เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ชายเป็นโรคลมชักทานยา ก็ยังชัคอยู่คับ  (อ่าน 1521 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moo

• Newbie
  • *
พี่ชายเป็นโรคลมชักทานยา ก็ยังชัคอยู่คับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2014 เวลา 20:59 น. »
คือ พี่ชายผม ปัจจุบันอายุ 35 ปี เป็นโรคลมชักมาตั้งแต่เกิด เค้าจะช้าๆ ไม่สามารถทำงานอะไรได้ คือทางบ้านไม่ได้มีฐานะอะไร ก็ได้ใช้กินยากันชักมาตลอด  แต่กินยายังงัย ก็ยังชักอยู่ดี ซึ่งผมรู้สึกสงสารไม่ไหวแล้วคับ  จึงปรึกษากับพ่อว่าจะขายบ้านเพื่อ เอาเงินมาผ่าตัดรักษาพี่ชาย จึงอยากจะปรึกษาพี่ๆ ทุกคนคับ ถึงวิธีการรักษา ผ่าตัด และเรื่องค่าใช้จ่ายในการผ่า ซึ่งก่อนที่ผมจะมาตั้งกระทู้นี้ พี่ชายผมก็พึ่งชักขณะทานข้าวเลยคับ ซึ่งเป็นแบบนี้หลายครั้งแล้วเหมือนกัน

รบกวนพี่ๆ ช่วยให้ทางสว่างแก่ครอบครับผมด้วยคับ ขอบคุณคับ  :\'(

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: พี่ชายเป็นโรคลมชักทานยา ก็ยังชัคอยู่คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2014 เวลา 21:09 น. »
เคยปรึกษาเรื่องผ่าตัดกับหมอหรือยังคะ ไม่ใช่ว่าคนไข้จะสามารถผ่าตัดได้ทุกราย ต้องพบหมอตรวจดูว่าสามารถผ่าตัดได้หรือไม่ โอกาสดีขึ้นมีกี่เปอร์เซนต์ ค่าผ่าตัด รพ.รัฐ น่าจะประมาณ 1-2 แสนบาท ตอนนี้รักษาอยู่ทั่ไหนคะ

ออฟไลน์ Moo

• Newbie
  • *
Re: พี่ชายเป็นโรคลมชักทานยา ก็ยังชัคอยู่คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2014 เวลา 21:18 น. »
ปัจจุบัน รับยาอยู่ที่โรงพยาบาลมงกุฎวัฒนะ ตรงแจ้งวัฒนะคับ
ก่อนที่หมอจะวินิฉัย ถึงการรักษาผ่าตัดได้หรือไม่ ต้องทำการสแกน MRI ก่อน ผมเข้าใจถูกหรือป่าวคับ
แล้วค่าใช้จ่าย MRI อยู่ที่เท่าไหร่คับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 ธันวาคม 2014 เวลา 21:34 น. »
ใช่ค่ะ MRI และ EEG ก่อน ประมาณ 20,000 บาท ถ้าจะผ่าตัดแนะนำให้ไปพระมงกุฏ ที่นั่นมีความพร้อม ทั้งหมอด้านลมชัก เครื่องมือ และหมอผ่าตัด

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 ธันวาคม 2014 เวลา 08:15 น. »
การขายบ้านเพื่อผ่าตัดต่ายฟังแล้วหดหู่จริงๆนะคะ รู้สึกเสียดายอะไรบางอย่าง  :\'( :\'( พี่ชายคุณเป็นมานานแล้วไม่ทราบหรือคะว่าเคยมีการผ่าตัดฟรี

ลองเปลี่ยนหมอหรือยังคะ ข้อควรระวัง ฯลฯ สำหรับต่ายคงแนะนำสวดมนต์อุทิศส่วนกุศล ปฎิบัติภาวนา จากหนักให้กลายเป็นเบา
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ krisky

• Jr. Member
  • *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 มีนาคม 2015 เวลา 21:17 น. »
ผมอ่านแล้วเศร้าใจจริงๆ แต่ก็ต้องบอกว่ากำลังใจและความหวังตลอดจนความเข้าใจกันและกัน เป็นสิ่งสำคัญที่สุด
ยินดีที่ได้รู้จักครับ