เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ชักเหม่อ  (อ่าน 1701 ครั้ง)

ออฟไลน์ RosePuk

• Newbie
  • *
ชักเหม่อ
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2014 เวลา 11:14 น. »
ลูกชายอายุ ๕ ขวบ เป็นเด็กพัฒนาการช้ารอบด้าน น่าจะเนื่องมาจากสาเหตุของสมอง
เคยชักครักแรกจากไข้สูง ตอนนั้นนอน รพ. และให้ทานเดพากินคะ และให้หลังอีก ๖ เดือน อยู่ดีๆ ก็มีอาการ เป็นชักเกร็งทั้งตัว ไม่ถึง ๕ นาที นอนรพ. ดูอาการ ๑ คืน ค่ะ

ทานเดพากินได้สองขวด พบว่าแพ้ยา โดยมีผื่นขึ้น จากนั้นก็พลาดคือไม่ได้ทานยาอื่นใดต่อ เพราะลังเลและมึนงงไปพักหนึ่ง

ต่อมา เมื่อ ๑.๕ ก่อน หลังจากตื่นนอนช่วงกลางวัน เมื่อลุกนั่ง จะมีอาการเอียงและเซขวาทั้งลำตัว รวมถึงแขนขวา และมีปากกระตุกๆ ตาเหลือกเล็กน้อยด้วย หลังจากได้คุยกับพี่ๆ ในคลับที่น่ารัก (ขออนุญาติเอ่ยชื่อคือพี่น้องและพี่ต่าย) จึงตัดสินใจพบ นพ.โยธิน ที่ รพ.กรุงเทพ กทม.  ไปพร้อมกับกับผล EEG และ MRI

คุณหมอดูผล EEG แล้วบอกว่า คลื่นชักไม่แหลมชัดเจน ชักไม่ชัด แต่ที่ชัดคือผลว่าคลื่นสมองช้า คุณหมอสั่งยา แคปป้าให้ทาน ๑ cc. เช้าเย็น นัดอีกที ๒ อาทิตย์ พร้อมทำ EEG อีกรอบ

หลักจากรับยาแคปป้า อาการยังไม่หายขาด และจากการสังเกตบางที หลังตื่นนอนเช้าก็มีอาการบ้าง  แต่สิ่งที่พบคืออาจมีใจร้อนบ้าง หงุดหงิดบ้าง เก็บข้อมูลไว้ถามคุณหมออีกครั้ง 

ถึงเวลานัด ครั้งที่ ๒ การทำ EEG ต้องทานยานอนหล้บ แต่ทานไป ๒ cc. น้องไม่หลับ เลยไม่ได้ทำ ได้แต่พบคุณหมอ ในวันนั้น เล่าผลของยาให้คุณหมอฟัง ว่ามีหงุดหงิดใจร้อนบ้าง แต่คุณแม่ยังไม่ปักใจเชื่อนักว่าเป็นผลของยาหรือไม่ เพราะเขายังพูดไม่ได้ หรืออาการหงุดหงิดจะมากจาการที่ความเข้าใจภาษามีมากกว่าภาษาพูด ทำให้การสื่อสารไม่ได้ดั่งใจ (แต่ก็ใช้เทคนิค floortime ช่วยเอา) อ.บอกว่าก็เป็นไปได้ที่ยาจะมีผลข้างเคียง

หลังจาก อ. ครุ่นคิดว่าควรปรับยา ตัวไหนที่จะไม่แพ้ ตัวไหนที่จะไม่กระทบต่อพัฒนาการ โดยสรุป อ. ให้คงแคปป้าเท่าเดิม และเพิ่ม โทปาแมก อีกครึ่งเม็ดเฉพาะตอนเย็น จากการสังเกต อาการยังคงเป็นอยู่แต่น้อยลง

นัดอีกทีอาทิตย์หน้า ค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำมือใหม่ด้วยคะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ชักเหม่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2014 เวลา 14:01 น. »
ลูกชายผม เพิ่ม keppra แล้วชัดเจนเรื่องอารมณ์หงุดหงิด ใจร้อน อารมณ์ค่อนข้างแรงครับ
ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นผลจากตัวยาครับ เพราะสังเกตุลูกตลอดเวลา จะรู้พฤติกรรมเขาตลอด
แต่ก็เข้าใจอีกว่า เด็กที่รับยาแต่ละคนมีผลข้างเคียงไม่เหมือนกันครับ
บางคนก็อาจจะไปมีผลกับเรื่องอื่นแทน
เท่าที่ทราบมา การทานยากันชักแล้วจะง่วงนอน แต่ลูกผมทานแล้วไม่ค่อยมีผลเรื่องง่วงนอนเลยครับ
รอเพื่อนๆมาช่วยตอบนะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ชักเหม่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 ธันวาคม 2014 เวลา 08:09 น. »
อาการใจร้อน/หงุดหงิด ต่ายถามเพื่อนอีกคนค่ะ (ลูกเขากิน ไดแลนติน เดพากิน) ก็มีอาการค่ะ   ครูพูดไม่ถูกใจ ตบ หยิก กัดครูหมด  / เดินไปต่อยทันที   อาการตรงนี้ ต่ายไม่เคยเป็นนะค่ะ ทุกตัวที่มีรายงานว่าก้าวร้าวต่ายกินมาหมดแล้ว ออกจะเป็นง่วงนอนเหมือนกันหมด
อาจมีใจร้อนบ้าง หงุดหงิดบ้าง

ส่วน floortime แผ่นดีวีดี ปัญหาพฤติกรรม จะมีพูดเรื่องนี้ (ความโกรธ) แบ่งเป็น  3 ข้อ
(อธิบายไม่ค่อยได้ละเอียดเหมือนคุณหมอนะค่ะ) คร่าวๆ ยกแค่ข้อ 3 (ถ้าเด็กโกรธเป็นแล้ว แต่ความโกรธยังไม่สวย ขึ้น-ลงเร็ว) คือ การแต่งcurve อารมณ์โกรธให้สวย เช่น อ้าว ..เริ่มโกรธแล้วนะ/ เริ่มกำมือแล้วนะ/อะๆ มองหน้าแม่แล้ว ฯลฯ และยังเทคนิคผลักออก สลับไปมาถ้าความโกรธไม่ออกมาเต็ม
(ในกระทู้ต่ายจะมีเขียนประสบการณ์ไว้ค่ะ ตอนนั้นยังไม่ไปหาที่ธนบุรี 2 ก็อาศัยฟังแล้วลองทำเองเอง เรื่องผลักอารมณ์ออก)  ต่ายว่าวิธีนี้พ่อแม่ทำเองที่บ้านได้ กับเด็กลมชักไม่เสียหายอะไรเลย แม้อารมณ์รุนแรงจะมาจากผลกระทบจากยา น่าจะประยุกต์ใช้ได้เหมือนกัน แต่ข้อสำคัญคือ แม่ต้องไวพอ (ต่ายก็ยังทำไม่ได้ค่ะ) สลับกับการบีบนวดเพื่อเลี้ยงอารมณ์ และโทษตัวเอง "แม่นะแย่จริงๆ!! ฯลฯ"

ถามคุณปุ๊กว่า

ลูกชายอายุ ๕ ขวบ เป็นเด็กพัฒนาการช้ารอบด้าน
คืออะไรคะ ต่างกับ pdd อย่างไรคะ เพราะลูกต่ายช่วงแรกพัฒนาการก็ช้าหมดทุกด้าน หมอไม่เคยพูดถึงออทิสติกเลยทำให้เข้าใจผิด วินิจฉัยโรคผิดมานาน
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@