เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก3เดือนเป็นลมชัก พัฒนาการเค้าจะเหมือนเด็กปกติมั้ย  (อ่าน 5930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูก3เดือนเป็นลมชัก พัฒนาการเค้าจะเหมือนเด็กปกติมั้ย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 มกราคม 2015 เวลา 13:10 น. »
อาการกลืนไม่ดี มีผลกับพัฒนาการการพูดค่ะ (ต่ายก็เพิ่งทราบ)การสั่งการกล้ามเนื้อไม่ดี ปัจจุบันลูกต่ายก็ยังเคี้ยวไม่ดีจริง ลืมเคี้ยวบ้าง เคี้ยวนานไม่ได้
อาจจะรวมไปถึงภาษากายต่างๆ บนใบหน้าด้วย รวมถึงการอ่านสีหน้า การเล่นกับเพื่อนวันเดียวกันได้ไม่ดี

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Tonaor999

• Newbie
  • *
Re: ลูก3เดือนเป็นลมชัก พัฒนาการเค้าจะเหมือนเด็กปกติมั้ย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 มกราคม 2015 เวลา 14:57 น. »
อาการน้องออกหลายอย่างเลย T_T ตอนนี้อากาศที่บ้านเร่ิ่มหนาวอีกแล้ว ทำเอาเครียดเพิ่มค่ะ น้องชอบทำตัวเด้งไปข้างหลังแรงมากๆ บางทีอุ้มจนกลัวหลุดมือค่ะ เคยสงสัยว่าเป็นอาการชักหรือผลข้างเคียงของยา รึว่าเป็นเพราะเด็กเขาเล่นกันแน่ ตอนนี้นั่งนับวันไปพบแพทย์ค่ะ นัดอีกที 25 มกราคม อยากรู้ว่าอาการน้องหลังจากที่กินยาไปหมอจะว่าดีขึ้นรึป่าว ยังไม่ได้ถามคุณหมอเลยว่าอาการของน้องอยู่ขั้นใหน มีสิทธิ์รักษาหายรึป่าว เพราะมัวแต่ช้อค ตัวชาที่ทราบว่าน้องเป็นลมชักค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 มกราคม 2015 เวลา 23:18 น. »
หาย หรือไม่หาย  ขอพักคำนี้ไว้ก่อนได้มั้ยคะ
ถ้าบอกว่าหายแน่ คงเป็นการตั้งความหวังที่สูงและไม่แน่นอน
ไม่หาย ก็คงบอกว่า ไม่เสมอไป เพราะหลายเคสที่สามารถรักษาหายได้ เพราะวิวัฒนาการทางการแพทย์ก้าวหน้าเรื่อยๆ

หายหรือไม่หาย คงต้องอยู่ที่ว่าคนไข้สามารถใช้ชีวิตได้ใกล้เคียงคนปกติมากแค่ไหนมากกว่าค่ะ คุณภาพชีวิตดีแค่ไหน คนรอบข้างให้คุณค่าเขาแค่ไหน (การยอมรับนับถือตัวเองของคนไข้เป็นสิ่งสำคัญค่ะ)

ต่ายก็ไม่ใช่คนไข้ที่หาย และคิดว่าคงไม่หายตลอดชีวิตแน่ เพราะขนาดไม่ชักคลื่นยังเยอะขนาดนี้ โอกาสจะกลับมากำเริบน่าจะระวังทีเดียว เพราะคลื่นชักมาตลอด ต่ายยังสามารถนั่งตอบคำถาม ปลอบใจคนสุขภาพปกติ ดูแลลูก ฝึกลูก ทำงาน หาเงิน

ส่วนอาการน่าจะถ่ายคลิปเก็บไว้ค่ะ แล้วโพสต์ช่วยกันดู ต่ายเองไม่มีความรู้เรื่องลมชักในเด็กเล็กเลยค่ะ

คุณแม่พยายามหายเครียดไวๆ เอาเวลามาศึกษาบอร์ดนี้จะดีมากค่ะ หลายๆท่านช่วยกันโพสต์คนละนิดหน่อย รวมกันเป็นเรื่องราวได้จนถึงทุกวันนี้
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 มกราคม 2015 เวลา 09:48 น. »
ขอบคุณมากค่ะคุณต่าย ตอนนี้ได้แต่ภาวนาขอให้ลูกสามารถช่วยเหลือตัวเองได้ และอยู่ในสังคมกับคนปกติให้ได้ค่ะ กำลังพยายามเข้มแข็งให้มากขึ้นค่ะขอเวลาสักนิด คงดีขึ้นกว่านี้สัญญาค่ะ จะหาข้อมูลให้มากๆรับมือและอยุ่กับโรคให้ได้เพื่อลูกอันเป็นทุกสิ่งค่ะ

พอดีไปเจอโพสนี้ในห้องพัฒนาการ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,242.0.html
ขอบคุณคุณแม่น้อง google มากนะค่ะที่นำมาลงเป็นประโยชน์มากค่ะเพราะตอนนี้น้องกำลังอยู่ในวัยนี้พอดี
ได้เอาไปฝึกพัฒนาการน้อง พอรู้สึกว่าน้องมีกล้ามเนื้อที่แข็งแรงขึ้นนิดนึงทำให้มีกำลังใจขึ้นมากเลยค่ะ ตอนนี้น้อง google คงโตแล้วไม่ทราบว่าตอนนี้อาการเป็นยังไงบ้างค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 มกราคม 2015 เวลา 18:08 น. »
พี่ๆค่ะรบกวนแนะนำวิธีป้อนยาน้องหน่อยได้มั้ยค่ะ. พีฉีดเข้าทีไรน้องไม่ยอมกลืน พอกลืนแล้วอ้วกเหมือนกลั้นหายใจจนน่าเขียว สงสารลูกมากเลยค่ะ แม่ใจจะขาดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 มกราคม 2015 เวลา 20:13 น. »
พี่ๆค่ะรบกวนแนะนำวิธีป้อนยาน้องหน่อยได้มั้ยค่ะ. พีฉีดเข้าทีไรน้องไม่ยอมกลืน พอกลืนแล้วอ้วกเหมือนกลั้นหายใจจนน่าเขียว สงสารลูกมากเลยค่ะ แม่ใจจะขาดอยู่แล้ว

ผมมีวิธีการป้อนที่แก้ปัญหาได้ครับ คือใช้ไซลิงค์ดูดยาขึ้นมา แล้วกดไปกลางลิ้น ค่อนไปทางโคนลิ้น แล้วก็ฉีดยาเข้าไปเลยครับ ค่อยๆฉีดเข้าไปเรื่อยๆไม่ต้องฉีดแรง ซักพักจะเริ่มจับจังหวะได้ครับ
ยาจะใหลลงไปโดนประมาณแถวๆกล่องค่อนไปโคนลิ้นแล้วไหลต่อลงคอไปเลย ผมใช้วิธีนี้เวลาให้ยาตอนลูกผมเด็กๆครับ พอดีหาคลิปไม่เจอครับ ลืมบอกไปว่า เมื่อฉีดยาเสร็จแล้วให้ค้างไซลิงค์ไว้ในปากก่อน จนกว่าเขากลืนเสร็จแล้วจึงดึงออก ไม่งั้นเขาจะพ่นยาออก
เมื่อก่อนผมให้ยาลูกทีเป็นครึ่งชม.(depakin) กว่าจะหมด เล่นเอาลูกน่าสงสารมาก
ทั้งลองแบบใส่กระพุ้งแก้ม ก็ไม่ได้ผลครับ เขาอมไว้
พอใช้วิธีนี้ ไม่ถึง 5 วินาทีเสร็จ โลกสวยขึ้นเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 15 มกราคม 2015 เวลา 15:36 น. โดย popja »
สู้สู้