นเร็วเกินที่ตั้งไว เครื่องจะร้องบอก ก็สันนิษฐานว่า อาจจะชัก
อันนี้เป็นเครื่องมือช่วยผ่อนแรงพ่อแม่ จะได้ไม่ล้าเกินไป

อาการชักก็มีได้หลายแบบ แบบที่ว่า อยู่ๆก็นิ่งไปก็มี น้องเทรนด์ก็เคยเป็นแบบนี้ สังเกตลำบากหน่อย แต่เราพ่อแม่จะรู้สึกได้เลยว่าลูกนิ่งไป

ยังไงเป็นกำลังใจให้น๊ะครับ
เดี๋ยวรอเพื่อนๆเข้ามาตอบครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 09:57 น. »
สวัสดีค่ะคุณแม่เอ๋

ชื่อเกดน่ะค่ะ แม่น้องเอินเอินค่ะ เท่าที่อ่านดู หมอตรวจเจอคลื่นชัก แต่ไม่ต้องทานยาต่อเนื่องเหรอค่ะ แล้วถ้าเกิ
ดน้องมีอาการอีกต้องทำอย่างไรค่ะ ยังไงคุณเอ๋ก็ต้องระวังสิ่งกระตุ้นทุกอย่างเลยเป็นดีที่สุดค่ะ ปลอดภัยไว้ก่อน เช่นการนอนดึก การมีไข้สูง แสงไฟแว๊บๆ เพราะถ้าเด็กเคยชักแล้ว จะชักซ้ำได้ง่ายค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ เด๊ยวรอท่านอื่นมาให้ความคิดเห็นเพิ่มเติ่มค่ะ น้องหาหมอที่ไหนค่ะ น้องเอินเอินรักษาที่ศิริราชค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 11:04 น. »
ก่อนอื่นขอบคุณคุณป๊อบ คุณเกด ก่อนน่ะค่ะ ที่เข้ามาตอบ และยินดีที่ได้รู้จักค่ะ คือยังนี้น่ะค่ะยังเล่าไปหมด คุณหมอมีทางเลือกให้เอ๋เลือก 2 ทางคือ 1.ให้น้องอิ๊งค์กินยาคุมอาการ 2 ปี ชื่อยาเอ๋ก็ดันจำไม่ได้อีก วันนี้จะจดมาให้ละเอียดเลยค่ะ แต่ยาตัวนี้จะมีผลต่อตับ ซึ่งจะต้องมาวัดค่าของตับทุก 3 เดือนอีก อันนี้ฟังแล้วก้อเครียดอีก ส่วนวิธีที่ 2 คือควบคุมอาการโดยอย่าให้เค้านอนดึก เล่นเยอะ ซึ่งอันนี้ก้อยากอีกเพราะตอนไปโรงเรียนเราก็จะไม่รู้ว่าเค้าเล่นขนาดไหนถึงจะเรียกว่าเยอะ หรือไม่เยอะ แต่ตอนนี้ก็เลือกวิธีที่ 2 อยู่น่ะค่ะ ยังไม่กล้าให้กินยา ส่วนอาการตอนน้องนอนกลางคืน หลับช่วงแรกเค้าจะกำมือไว้ มือจะไม่คลายน่ะค่ะ พอเริ่มหลับลึก ๆ คลายมือ ตาหลับไม่สนิท ละเมอบ่อย กระตุกเป็นบางครั้งค่ะ ลืมบอกค่ะ ช่วง2 ขวบเค้าเคยชักเพระไข้ขึ้นสูงน่ะค่ะ แต่หมอบอกไม่เกี่ยวกันกับอันนี้น่ะค่ะ ส่วนพัฒนาการในด้านอื่น ๆ น้องเป็นเด็กร่างเริง กล้าแสดงออก เรียนหนังสือเก่งค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 11:19 น. »
สวัสดีค่ะคุณเอ๋
ที่คุณหมอบอกว่าน้องอิ๊งค์เป็นกรรมพันธุ์์ได้ลองถามประวัติญาติทั้ง 2 ฝ่ายหรือยังคะว่ามีใครเป็นไหม สิ่งกระตุ้นคือพักผ่อนไม่เพียงพอเป็นไปได้มาก แต่ชักครั้งแรก ครั้งเดียว ตื่นมารู้สึกตัวดี เอาเข้าสังเกตอาการใน ICU เลย รู้สึกแปลกไปหน่อย คุณพ่อคุณแม่มิตกใจแย่หรือ อย่างมากแค่ admit ก็เพียงพอแล้ว

ตอนนี้น้องอิ๊งค์เพิ่งเริ่มเป็นลมชัก การจะหายเองที่อายุ 15 ปี หรือไม่   ไม่แน่ใจค่ะ  คุณหมอดูคลื่น EEG แล้วบอกได้ทันทีว่าเป็นกรรมพันธุ์ ถ่ายทอดทางยีนส์เลยหรือ เก่งจัง จะหายขาดเมื่อ 15 ปีจริงหรือไม่คุณเอ๋ก็ต้องรักษาและเฝ้าระวังให้น้องอิ๊งค์ได้แล้ว

อยากแนะนำให้พาน้องไปรักษาโรคลมชักโดยหาหมอเชี่ยวชาญโดยเฉพาะจะดีกว่า ถ้ารักษาที่ รพ.เอกชน ก็จะสะดวกหน่อย อุปกรณ์ เครื่องมือ ความรวดเร็ว มีหมด เช่น รพ.กรุงเทพ บำรุงราษฎร์ หรือ รพ.รัฐเพื่อลดค่าใช้จ่าย แต่แน่นอนการบริการย่อมไม่เหมือนกัน  อย่าง พระมงกุฎ รามา ศิริราช จุฬา ก็ได้ มีแผนกที่ดูแลเรื่องลมชักโดยเฉพาะอยู่แล้ว
จะชักเฉพาะตอนนอน หรือ ตอนตื่นมีผลกระทบกับสมองทั้งสิ้น เมื่อชักครั้งแรกแล้วโอกาสชักจะมีตามมา รักษาให้ถูกทางตั้งแต่เริ่มจะดีที่สุด เพราะถ้าเป็นมากแล้วการรักษาจะยิ่งยุ่งยาก  คุณเอ๋ลองดูกระทู้ของน้องคนอื่นในเวปเพื่อเป็นแนวทางก็ได้ค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 13:01 น. »
สวัสดีค่ะคุณ nong ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ เข้ามาอ่านเริ่มเครียดอีกแล้วค่ะ พอดีเอ๋ถามคุณแม่เอ๋เองบอกว่าป้าเอ๋เป็นลมชักค่ะ เสียไปเมื่อตอนอายุ 18 ค่ะ วันนี้เอ๋จะลองถามคุณหมอให้ละเอียดเลยค่ะเพราะคุณหมอยืนยันกับเอ๋แน่นอนว่าจะไม่มีผลกระทบต่อสมองน้อง ตอนเข้าไอซียู เอ๋กับคุณพ่อน้องอิ๊งค์แทบจะบ้าเลยค่ะ คุณพ่อได้เฝ้าเค้า ส่วนตัวเอ๋กับน้ำอิงต้องไปรอที่บ้าน ตอนไปรอก้อตี 2 แล้ว นอนไม่หลับหรอกค่ะ นอนกอดตุ๊กตาที่เค้านอนด้วยคิดไปสารพัด แย่ค่ะ สุขภาพจิตตอนนี้ทั้งเอ๋และแฟนวิตกกังวลไปหมดค่ะ เพราะไม่ได้คำยืนยันที่แน่นอน ที่สำคัญเค้ามาเป็นตอนเค้าโตแล้ว สงสารเค้ามาก ก่อนหน้านี้เค้าก้อเป็นเด็กร่าเริง แข็งแรง ที่สำคัญเค้าอายที่แม่ไปบอกใครต่อใครว่าเค้าเป็นลมชัก เค้าเริ่มโตแล้ว รักสวยรักงามที่สุด ชอบแต่งตัว แย่ค่ะ เอ๋แย่มาก ตอนนี้รู้สึกว่าใจไม่สู้เอาสะเลย สงสารเค้าที่สุดค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 13:05 น. »
รบกวนถามคุณ nong อีกนิดน่ะค่ะ พอจะมีคุณหมอที่จะแนะนำบ้างไหมค่ะ ทั้ง รพ.รัฐและเอกชน เลยน่ะค่ะ ถ้าวันนี้เอ๋ได้คำตอบจากคุณหมอยังงัยจะได้ลองไปที่ รพ.อื่นด้วย จะได้ยืนยันหลาย ๆ ที่ค่ะคุณ nong
ขอบคุณน่ะค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 13:46 น. »
คุณหมอมีหลายท่านเลยค่ะ เอาสะดวกดีกว่าค่ะ เพราะหมออยู่ รพ.รัฐ แล้วก็มาอยู่เอกชนด้วย ทุกท่านแหละค่ะ ในกระทู้ก็มีชื่อคุณหมอซะเยอะแล้ว สมาชิกคัดมาแล้วทั้งนั้น :D :D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 14:11 น. »
ขอบคุณค่ะคุณน้อง เดี๋ยววันนี้เอ๋ลองไปที่นนทเวชก่อน ผลเป็นยังงัยจะมารายงานนหน่ะค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 15:21 น. »
สวัสดีครับคุณเอ๋ ผมชื่อเจนครับ ลูกชายมีอาการชักเหมือนกัน

ถ้าตรวจออกมาแล้วน้องเป็นโรคลมชักจริงต้องทำความเข้าใจและพร้อมที่จะอยู่กับมันครับ เท่าที่ฟังมาหลายคนที่เป็นไม่ได้มีปัญหาทางสมอง มีหมอหลายคนก็เป็นโรคลมชัก (อันนี้หมอบอกมา) แต่ควรรู้วิธีการรับมือครับ อย่าอายที่จะบอกคนอื่นว่าเป็นโรคลมชัก และควรให้คนที่ใกล้ตัวรู้ข้อมูล วิธีการรับมือ เพราะเมื่อคนป่วยเกิดอาการ อาจจะหมดสติหรือควบคุมตัวเองไม่ได้ คนที่อยู่รอบข้างต้องรู้วิธีการครับ เพราะผลของการล้มเมื่อหมดสติ หรือการปฐมพยาบาลผิดวิธี อาจก่อให้เกิดอันตรายกับผู้ป่วยมากกว่าอาการชักอีก

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 15:48 น. »
ถูกทุกอย่างเลยคุณเจน  หมอเป็นโรคลมชักก้มีแต่ไม่ยักบอกให้คนไข้รู้บ้าง แถมปิดอีกต่างหาก :o :o :o :o

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 16:18 น. »
สวัสดีครับคุณเอ๋ ผมชื่อหมูครับ
เมือ่วานเพิ่งจะคุยกันเรื่องหมอๆ ;D ;Dใช่ครับ
ค่อยหาข้อมูลไปนะครับ ในนี้อบอุ่นครับ
ลูกสาวผมก็เป็นลมชักครับเป็นตั้งแต่ขวบกว่า ตอนนี้คุมชักได้แล้วมาปีกว่า กำลังฝื้นฟูพัฒนาการที่ขาดไปครับ

@แต่ทำไมหมอบอกว่าอายุ 15 ก็หาย งงจัง

@แบบคุณเจนเลย ไปไหนผมบอกทุกคนหมดว่าเป็นโรคประจำตัวครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 ตุลาคม 2010 เวลา 10:35 น. »
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะคุณเจน คุณหมู  บ้านนี้อบอุ่นจริง ๆ มาตั้งกระทู้ไว้มีเพื่อน ๆ มาให้ความรู้และกำลังใจมากมายเลยค่ะ คือโรคนี้มันเกิดขึ้นกระทันหันจริง ๆ กับน้อง เพราะอาการมาเริ่มตอนที่เค้าโตและเป็นวัยที่กำลังเป็นสาว ประกอบกับทั้งตัวเอ๋และตัวน้องเองมีความหวังในตัวน้องไว้เยอะในเรื่องการเรียนของเค้า พอมาเจอแบบนี้มันช๊อคไปเลยค่ะ  เข้าเรื่องก่อนดีกว่า หลังจากที่ได้คุยกันเมื่อวานนี้เอ๋ได้ไปพบคุณหมอมาแล้วคุณหมอบอกน้องเป็นลมชักแบบ Rolandic Epilepsy เป็นแบบรุนแรงในระดับน้อยค่ะ จะพบอาการนี้ส่วนมากในตอนนี้น้องหลับค่ะ ตอนนี้ยังไม่ต้องกินยา เพียงแต่ให้เราควบคุมอาการของเค้าก่อน แต่เอ๋ก้อยังไม่มั่นใจน่ะค่ะว่ามันจะเป็นอย่างที่คุณหมอบอก 100% หลังจากที่ได้คุยกับคุณน้องและเข้าไปดูกระทู้ของคุณหมอเอ๋ก็เลยโทรไปที่ รพ.กรุงเทพฯ ขอนัดตรวจกับคุณหมอมนตรี แสงทราชัย ไว้วันเสาร์ที่ 23 ต.ค 9.30 นี้ ซึ่งเป็นวันเกิดของน้องอิ๊งค์พอดี ก็ขอภาวนาให้ได้รับคำตอบที่ดี ๆ จากคุณหมอน่ะค่ะ......

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 ตุลาคม 2010 เวลา 10:57 น. »
ลูกผมก็รักษากับคุณหมอมนตรีตั้งแต่แรกเลยครับ คุณหมอใจดีครับแล้วก็เก่งด้วย
อยู่ในมือหมอมนตรีแล้วก็เชื่อใจได้เลยว่ามาถูกทางครับเพราะแกเป็นกุมารเวชด้านสมองโดยเฉพาะทาง
อย่าลืมถามเยอะๆนะครับ ศึกษาข้อมูลเผื่อไว้ ทำการบ้านเยอะๆ จดคำถามไว้เลยว่าสงสัยอะไร

ตามขั้นตอนก็ต้องทำ EEG ดูคลื่น ส่วนเรื่องทำ MRI คงอยู่ที่คุณหมอพิจารณา

เอาใจช่วยนะครับ

ฝากลิงค์คุณหมอมนตรีครับ

http://www.bangkokhealth.com/index.php/high-q-life/2230-2009-04-17-03-07-05

http://www.bangkokhealth.com/index.php/high-q-life/2267-2009-04-17-07-44-19
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 21 ตุลาคม 2010 เวลา 11:07 น. โดย jelly »
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 ตุลาคม 2010 เวลา 11:12 น. »
อีกนิดละกัน ยาทุกตัวก็มีผลต่อตับครับ
เยลลี่ก็ต้องตวจค่าตับเรื่อยๆ ค่า SGOT SGPT ครับ หลังๆก็นานๆตรวจทีครับ
รพ.กรุงเทพ